Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini wa akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu aleikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa wasi wa ya Kiswahili Redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Ijumaa tarehe 6 Novemba 2020 sawa na tarehe 20 Rabiulawwal 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Jalali kwa kutujalia afya njema, amin ya rabil alamin. Ni juma njema kama ilivyo na kama ilivyo kawaida kwa vipindi, kwa leo tunaanza darasa ya Quran. Tutakuwa na kipindi maalumu ambacho atakuwa akizungumza Sheikh Abdul Razak kutoka Tanzania, akizungumzia maana ya kumsalia Mtume na tutakuwa na leo katika historia, tutakuwa na muhtasari wa habari tutakapo nafasi sika tutakuwa na ripoti za waandishi wetu kutoka visiwani Zanzibar, matukio ya Kiislamu juma hili. Tutakuwa na ripoti nyingine kutoka Kampala, Uganda. Nawakumbusha kwamba tovuti ya redio ni parstoday.com sw, WhatsApp yetu ambao unaweza ukatuma ujumbe wako, tunatumia alama kujumlisha 98935687. Imeli ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir matangazo edha, ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika kupitia redio maarifa redio washirika mia moja na tano nukta tatu tanga ukichuni matangazo ya idhaa ya kiswahili unayapata mpendo wa msikilizaji mwanza tunasikika katika miamoja nukta tisa kigoma ni katika tisini na tisa nukta saba mtwara unatupata kwa mia moja na nne nukta moja Uperuzi ukurasa wetu wa video na sauti, nenda kwa yuamedia.com, na vilevile unaweza kutumia aplikesheni yetu ya irb word service kupata matangazo, na muda si mrefu mtakuwa nami mubashara matangazoni. Karibuni. Ni saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari: Irani yatuma zana za kivita katika mpaka wa magharibi mwa nchi. Ufaransa yapinga uchapishaji wa stempo ya neno nampenda Muhammad. Hali ya Marekani itakuwa hatari sana miezi inayokuja, asema mpwa wa Trump. Na Ethiopia ya yasema wasi Tigray unachochewa na madola ya kigeni. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu Irani limetuma zana za kivita na wanajeshi katika ukanda wa mpaka wa Iran na Armenia na Jamhuri ya Azerbaijani. Brigadia Jenerali Ali Adiloi, kamanda wa ukanda wa kaskazini magharibi wa jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu Irani, ametangaza leo Ijumaa kuwa jeshi liko tayari kulinda mpaka wa magharibi mwa nchi mkabala wa tishio lolote lile la adui. Amesema jeshi linalipa kipaumbele swala la utulivu wa wananchi wanaoishi katika maeneo ya mpakani. Amesema kwa kuzingatia mapigano ya hivi karibuni baina ya jamhuri ya Azerbaijani na Armenia, jeshi la nchi kavu la Irani limepewa jukumu la kulinda eneo la kaskazini magharibi mwa nchi na kukabiliana na tishio lolote lile. Maeneo ya mpakani katika mkoa wa Azerbaijani mashariki mwa Iran yanapakana na jamhuri ya Azerbaijani na Armenia, na hivi sasa nchi hizo mbili zinaendelea kupigana kupigania eneo linalozozaniwa la Nagono Karabaka. Tokea mgogoro wa Nagono Karabak uanze hadi sasa, mamia ya maroketi ya pande mbili hasimu yamekuwa yakianguka katika eneo la Hoda Farin ambayo lina mpaka wa kilomita 135 na nchi mbili zinazozozana. Serikali ya Ufaransa imekataa kuwaruhusu wanafunzi wa Irani wachapishe stamp ya posta yenye maandishi yanayosema nampenda Muhammad. Kwa mujibu wa taarifa, kundi moja la wanafunzi wa Irani nchini Ufaransa liliwasilisha pendekezo la kuchapisha stempu iliyoandikwa nampenda Muhammad kwa ajili ya kumwenzi mtu, mtume mtukufu wa Islamu Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, lakini idara ya posta ya Ufaransa imekataa katakata ombi hilo. Idara ya posta Ufaransa imedai kuwa stempu iliyoandikwa na mpenda Muhammad ina miliko ya kidini na hivyo haikubaliki. Kwa mujibu wa sheria za Ufaransa, kila mtu nchini humo anaweza kupendekeza stempu maalumu itakayotumika katika shughuli za posta. Hata hivyo, La Post, ambayo ni posta ya Ufaransa, imekataa kuchapisha stempu yanampenda Muhammad. Hayo yanajiri wakati ambao matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akidai kwamba Uislamu uko kwenye mgogoro duniani kote, na msimamo wake wa kuunga mkono kitendo kiovu cha jarida la nchi hiyo cha la Charlie Hebdo cha kuchapisha vikatuni vya kumvunjia heshima ya mtume mtukufu wa Islamu yameughadhibisha ulimwengu wa Kiislamu. Macron ametangaza kuwa Ufaransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo, huku akidai kuwa kuvunjiwa heshima wa Uislamu ni katika fremu ya uhuru wa kujieleza. Wake, raisi wa wake rais wa Marekani Donald Trump ametahadharisha kuwa hali nchini Marekani itakuwa hatari sana katika miezi ijayo, kwa sababu Trump hatakubali kushindwa katika uchaguzi. Katika mahojiano na televisheni ya MSNBC, Mary Trump amesema mjomba wake hawezi kukubali kushindwa na hivyo miezi inayokuja itakuwa hatari sana. Ametoa wito kwa wakuu wa chama cha Republican wachukue hatua za kumzuia Trump Kwani anachochea mapinduzi. Aidha amesema hatua ya Donald Trump kudai kuwa kuna wizi wa kura si sahihi. Mary Trump amesema Donald Trump hajawahi kujipata katika hali hii ya kutokuwa na matumaini, huku akiwa hana uwezo wa kufanya lolote kisheria kuzuia yanayojiri, na amebakia mtazamaji tu. Hivi karibuni Mary Trump alichapisha kitabu kinachofichua ufisadi mkubwa wa Donald Trump. Hayo yanajiri wakati ambao matokeo ya uchaguzi kutoka majimbo muhimu yenye ushindani yanatarajiwa kutolewa leo kukiwa na uwezekano wa kubadilisha mwelekeo na kusaidia kumpata mshindi wa kinyang'anyiro cha urais kati ya mgombea wa chama cha Republican Rais Donald Trump na mgombea wa chama cha upinzani cha Democratic Joe Biden. Naendelea kutegea sikio taarifa habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Asasi ya kijamii ya kutetea haki za binadamu nchini Chad imegundua makaburi kumi ya umati na jela ya siri ya mateso katika mji mkuu wa nchi hiyo Njamena. Taarifa kamili anatuetea mwandishi wetu Mosi Mwasi. Asasi ya kijamii ya kutetea haki za binadamu katika jamhuri ya Chad yagundua makaburi ya halaiki kumi katika jiji la Njamena na pia kugundua majengo kadhaa ya siri ambaye chombo cha ujasusi cha taifa ANS huyatumia kwa kuwafungia watu kiharamu na kuwatesa na hatimaye kwenda kuwazika katika makaburi hayo ya halaiki mara wanapokufa kutokana na mateso wanayoyapata. Kaburi la mwisho kugunduliwa lipo pembeni mwa jengo la Wizara ya Mambo ya Ndani jijini Njamena, likiwa karibu na jengo la siri ambalo ANS hutumia kwa kuwafungia watu ambao wanakamatwa na chombo hicho cha ujasusi jela hii ya siri anasema kiongozi wa asasi ya kutetea haki za binadamu bwana Abasal Hassan, ni jehanamu kubwa, ambapo wafungwa hawana haki zozote, iwe za kimatibabu au za lishe. Mfungwa katika gereza hili la siri ana haki ya kikombe kimoja cha maji kwa siku na kiasi kidogo cha mchele mkavu, hawapatiwi matibabu na ukitupwa huko ujue kwamba maisha yako yamemalizika, ni kama umetupwa katika moto wa jehanamu. Kuna wengine ambao hadi sasa wamelemazwa, na wengine hadi leo, na wengine wanaugua ugonjwa wa kisukari. Kati ya wafungwa wanaokamatwa na kuwekwa katika jela hizi za siri ni pamoja na viongozi wa upinzani, waasi wa Boko Haram, raia wa kawaida na pia wafanyi biashara ambao wanaaminiwa kumpinga Marshal Idris Deby. Na wengine kati ya walioshikwa yapata miaka mitatu iliyopita hawajaweza kufikishwa kotini. Na asasi hiyo ya kutetea haki za binadamu inataka serikali kuwapeleka wafungwa hao katika jela rasmi na kuwatibu wale wote ambao ni wagonjwa. Na juu ya hayo, waziri wa sheria wa nchi hiyo bwana Jimmy Karibier anapinga habari hizi za asasi ya kutetea haki za binadamu akidai ni uvumi usiokuwa na ukweli ndani yake, akidai kwamba wale wote wanaoshikwa na INS na kuwekwa kizuizini ni njia ya kulinda amani ya taifa na pia kulinda maisha yao, na kuambia kwamba watu hao wanalindwa vizuri, wanakula vizuri na wanatibiwa vizuri katika seli za chombo cha ujasusi cha taifa cha INS. Na kila juma mwanasheria mkuu watembelea wafungwa hao akiwajulia hali nchi hii ya Chadi na bahati mbaya ya kutawaliwa na viongozi ambao hupenda kumwaga damu, kuwatesa watu wao, wakiwaua na kuwamwaga katika makaburi ya halaiki, tukianzia na utawala wa Gukuni Wedei, Hisen Habre na leo Marshal Idris Debi, bila ya kusahau kwamba hao wote wanatoka katika kijiji kimoja na pia katika kabila moja. Mosi Mwasi, Brazzaville. Shukrani Mosi, kwa ripoti yako hiyo. Serikali ya Ethiopia imesema imeamua kutumia nguvu za kijeshi katika eneo la Tigrei baada ya kupokea taarifa za kijasusi kuwa serikali yenye mamlaka ya ndani ya eneo hilo inapokea misaada ya kigeni kuchukua hatua dhidi ya serikali kuu iliyoko Adis Ababa. Duru za ngazi za juu katika serikali ya Ethiopia zimelidokezea gazeti la Daily Nation la nchini Kenya kuwa waziri mkuu Abe Ahmed atachukua hatua kali baada ya kupokea habari kuwa eneo la Tigrei limepokea msaada wa kijeshi ambao umepelekea kundi la TPLF kupata uwezo wa kushambulia kambi ya jeshi la serikali. Hakuna taarifa kuhusu idadi ya waliouawa au kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya Jumatano asubuhi. Bunge la Ethiopia limeidhinisha hali ya hatari ya muda wa miezi sita katika eneo la Tigray. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limefichua kuwa mamia ya raia wa Sudan wanaofanya kazi katika umoja wa falme za Kiarabu Imarati wamehadaiwa kuingia vitani Libya na kujiunga na wanamgambo wa jenerali moasi Halifa Haftar. Taarifa hiyo imesema shirika la huduma za usalama la Black Shield Security Services limewaajiri wasudani 390 ambao walihadaiwa kuwa wanaenda kufanya kazi kama walinzi nchini Imarati, lakini sasa wamejipata vitani huko Libya. Baada ya wasudani hao kuwasili katika uwanja wa ndege wa Abu Dhabi hupelekwa katika kituo cha kijeshi baada ya kupokonywa pasipoti zao. Msudani mmoja aliyehojiwa na ambaye hakutaka jina lake litajwe, anasema badala ya kufanya kazi kama walinzi wa kawaida katika maduka au idara nchini Imarati, walipata mafunzo ya wa kijeshi na kisha wakapelekwa katika mji wa Rasun Lanuf nchini Libya kujiunga na wapiganaji wa jenerali Mwasi Khalifa Haftari, ambaye anataka kuiangusha serikali halali ya Libya yenye makao yake Tripoli. Na kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu jumba hili, tumtegee sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo imamu wa msikiti wa Abubakar uliopo Masingini, Shekhe Muhammed Nasr Abdullah amewaomba wazazi na walezi kuipa kipaumbele elimu ya dini ya Kiislamu kwa kuwasomesha watoto wao ili kufikia lengo la dini hiyo. Akizungumza na redio Teherani, imamu huyo amesema baadhi ya wazazi na walezi wameipa kipaumbele elimu ya mazingira pekee na kuwanyima watoto wao kusoma kitabu kitukufu cha Quran, jambo ambalo linapelekea kutofikiwa lengo la Uislamu au mlezi aionee huruma nafsi yake, wa sababu huyu mtoto wake huyu, ima awe ni sababu ya yeye kuingia peponi kwa haraka au kuingia motoni kwa haraka. Kwa nini? Mtume anasema kullukum, ra'in wa kullukum mas'ulun 'an ra'iyatihi. Sawa, kila mmoja wenu ni mchunga na kila mmoja wenu ataulizwa kwa kile alichokichunga. Lakini pia wawaonee huruma watoto wao, kwa sababu wao ndio kizazi cha baadaye. Hata hivyo, amewaomba wazazi na walezi kuacha dhana potofu kwamba watoto wanaposoma elimu ya dini hawatokuwa na kazi na badala yake kuendelea na kushikamana na kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ili kupata radhi zake. Hata hivyo alim huyo amewasihi wanawake wa Kiislam kudumisha utamaduni wa kujistiri. Stara ni kitu cha kwanza ambacho Allah Subhanahu wa Taala amekizungumza katika Quran kusema, ya bani adam qad anzalna alaikum libasan yuwari sauatik warisha, enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni mavazi uwari sauati yatakayohifadhi twastiri mwili wake vizuri kutokea mabegani wakachini, kitu kichwani, astiri usijichorechore, akavaa nguo za kubana makao yake mjini Morogoro Tanzania imetoa sadaka ya misahafu katika misikiti iliyopo mkoani Songwe. Akizungumza mara baada ya kukabidhi msaada huo kwa katibu wa BAKWATA mkoa wa Songwe, Anwar Ashraf Khan, mwenyekiti wa taasisi ya Islamic Foundation Shekhe Arif Mubarak Nahdi ameahidi kujenga msikiti mkuu wa Viwawa kilomita 40 kutoka mjini Tunduma pamoja na chuo cha Kiislamu cha Darul Maarif. Aidha, Shekhe Arif amesema atabomoa na kujenga upya msikiti wa jamia ulioko Viwawa. Kwa upande wake, katibu wa BAKWATA mkoa wa Songwe amesema mkoa huo bado ni mpya, hivyo msaada kama huo ni muhimu na umekuja wakati mwafaka, huku kukiwa na mkakati wa kufanya harakati za dawa na utoaji wa mafunzo ya dini ya Kiislamu vijijini na benki kuu ya Kenya imeitangaza benki ya DIB kuwa benki bora inayotoa huduma za kifedha kwa kuzingatia sheria za Kiislamu. Benki ya DIB ambayo ni kampuni tanzu ya benki ya Kiislamu ya Dubai imefanikiwa katika utoaji wa huduma za kifedha za Kiislamu na kutunukiwa tunzo za IFN. Benki hiyo inatambuliwa kuwa na mitaji ya Kiislamu ulimwenguni kwa miaka kumi na tano iliyopita. Akizungumzia mafanikio hayo mkurugenzi mtendaji wa DIB Peter Makau amesema benki hiyo imepata heshima kubwa kwa kupata tuzo kwa mwaka wa pili katika utoaji wa huduma za kifedha za Kiislamu. Benki hiyo imetanua huduma zake za kibenki za Kiislamu kwa kufungua matawi mapya katika maeneo ya Isili mjini Nairobi na Mombasa nchini Kenya. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Yasubait kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar. Na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu, na sasa tunaletia uchambuzi wa kisiasa utakaohusu Maher Alakras wafungwa wa Palestina na utawala wa Kizayuni. Zaidi ya siku mia moja zimepita tokea Mahir Al Akras, mfungwa wa Kipalestina, aanze mgomo wa chakula katika mojawapo ya jela za utawala haramu wa Israeli, na sasa maisha yake yamo hatarini kutokana na hali ngumu anayoipitia na vile vile udhaifu wa mwili wake. Mahir Al Akras aliye na umri wa miaka arobaini na tisa amekuwa akizuiliwa jela tokea tarehe 27 Julai hadi hivi sasa. Alianza kususia chakula kwa muda usiojulikana kwa ajili ya kulalamikia ukandamizaji unaofanywa na utawala wa Israel dhidi ya Palestina. Kwa kutilia maanani kwamba mfungo huyo wa Palestina amekuwa akisusia chakula kwa zaidi ya siku mia moja, amedhoofika sana kimwili na makundi tofauti ya kipalestina yamekuwa yakiuonya utawala katili wa Israel dhidi ya kuruhusu mfungwa huyo afe shahidi. Utawala huo umekataa kumwachia huru na inaonekana umeamua kufuata njia ya kuacha afe shahidi taratibu. Siasa za kuwaua taratibu wafungwa wa palestina zimekuwa zikitekelezwa kwa muda sasa na utawala huo ghasibu, ambapo wafungwa wagonjwa wa kipalestina wameachwa kwa makusudi ili wafe taratibu, tokea mwaka 1967 hadi leo. Yaani, katika kipindi cha miaka 53 iliyopita wafungwa wa 225 wa Kipalestina wamekufa shahidi wakiwa katika jela za kuogofya za utawala huo. Nuru al Barghuthi mwenye umri wa miaka 23, mfungwa wa Kipalestina Saadi al Gharbi miaka 75, na Daudi al Khatibu mwenye umri wa miaka 45 ni wafungwa watatu wa Kipalestina ambao wamepoteza maisha katika miezi sita iliyopita kutokana na kunyimwa huduma za matibabu walipokuwa katika jela za utawala katili wa Israel. Utawala huo unatekeleza siasa za mauaji ya taratibu dhidi ya wafungwa wa Kipalestina kwa kutowapa matibabu ya dharura wanapokuwa katika jela zake. Mai Al Kaila, waziri wa afya wa Palestina, ameonya kuhusu hali mbaya ya kimwili na kiafya ya Maher Alakras na akasema licha ya kuwa mfungwa huyo wa Palestina anakabiliwa na hali hatari na ya mara kwa mara ya mshtuko wa moyo, lakini utawala wa kizayuni hauchukui hatua yoyote ya kumpa matibabu ya dharura. Nukta muhimu kuhusu hali ya mfungwa huo wa Palestina ni kuwa ana watoto sita ambapo katika miaka 1989, 2004, 2009 na 2018 alikamatwa na, alikama na kufungwa jela kwa jumla ya miezi 62. Kwa msingi huo tunaweza kusema kuwa ali Akras na familia yake ni nembo ya mapambano miongoni mwa Wapalestina. Ni kutokana na ukweli huo ndipo utawala wa Israel ukakataa kwa makusudi kumpa matibabu na kuamini kuwa kifo chake kitakuwa kwa maslahi ya utawala huo. saa tatu dakika 18 kwa wakati wa Teherani. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, tunawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu wa yawma yuhsharu aadaa Allahi ilan nari fahum yuzaun, Na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto, nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta itha ma jauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum wa bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani, na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama. <todicomu> Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 21, 22 na 23 za sura yetu ya Fusilat ambazo zinasema turjaun wa na wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekumbeni mara ya kwanza, na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao, kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi, pale vitakaposema: sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu, ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu, na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu, vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya Kiama si viungo vya mwanaadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Qurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanaadamu ni roho yake na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi mola wake. Vilevile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka, kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Bwana wetu mtukufu, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aya tulotangulia kuisoma ndiyo aya ambayo kila tunapokaa vikao kama hivi hupamba vikao vyetu, na aya hii huashiria agizo la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa waumini juu ya wajibu wao wa kumsalia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na jambo kubwa katika kikao chetu hiki kuliko mengine yote, bali sababu ya kikao chetu hiki ni kumsalia mtume. Kwa hivyo tunatamani katika dakika chache hizi tuweze kuitizama aya hii na tutizame kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anakusudia nini katika aya hii ambayo ametuagiza kwamba kupitia aya hii tumsalie bwana mtume, aya iliyohifadhiwa na sisi sote tuloketi hapa ni aya katika surati al-Ahzab, lakini kabla ya aya hiyo kuna aya inayosema, huwa alladhi yusalli alaykum. Yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala ndiye ambaye yusalli alaykum, anakusalieni ikifaa kusemwa hivyo, wa malaikatuhu, na malaika wake. Kwa maana hiyo ni kwamba na malaika wake wanakusalieni. Kwa nini wanakusalieni? liyukhrijakum minadhulumati ila an-nur Mwenyezi Mungu na malaika wake wanakusalieni ili wakutoeni katika kiza kuelekea katika mwanga. Hilo ndio lengo la Mwenyezi Mungu na malaika kukusalieni. Wakana bilmuminina rahima, na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwingi wa rehma. Na hapa ninataka twende pamoja, makini, tuone uwiano baina ya kumsalia Mtume au kusaliwa sisi na Mungu na malaika na rahma rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika aya za ajabu katika Qur'ani ni aya hii ambayo Mwenyezi Mungu kabla hajatuamrisha kwamba tufanye, Mungu anatuambia tufanye, anatuambia kwingine tusifanye, anatuamrisha, anatukataza. Lakini aya hii kabla hajatuamrisha, kwanza ametoa kile kinachoitwa kauli taarifa al-ikhbaru, katoa taarifa ya kwamba Enyi ambao mmeamini, msalieni. Sasa hii ni amri, lakini baada ya taarifa ya kwamba Mungu mwenyewe anamsalia, malaika wake wanamsalia. Sasa takhallaqu bi akhlaqi llah, ibebeni hiyo sifa ya Mwenyezi Mungu, fanyeni na nyie. Na bila shaka swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume na swala ya malaika kwa mtume na amri ya Mwenyezi Mungu ya kumswalia mtume kwa binadamu, hilo neno swala linatofautiana kwa wote hawa. Mwenyezi Mungu anamswalia bwana mtume ina maana yake, malaika wanamswalia bwana mtume ina maana yake, na nyie waumini mswalieni bwana mtume ina maana yake. Kwa hivyo kila mmoja swala yake ni tofauti na mwingine, kwa sababu hakuna yeyote katika sisi anayesema makusudiwa ya swala ni kusimama ukaleta takbira ya kuhirimia sala ukarukui, ukasujudi, ukavifanya vyote vile kwa ajili ya mtume. Hakuna anayesema hivyo. Kwa hivyo lazima iwe na maana nyingine, na maana ya kiistilahi, istilahi ya kisheria, swala ni hiyo tunayoiswali sisi, kwa maana ya kukimu sala, tukaanza kwa takbira, tukamalizia kwa takbira. Hii ni istilahi ya kisheria. Ama istilahi ya kilugha au tuseme maana ya kilugha sala ni dua na hivi ndivyo ambavyo hata ndugu zetu wa kinasara wanasema, wanasali maanake wanafanya maombi. Na inasemekana katika lugha zote zenye asli aslu assaamia neno hili kusali lina maana ya kufanya maombi, kuomba dua. Wasalli alaihim inna salataka sakanun lahum, waombe dua. Kwa hivyo hiyo ni maana ya kisheria istilahi ya kisheria na maana ya kilugha. Sasa pamesemwa kuhusu swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, maana yake ni nini? Katika hili kuna kauli tatu. Kauli ya kwanza ni kwamba maana ya Mwenyezi Mungu kumsalia mtume maana yake ni arrahma, ni rehma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume. Inna allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabii Sala ya Mwenyezi Mungu ni tofauti na sala ya malaika na ni tofauti na amri yetu ya kumswalia mtume, kwa sababu kila mmoja ana daraja tofauti na mwingine. Kwa hivyo rahma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, kumshushia rahma zake bwana mtume, ndiyo sala ya Mungu kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni kauli ya kwanza. Kauli nyingine ya pili, swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume maana yake ni athana, ni kule Mwenyezi Mungu kumsifu mtume, kumsifu mbele ya malaika, kumsifu mbele ya binadamu, kumsifu mbele ya viumbe vyake vyote. Hii ndiyo maana ya Mungu kumsalia mtume kwamba anamsifu mbele ya viumbe vyake, na maana ya tatu ambayo imepokelewa vile vile katika maana ya Mungu kumswalia mtume ni kumpandisha daraja kumnyanyua cheo. Sasa hawa ambao wanasema maana yake ni kumsifu mtume au kumnyanyua cheo chake na daraja yake, wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani ametofautisha baina ya sala na rehma. Kwa hivyo haiwezekani ikawa sala maana yake ni rehma, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema alladhina idha asabatuhum musibatun qalu inna lillah wa inna ilayhi rajiun. Kisha Mungu akaendelea kwa kusema ulaika alayhim salawatun min rabbihim min rabbihim wa rahma. Hao wana salawatun min rabbihim, lakini wana zaidi ya salawatu, wana rahma. Kwa hivyo wakasema kwamba salawatu ni kitu kingine na rahma ni kitu kingine. Kwa hivyo makusudiwa la sio muhimu, shukran sana. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa Kiswahili ya redio Teheran. Tunawaletea leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 20 mfunguo sita si Rabiul Awal 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 2020. Miaka 992 iliyopita, alifariki dunia Abu Taibu Tabari, faqihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taibu alizaliwa mwaka 348 Hijria huko Amul, moja kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta elimu. Abu Taibu Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad, ambapo alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa zama zake. Fakihi Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliandika vitabu mbalimbali mbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile alichokipa jina la Jawabun fi Samaa. Siku kama yaleo miaka 27 vita vya kwanza vya Simon Bolival, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo, askari 65 wa Simon Bolivar waliwashinda askari 13 wa Uhispania. Hatimaye shujaa huyo Amerika Latini aliikomboa Venezuela kutoka kwa utawala wa kikoloni wa Hispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. Siku kama leo miaka 160 iliyopita inaosadifiana na tarehe 6 Novemba 1860 Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alichukua madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake vita kadhaa vilitokea nchini humo na kupelekea waliokuwa wakiunga mkono utumwa kushindwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na, na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa akipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya Jenerali Gholam Riza Azhari aliyekuwa kibaraka wa utawala fasiki wa Kipahalavi. Katika maandamano hayo, wananchi wa Islamu wa Iran walitangaza azimio wakisema kuwa mabadiliko ya kimaonyesho na kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hakuwezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya kiislamu Hayati Imam Khomeini alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa Shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 Abani mwaka huo huo akiwaambia wananchi kwamba nyinyi, taifa shujaa, mumethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya wananchi. unda mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la nchikavu la jamhuri ya Kisamiran limetuma zana za kivita na wanajeshi katika ukanda wa Iran na Armenia na jamhuri ya Abaijan. Serikalifaransa mekataa kuwaruhusu wanafunzi wa Iran wachapishe stempu ya posta yenye maandishi yanayosema nampenda, kwa mujibu wa taarifa ya kundi moja la wanafunzi wa Iran nchini Ufaransa liliwasilisha pendekezo la kuchapisha stempu inayoandikwa na mpenda Muhammad kwa ajili ya kumwenzi mtume mtukufu wa Islamu. mpwa wake, mpwa wake rais wa Marekani Donald Trump ametahadharisha kuwa hali nchini Marekani itakuwa hatari sana katika miezi ijayo, kwa sababu Trump hata kubali kushindwa katika uchaguzi. Serikali ya Ethiopia imesema imeamua kutumia nguvu za kijeshi katika eneo la Tigray baada ya kupokea taarifa za kijasusi kwamba serikali yenye mamlaka ya ndani ya eneo hilo inapokea misaada ya kigeni kuchukua hatua dhidi ya serikali kuu iliyoko Adisababa, na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limefichua kuwa mamia ya raia wa Sudan wanaofanya kazi katika Umoja wa Falme za Kiarabu wamehadaiwa kuingia vitani nchini Libya na kujiunga na wanamgambo wa jenerali mwasi Khalifa Haftar. Na muhtasari huu ndio unatufungia matangazo yetu haya usiku wa leo Ijumaa. Ijumaa njema ya Novemba 6, elfu mbili na ishirini. Jina langu ni Asmahani ya Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo na wageni, nikiwatakia usiku mwema, asanteni na kwaherini.