Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ambapo tunasika katika satelit na vilevile vile kwenye interneti katika pastoday.com sw vilevile katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service. Aidha tunasia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 100.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni +989356487, na email yetu ni swahili radio @yarib.ir. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia na maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale tuliyokuandalieni kwa mchana huu. saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waislamu wengi wamempa kura zao Joe Biden katika uchaguzi wa Marekani. Naye Biden asema hana chembe ya shaka kwamba yeye ndiye mshindi wa urais huko Marekani. Sudan yafunga ya mpaka wake baada ya Ethiopia kutangaza vita na waasi. Zarif asema ya ziara yangu Venezuela imekuwa na mafanikio makubwa. Na licha ya baadhi ya nchi za Kiarabu kujikomba kwa Wazayuni, lakini Israeli inaendelea kupora ardhi za Wapalestina. Habari kamili. Uchunguzi wa maoni wa taasisi ya kuhami Waislamu na uhuru wao wa kiraia nchini Marekani unaonyesha kwamba karibu asilimia 69 ya Waislamu wa Islamu nchi hiyo wamempa kura zao mgombea wa chama cha Democratic Joy Biden katika uchaguzi wa Novemba 3, 2020. Kwa mujibu wa IRNA, taasisi hiyo imefanya uchunguzi na kugundua kuwa asilimia 84 ya Waislamu wa Marekani wameshiriki katika uchaguzi wa mwaka huu ambapo asilimia 69 kati yao wamempigia kura Joy Biden mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, na asilimia 17 tu ndio waliompa kura zao Donald Trump wa chama cha Republican. Kwa mujibu wa taasisi hiyo ya kuhami Waislamu na uhuru wao wa kiraia huko Marekani, zaidi ya Waislamu milioni moja wameshiriki katika uchaguzi wa siku ya Jumanne ya tarehe 3 Novemba 2020. Robert Mccow, mkurugenzi wa masuala ya serikali na taas, ya taasisi hiyo amesema kwamba haiwezekani kufumbia macho nafasi muhimu ya Waislamu katika siasa za kieneo, kijimbo na kitaifa za Marekani. Viongozi wa serikali ya Sudan katika jimbo la Kasala wamefunga mpaka wao na Ethiopia baada ya Addis Ababa kutangaza vita na waasi wanaopigania kujitenga eneo la Tigray. Uamuzi wa kufungwa mpaka huo umechukuliwa baada ya kuzuka mapigano baina ya jeshi la serikali na waasi wa eneo la Tigray wanaopigania kujitenga na Ethiopia, baada ya kupita miezi kadhaa ya usimamishaji vita kati yake na jeshi la serikali. Kundi litwalo la harakati ya ukombozi wa eneo la Tigray huko Ethiopia jana Alhamisi lilianzisha tena vita na jeshi la nchi hiyo na kushambulia kituo cha eneo la kijeshi la kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali kuu ya Ethiopia imetangaza hali ya hatari katika eneo hilo. Taarifa zinasema kwamba wanajeshi 24 wa Ethiopia wamejeruhiwa katika shambulio hilo la jana. Jeshi la anga la nchi hiyo limeanzisha operesheni za kukabiliana na waasi hao wanaotaka kujitenga. Ndege za kijeshi za Ethiopia zimeshambulia vituo na maficho mbalimbali mbali ya waasi hao katika eneo hilo la Tigray linalopakana na Eritrea. Jana hiyo hiyo, Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema kwamba mashambulizi ya waasi hao yamedhibitiwa. Amesema jeshi la Ethiopia litafanya operesheni nyingine siku chache zijazo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuhusu ziara yake nchini Venezuela akiashiria jinsi ziara yake hiyo ilivyofanyika kwa ufanisi mkubwa. Mapema leo Ijumaa jumaa Dr. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameweka picha za mazungumzo yake na viongozi wa ngazi za juu wa Venezuela na kuandika nchini Venezuela nimeonana na rais Nicolas Maduro, pamoja na makamu wa rais wa nchi hiyo Delcy Rodriguez, na waziri wa mambo ya nje wa Venezuela Jorge Arreaza, na tumejadiliana masuala muhimu ya kustawisha uhusiano wa pande mbili. Aidha ameandika, katika taasisi ya Samuel Robinson nimetoa hotuba kuhusu njama za Marekani na magharibi za kuzusha hofu kwa nia ya kukwamisha njia ya kihistoria ya ulimwengu wa baada ya magharibi. Juzi Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Iran aliwasili katika eneo la Amerika Latini kwa ajili ya ziara rasmi ya kuzitembelea nchi za Cuba, Bolivia na Venezuela. Ziara yake hiyo imeanzia nchini Venezuela. Jana Alhamisi alionana na waziri mwenzake wa Venezuela Jorge Areza na akaipongeza Caracas kwa uimara wake katika kukabiliana na siasa za kibeberu za Marekani. Alisema katika mazungumzo hayo kwamba zama za mabavu ya nchi za magharibi zimeisha. Jana pia alionana na Rais Nicolas Maduro ambapo Rais huyo wa Venezuela alimpokea kwa mapenzi makubwa na shauku kubwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Joe Biden, mgombea wa urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic, amesema kwamba hana shaka hata chembe kuwa yeye ndiye mshindi wa urais wa nchi hiyo. Shirika la habari la Fars limemnukuu Biden akisema hayo kwa njia ya televisheni na kusisitiza kwamba anayakini kuwa kura zote zitakapomalizika kuhesabiwa yeye ndiye atakayekuwa mshindi wa urais wa Marekani. Vilevile amewataka wananchi wa Marekani kuwa watulivu, akisisitiza kwamba baadhi ya wakati demokrasia inahitajia subira kidogo. Jumatano usiku pia Joe Biden alisema anayakini kwamba yeye ndiye mshindi wa uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Matamshi hayo ameyatoa baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kudai kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo. Lakini wakati huo huo, amekuwa akirudia mara kwa mara madai yake ya kuibiwa kura na kuwekwa udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo wa Marekani. Uchaguzi mkuu wa Marekani ulifanyika siku ya Jumanne ya tarehe 3 Novemba wiki hii. Matokeo ya kura za Electoral College ambazo ndizo zinazoainisha mshindi wa urais nchini Marekani, hadi hivi sasa, zinaonyesha kwamba Biden amemshinda mpinzani wake Donald Trump, na zimebakia kura chache tu kupata ushindi mutlaki wa kura 270 za Electoral College. Machafuko na utiaji mbaroni wa andamanaji ni mambo ambayo yametanda katika kona zote za Marekani hivi sasa. Na mwandishi mmoja mzayuni amefichua kwamba mpango wa utawala wa kizayuni wa kumega ardhi zaidi za Wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaendelea kwa kasi kubwa licha ya nchi za kiarabu za Imarati, Baharen na Sudan kutangaza uhusiano wa kawaida na Israeli. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, mwandishi huyo mzayuni anayejulikana kwa jina la Sharom aliandika hayo jana Alhamisi na kuongeza kwamba mchakato wa kumega ardhi zaidi za wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaendelea kwa kasi na haujakwamishwa na chochote. Kwa mujibu wa mwandishi huyo, baraza kuu la mipango la Israeli limechukua uamuzi wa kujenga nyumba ya 5400 mpya za walowezi wa kizayuni katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Amesema ujenzi wa maelfu hayo ya nyumba utakapokamilika, idadi ya walowezi wa kizayuni katika eneo hilo nayo itaongezeka sana. Amesema makadirio ya awali yanaonyesha kwamba karibu walowezi thelathini elfu wataongezeka katika vitongoji vya wazayuni vya eneo hilo utakapomalizika mradi wa ujenzi wa maelfu ya nyumba hizo. Utawala wa kizayuni ulikuwa umepanga kumega asilimia thelathini ya ardhi nyingine za wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuanzia mwezi Januari 2020. Hata hivyo, ililazimika kutangaza kusimamisha uporaji huo wa ardhi zaidi za Wapalestina kutokana na mashinikizo makubwa ya nchi mbalimbali yakiwemo pia makundi yote ya wa Wapalestina. Wakati viongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu walipotangaza rasmi uhusiano wao wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli walidai kwamba wamefanya hivyo ili kuwazuia wazayuni kupora ardhi zaidi wa za Wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hata hivyo, hapo hapo utawala wa kizayuni ulikanusha madai hayo na kusema kuwa mpango wake wa kupora ardhi zaidi za Wapalestina uko pale pale. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Barabara kabisa, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema Sisitizo la Putin la kumuunga mkono Lukashenko mkabala na vikwazo vipya vya Magharibi. Maandamano makubwa yaliyofanyika hivi karibuni nchini Belarusi kufuatia uchaguzi uliomrejesha tena madarakani rais Alexander Lukashenko kilikuwa kisingizio kizuri kwa nchi za magharibi kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo na kuanza kutekeleza vikwazo na siasa za kiuadui dhidi ya serikali yake. Katika kukaribia kuanza kutekelezwa vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Belarus, ikulu ya Kremlin ilitangaza Jumatano usiku kwamba rais Vladimir Putin wa Russia amekuwa na mazungumzo ya simu na mwenzake Alexander Lukashenko wa Belarus ambapo wamesisitizia udharura wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili. Sisitizo la Putin la kumuunga mkono Lukashenko na serikali yake mkabala na uadui wa nchi za magharibi, kwa hakika ni dhihirisho jingine la makabiliano jumla yaliyopo kati ya Russia na nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, ambazo zinafanya njama za kudhoofisha serikali ya Moscow na washirika wake. Belarus ambayo ni mmoja ya washirika wakubwa wa Russia wa wa katika miezi ya karibuni imekuwa mlengwa mkuu wa siasa hizo za kiuadui za Marekani na washirika wake wa, wa Ulaya. Kufuatia uchaguzi wa karibuni huko Belarus, kumeibuka wimbi la malalamiko ya uchaguzi na machafuko ambalo bado linaendelea hadi hivi sasa. Wapinzani wa Lukashenko, mpin, wapinzani wa Lukashenko ambaye aliibuka mshindi katika uchaguzi huo wa tarehe 9 Agosti kwa kupata asilimia 80 ya kura zilizopigwa, na hivyo kufanikiwa kuiongoza nchi hiyo kwa kipindi cha sita mfululizo, katika miezi ya karibuni amekuwa wamekuwa wakifanya wa maandamano makubwa huko Minsk, mji mkuu wa nchi hiyo, na miji mingine muhimu ya Belarus, wakimtaka jiuzulu na kuruhusu marekebisho muhimu ya kisiasa yafanyike katika nchi hiyo ya Ulaya Mashariki, wakidai kuwa uchaguzi haukuwa huru wala wa wazi. Wa magharibi, na hasa Marekani na Umoja wa Ulaya, wanawaunga mkono kwa hali na mali wapinzani, na hivi karibuni wameimarisha mwenendo wao huo wa kuunga mkono wapinzani na kuingilia masuala ya ndani ya Belarus kupitia mashinikizo ya kisiasa na vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema hasira ya wa Waislamu dhidi ya kuvunjiwa heshima Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasalam ni ishara ya uhai wa umma wa Kiislamu. Rais Hasan Ruhani asema Iran haijali ni nani ataibuka mshindi katika uchaguzi wa Marekani. Irani yazindua mfumo mpya wa kuvurumisha makombora ya balistiki. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa hasira na malalamiko ya Waislamu kote duniani dhidi ya vitendo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ishara ya kuwa hai umma ujumane wa Kiislamu. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo Jumanne katika hotuba iliyorushwa hewani katika televisheni ya taifa akipongeza umma wa Kiislamu kwa mnasaba wa Maulid na sikukuu ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na mjukuu wake Imam Jafar Sadik alaihi ssalam. Ayatullah Khamenei aliashiria ya vibonzo vinavyomvunjia heshima wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini Ufaransa na kusema kuwa mchora vibonzo mmoja amefanya makosa katika tukio hilo, lakini huu si upofu na uovu wa msanii mmoja, bali ni siasa za serikali ambayo imeunga mkono na kukingia kifua uozo huo, na ni makosa ya kiongozi wa kisiasa ambaye ametetea wazi wazi uhalifu huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa serikali ya Ufaransa imeutaja uozo huo kuwa ni haki ya binadamu na uhuru wa kujieleza, na hii ndiyo siasa ile ile inayowapa hifadhi makatili wakubwa zaidi duniani. Kuhusiana na kadhia ya vita vya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan juu ya eneo la Nagorno Karabakh, Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema vita hivyo vinapaswa kukomeshwa haraka iwezekanavyo, na alisisitiza kuwa ardhi zote za jamhuri ya Azerbaijan zinazokaliwa na Armenia zinapaswa kuachiliwa na kurejeshwa. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kulindwa usalama wa Armenia wanaoishi katika ardhi hizo na pande mbili kuheshimu mipaka ya kimataifa. Amesema magaidi hao ambao kwa mujibu wa ripoti za kuaminika wameingia katika eneo hilo hawapasi kuruhusiwa vyovyote kukaribia mpaka wa Iran na kwamba iwapo wataukaribia watakabiliwa na jibu kali. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia siasa za kimantiki za kusimama kidete kukabiliana na sera za kibabe za Marekani na huku akiashiria uchaguzi wa rais wa Marekani amesema Amerika kuhusiana ma, na Marekani na sera zetu ni sera zenye mahesabu na zilizowazi. Sera hizi hazibadiliki kwa kuondoka kiongozi na kuja kiongozi mwingine madarakani huko Marekani. Wakati huo huo Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran naye pia amesema taifa hili halijalishwi wala kushughulishwa na ni nani, nani atakayeibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Jumanne. Rais Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa mjini Teheran na kusisitiza kuwa kile ambacho Iran inataka ni kuona serikali ijayo ya Marekani inarejea katika mikataba ya kimataifa na inaheshimu sheria. Amesisitiza kuwa iwapo Marekani itaweka pembeni vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na ihtiari kuliheshimu taifa la Iran, bila shaka mambo yote yatakuwa tofauti. Kwingineko, wiki hii, msemaji wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria onyo iliyotoa Tehran juu ya kuwepo magaidi katika mipaka ya kaskazini mwa nchi na akasisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina mzaha na wala haitavumilia mtu yoyote juu ya swala hilo. Said Khatibzadi aliyesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya interneti ambapo sambamba na kusisitiza kuwa Iran ingali ina wasiwasi kuhusu kuwepo magaidi katika eneo, amesema swala hilo hazijaelezwa jamhuri ya Azerbaijan na Armenia pekee bali zimetangaziwa pia nchi zingine za eneo la Asia Magharibi. Kuhusu mpango uliopendekezwa na Iran kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Nagorno Karabakh ambao ndio chanzo cha mapigano baina ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan, Khatib Zadi alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha mpango ambao unafuatiliwa na umejengeka kwa msingi wa kanuni za kimataifa ikiwa ni pamoja na kutambua mipaka ya kimataifa na pia kutambua haki za walio wachache. Sisi tunataka tatizo hilo litatuliwe kimsingi na si usitishaji vita wa muda. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulizi la kigaidi lililotokea nchini Austria na kusema kuwa kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na mizizi ugaidi, ya ugaidi. Said Khatibzade ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na familia za wahanga wa shambulizi hilo la kigaidi nchini Austria na kusema kuwa ugaidi katika sura zake zote unapaswa kulaaniwa na tukio la huko Viena wiki hii limeonyesha kwamba ugaidi na misimamo ya kufurutuada havitambui mipaka ya nchi. Watu wanne akiwemo gaidi mmoja wameuawa na wengine wasiopungua kumi na watano kujeruhiwa katika shambulizi hilo lililolenga maeneo sita ya jiji la Vienna Jumaatatu usiku wiki hii. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC lilizindua mfumo erevu na wa kielektroniki wa kuvurumisha makombora kadhaa ya balistiki ya masafa marefu kwa wakati mmoja. Mfumo huo wa makombora ulioundwa na wataalamu wa humu nchini wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC umezinduliwa Jumatano na Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo, Meja Jenerali Salami alisema uzinduzi wa makombora yetu unawatia kiwewe maadui. Uwezo wetu wa makombora ni dhamana ya kuondoa maadui. Amesema pia uwezo mkubwa wa kiulinzi na kujihami wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unalipa taifa hili nguvu za kuonyesha irada yake ya kisiasa na nguvu zake zinazoweza kutumika dhidi ya adui iwapo italazimu. Kwingineko, wiki hii, jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limefanya mazoezi makubwa yaliyopewa jina la Fadaiane Harime Velayat. Mazoezi hayo yalijumuisha ndege za kivita na makombora mbalimbali. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran pembizoni mwa litaka hiyo, naibu kamanda wa jeshi la anga la Iran, Brigedi Jenerali Hamid Vahedi alisema: moja kati ya nukta zenye fahari katika mazoezi haya ya kijeshi ni kutumia marubani na wataalamu vijana wa masuala ya ufundi. Ujumbe mwingine katika mazoezi haya ya kijeshi ni kwamba hatutegemei madola ya kigeni katika sekta ulinzi, na tumevuka vizingiti vya vikwazo. Hapa tunatumia zana za kivita ambazo zimeundwa kikamilifu na wataalamu wetu hapa nchini Iran. Hii ni fahari kubwa kwa kila raia wa Iran. Na wiki hii, jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa na kusema liko tayari kukabiliana na tishio lolote lile dhidi ya taifa la Iran na mfumo wa Kiislamu. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe kumi na tatu Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia ambayo mwaka huu imesadifiana na Novemba tatu siku hiyo ambayo inajulikana kama siku ya kitaifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na pia siku ya wanafunzi ni siku ambayo mwaka 1979 wanafunzi wa Iran waliteka na kudhibiti pango la ujasusi la Marekani nchini Iran, yani ubalozi wa Marekani, ambalo kwa hakika lilikuwa pigo kubwa kwa Marekani kutoka kwa taifa la Iran. Mwaka huu kutokana na janga la Covid-19 hakukuwa na mikusanyiko mitaani na hotuba kwa umma kwa mnasaba wa siku hii, lakini wananchi na taasisi mbalimbali za Iran zimebainisha hisia zao kupitia mitandao na taarifa mbalimbali. Katika taarifa jeshi la Jamhuri ya Kiislami Iran limesema Siku hiyo ni kumbukumbu kumbu ya ghadhabu ya taifa la Iran kwa ukatili wa waliokuwa wakiunga mkono utawala ulioangushwa wa kifalme wa Pahlavi. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa historia ya uhasama wa Marekani dhidi ya Iran, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, inaonyesha kuwa Marekani daima imekuwa ikilenga kutoa pigo kwa taifa la Iran, lakini daima imekuwa ikishindwa. Jeshi la Iran limesema katika taarifa hiyo kwamba sababu ya kuendelea kushindwa Marekani mkabala wa Iran ni kutokana na kuwa macho taifa la Iran Chini ya uongozi wa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Tehran ya Kiswahili sauti jamuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa Novemba 6, 2020 linakunjuliwa na gazeti la Taifa leo la nchini Kenya. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la like Kiswahili inasema Trump amuige Raila. Dondoo ya habari hiyo inasema rais wa Marekani afuata nyayo za kiongozi wa ODM kulalamikia uchaguzi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema: Corona, mashirika yakosoa kikosi cha utekelezaji Covid 19, hofu ya tanda kuhusu kuongezeka vifo katika kaunti na mwanamke anyimwa urithi wa mumewe kwa uzinifu. Na katika ukurasa wake wa 16 wa michezo limeandika Man United wapepetwa na klabu ndogo ya Uturuki. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni za rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya Raila Odinga. Kwa upande wake, mbali na habari kuhusu uchaguzi wa Marekani, gazeti dada la Daily Nation lina habari zisemazo wakili Paul Gisheru kukabiliana na jaji wa ICC leo. Ethiopia iko katika vita na chama tawala cha, cha Tigray na mashushushu na majenerali wa zamani wa kijeshi wanadhibiti sekta muhimu nchini Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard inasema afisa wa BBI adai kuwa mswada wa mwisho wa ripoti umebadilishwa. Mkutano wa Raila Nyeri waahirishwa. Na wanasayansi Kenya wako katika mbio za kutafuta chanjo ya korona. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Rais Kenyatta awataka wabunge watumie mgao wa NGCDF kuweka mikakati kuzuia watoto na wanafunzi kuambukizwa korona. Mhutasar limeandika, Rais Uhuru Kenyatta amesema masomo kwa madarasa yaliyofunguliwa yataendelea kama ilivyoratibiwa, ila kwa kuzingatia mikakati iliyowekwa kuzuia kuenea kwa maradhi ya COVID-19. Hii ni kwa sababu maambukizi ya corona yameongezeka hivi sasa nchini Kenya kama ilivyo kote ulimwenguni. Wanafunzi wa madarasa hayo walirejea shuleni mwezi uliopita Oktoba 2020 miezi saba baada ya shule zote na taasisi za elimu ya juu nchini Kenya kufungwa kutokana na mlipuko wa maambukizi ya kirusi cha corona. Hayo yakiwa ya Kenya, huko Tanzania na kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari kuhusu kuapishwa Rais John Magufuli kuwa rais wa nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano mingine. Habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo inasema Magufuli aapa asema sasa kazi. Gazeti la Mwananchi limeandika ahadi yangu 2020 2025. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ya Rais Magufuli wakati akila kiapo na nyingine ndogo ni ya Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais wa Tanzania, naye akila kiapo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika Magufuli uchaguzi umekwisha. Habari yake nyingine inasema Biden akaribia ushindi, Trump akimbilia mahakamani. Aidha limeandika Mbowe nzito watakiwa tena polisi Novemba 9. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazete la Daily Monitor la nchini Uganda inasema hivi ndivyo ambavyo Museveni amekuwa akibadilisha majina yake katika karatasi za kura. Katika kipindi chote cha maisha yake amekuwa akijulikana kwa majina ya Yoweri Kaguta Museveni. Pia limeandika habari ya kuapishwa Rais Magufuli wa Tanzania. Kichwa kingine cha habari katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda kinasema mauaji mengine mapya ya kutisha nchini Mali. Haya ni mauaji ya tisa ya kinyama katika kipindi cha miaka miwili. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti la New Vision la Uganda pia limeripoti habari chini ya kichwa cha maneno Kasese ya sajili kifo kingine cha COVID-19. Madaktari wa nne wapatwa na korona. Vichwa vingine vya habari vya toleo la mtandaoni la gazeti hilo la serikali ya Uganda vinasema Joe Biden akaribia kushinda urais nchini Marekani. Mgombea wa ubunge wa chama cha NUP nchini Uganda afariki dunia katika ajali ya barabarani. Pia limemnukuu mwanamfalme wa ufalme wa heshima wa Waislamu Kasim Nikibingi akisema acheni kwa nyanyasa wagombea wa vyama vya siasa. Limemnukuu akisema acheni wananchi waamue kwa uhuru viongozi wanaowataka, mnatumia nguvu kupita kiasi. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya, ya mchana, makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika makala yetu ya wiki ambayo itatupia jicho jibu la ulimwengu wa Kiislamu kwa msimamo na hujuma ya Ufaransa, hususan Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron dhidi ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Uungaji mkono wa viongozi wa Ufaransa na kutetea kwao vibonzo vinavyochapishwa na majarida ya nchi hiyo hususan lile la Charlie Hebdo likimtukana na kumvunjia heshima mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza vimekabiliwa na hasira kubwa na upinzani mkali wa umma wa Kiislamu chache zilizopita jarida hilo ambalo limepata jina na sura mbaya kwa Waislamu kutokana na kuchapisha vibonzo vinavyomdhalilisha na kumvunjia heshima mtume wa Mwenyezi Mungu lilichapisha tena vibonzo vinavyomtukana Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa kuanza kesi ya watuhumiwa washambulizi lililolenga ofisi ya jarida hilo mjini Paris mwaka 2015. Hatua ya jarida hilo ambayo imeungwa mkono na kutetewa na viongozi wa serikali ya Ufaransa imekabiliwa na hasira ya Waislamu, hususan viongozi wa kidini na kisiasa. Jambo lililozidisha hasira kali za Waislamu dhidi ya hujuma inayolenga matukufu na itikadi za dini nchini Ufaransa ni mauaji yaliyofanywa na mhajiri mwenye asili ya Chechnia dhidi ya mwalimu aliyekwenda darasani na vibonzo vinavyomdhihaki na kumvunjia heshima mtume na kuwafundisha wanafunzi wake kwamba huo ni uhuru wa kujieleza mauaji hayo yamelaaniwa na taasisi za kiislamu nchini ufaransa na katika nchi za waislamu hata hivyo jambo lililozijeruhi zaidi hisia za Waislamu ni hatua ya rais Emmanuel Macron ya kutetea matusi na kuvunjia heshima mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akisema huo ni uhuru wa kujieleza. Macron alisema Ufaransa haitasitisha kuchapisha vibonzo na katuni kama hizo japo wengine watalegeza kamba. Waislamu wameyatambua matamshi hayo ya rais wa Ufaransa. Kwani kuhamasisha vitendo vya kumvunjia heshima Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na matukufu ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Ayatollah Ali Khamenei ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Kiislamu waliopinga vikali matamshi ya Macron ya kuunga mkono matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume. Ayatollah Khamenei ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter kwa vijana wa Ufaransa akisema kwamba enyi vijana wa Ufaransa, muulizeni rais wa nchi yenu kwamba kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kutumia jina la uhuru wa maoni. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya kuvunja heshima, haswa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua yeye kuwa rais wake? Sehemu nyingine ya ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa imehoji kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust, yaani mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya Mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa na jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela, lakini kumtusi mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa. Kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema. Wapenzi wasikilizaji, nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za magharibi kwa ujumla, kukosoa au hata kudadisi na kutilia shaka idadi ya mayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia, yani Holocaust, kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai, na mhusika hupewa adhabu ya kifungo jela. Hadi sasa, wasomi na watafiti wengi wamehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa na katika nchi nyingine kadhaa za Ulaya kwa kosa la kuhoji au kufanya uchunguzi unaotilia shaka madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi katika vita hivyo. Miongoni mwa wasomi na watu mashuhuri waliopatwa na masaibu hayo ni Profesa Roger Garudi aliyehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa kwa sababu tu ya kufanya uchunguzi na kutoa mtazamo tofauti na ule wa Wazayuni kuhusu mauaji ya Wayahudi katika vita vya pili vya dunia. Iwapo Wazayuni wana ushahidi wa kutosha kuhusiana na mauaji hayo na kwa kiwango wanachodai wao, basi hakuna haja ya kuwa na woga wa kutolewa mtazamo na simulizi tofauti zinazotegemea uchunguzi wa kisayansi na kielimu. Ukweli ni kwamba kwa zaidi ya miaka sabini sasa, Wazayuni wamekuwa wakitumia madai hayo ya Holocaust kwa malengo ya kisiasa na katika propaganda za kuhalalisha jinai wanazofanya huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu hii. Ni pamoja na kwamba mzizi na chanzo cha uadui na chuki dhidi ya Wayahudi ni nchi za magharibi na si ulimwengu wa Kiislamu. Wa magharibi wanawatuhumu bure a wa Waislamu kwamba wanawachukia Mayahudi. Wa magharibi hao wanahalalisha na kuruhusu matusi na kuvunjiwa heshima wanadamu bora na watukufu zaidi, kama Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza, na wakati huo huo wanapiga marufuku na kumwadhibu mtu yoyote anayedadisi na kutoa maoni tofauti kuhusiana na madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi. Hili kwa kweli ni swali ambalo si serikali ya Ufaransa wala tawala nyingine za magharibi zinaweza kulipatia jibu sahihi. Hapa ndipo Yatola Ali Khamenei akasema katika ujumbe wake kwa vijana wa Ufaransa kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust na mauaji ya wa Wayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo anafungwa jela, lakini kumtusi Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema kwa maswali haya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anataka kuwazindua vijana wa Ufaransa kuhusiana na uongo na matamshi yanayokinzana na kugongana ya viongozi wao na kufichua propaganda za vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na Wazayuni. Wapenzi wasikilizaji, inasikitisha kwamba viongozi wa Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi wanatumia hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu kwa malengo yao ya kisiasa na kipropaganda. Kwa sasa, hali ya kuishi pamoja kwa amani baina ya watu wenye dini na mbari tofauti nchini Ufaransa linakabiliwa na changamoto kubwa. Ubaguzi wa kiuchumi na kijamii nchini Ufaransa unaendelea kuzusha ufa na mpasuko mkubwa katika jamii ya nchi hiyo. Mpasoko huo ulionekana wazi wazi katika uchaguzi wa rais na bunge wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wakati huo vyama vya mrengo wa kulia na kushoto kati vya Ufaransa viliwekwa kando na Emmanuel Macron akajitokeza kuwa mwakilishi wa mrengo wa wastani wa Ufaransa na akachukua nafasi ya kuchuana na kiongozi wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kuchupa mipaka Marine Le Pen. Katika kipindi chote cha zaidi ya miaka mitatu ya utawala wake, Macron hakutekeleza ahadi zake alizotoa katika kampeni za uchaguzi. Katika kipindi hicho, Macron amekumbana na migogoro mikubwa kama ule wa vizibao vya njano. Hata hivyo, kuanza kwa maambukizi ya virusi vya korona kulipelekea kupungua malalamiko na maandamano ya Wafaransa kutokana na mazingira maalum ya kipindi cha janga hilo barani Ulaya na duniani kote pamoja na hayo uchumi wa Ufaransa umedhoofika sana na malalamiko ya wananchi kwa sasa yanafananishwa na kaa la moto linalofukiwa na jivu. Kaa hilo la moto linatabiriwa kwamba litakuwa kizuizi kikubwa dhidi ya Emmanuel Macron katika jitihada zake za kuwania tena nafasi ya kubakia Ikulu ya Elisee. Kwa kutilia maanani hayo yote, Macron anafanya jitihada za kutumia siasa za kuuhujumu na kuupiga vita Uislamu ambazo zimekuwa zikitumiwa na kiongozi wa mrengo wenye misimamo ya kulia Marine Le Pen ili kupunguza kasi ya kuporomoka umashuhuri wake baina ya Wafaransa. Hata hivyo, sasa Macron na sera zake zinazozusha ufa katika jamii ya Ufaransa kwa kutumia sera za kuhujumu Uislamu zitakuwa na gharama kubwa sana kwa Ufaransa ndani na nje ya nchi hiyo. Itakumbukwa kwamba Ufaransa ndiyo nchi yenye idadi kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Vilevile inatupasa kusema hapa kwamba wale wanaofanya mauaji nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi wana mfungamano na kundi na mrengo wa kiwahabi unaotawala nchini Saudi Arabia. Mrengo huo una uhusiano mkubwa na serikali ya Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi. Fikra za mrengo huu wa mawahabi zinatofautiana na hata kupingana na mafundisho sahihi ya Uislamu yanayohimiza amani, upendo na uadilifu. Ala kuli hal, uungaji mkono wa Ufaransa kwa matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni sawa kabisa na kuchochea moto wa kufurutu mipaka. Kitendo hicho cha Macron na viongozi wengine wa Ufaransa cha kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya Waislamu karibu bilioni wa mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza kitakuwa na athari mbaya si kwa Ufaransa na magharibi pekee bali kwa dunia nzima. Katibu mkuu wa zamani wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Amru Musa, amelaani vikali misimamo ya kinduma kuili inayotumiwa na nchi za magharibi katika suala la chuki dhidi ya uyahudi na chuki dhidi ya Uislamu, na kusema vipimo vya kinduma kuili ni janga kubwa na taathira zake zitazidisha anga ya machafuko ambayo hayawezi kunyamazishwa kimya. Amru Musa ameongeza kusema kwamba sielewi, jinsi gani chuki dhidi ya Uyahudi inavyotambuliwa kuwa ni kosa la jinai lakini chuki dhidi ya Uislamu inatambuliwa kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Sambamba na hayo, Waislamu katika nchi mbalimbali wameanzisha kampeni ya kususia bidhaa za Ufaransa kama mojawapo ya njia za kukabiliana na jeuri ya rais wa nchi hiyo ya kutetea matusi na kebehi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kampeni hiyo inaendelea kuimarika zaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia na tayari makampuni mengi yamesitisha uuzaji wa bidhaa za Ufaransa hususan katika nchi za Kiislamu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe 20 Mfunguo Sita Rabiula Awal 1442 hijeria inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 2020. Miaka 992 iliyopita alifariki dunia Abu Taibu Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taibu alizaliwa mwaka 348 hijeria huko Amul, moja kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta elimu. Abu Tayyib Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa wa zama zake. Fakihi Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliandika vitabu mbalimbali mbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile alichokipa jina la jawabun fi sama. Siku kama eleo miaka 207 vita vya kwanza vya Simon Bolivar, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo, askari elfu sita mia tano wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Hispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika Latini aliikomboa Venezuela kutoka kwa utawala wa kikoloni wa Hispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. Siku kama leo miaka 160 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Novemba 1860, Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alichukua madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini humo na kupelekea waliokuwa wakiunga mkono utumwa kushindwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na miaka 42 iliyopita, katika siku kama ya leo, wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa akipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya jenerali Gholam Riza Azhari aliyekuwa kibaraka wa utawala fasiki wa Kipahalavi. Katika maandamano hayo wananchi wa Islamu wa Iran walitangaza azimio wakisema kuwa mabadiliko ya kimaonyesho na kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hakuwezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu, hayati Imam Khomeini, alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa Shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 Abani mwaka huo huo akiwaambia wananchi kwamba Nyinyi taifa shujaa mmethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya wananchi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa so te Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda umeisha kabisa maoni yenu kwa muhtasari, bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli Tanga, wabumbuli anasema, baada ya kututakia Ijumaa njema, anasema nakutakieni, watangazaji na, wa na wasikilizaji wenzangu wote ijumaa adhim. Allah atujibu maombi yetu kwa wakati, amin. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania anasema yajayo yanachekesha kweli, kila uchao anajidai wa Marekani kwamba ni mabingwa wa demokrasia na kulazimisha nchi zote zifuate matakwa yao. Sasa yamewakwa makooni, hawana cha kudanganya ulimwengu. Ni vizuri kila nchi kufuata demokrasia yake, ameandika Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania, anasema namtakia kila la heri Joe Biden endapo atapata, hatopata zengwe katika ushindi wake unaomkosesha usingizi Trump. Bwana Abdallah Ali Makajura ana nasipia, vile vile wa Tabora, Tanzania anatushukuru, nasi pia vile tunamshukuru sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Uchunguzi wa maoni wa taasisi ya kuhami Waislamu na uhuru wao wa kiraia nchini Marekani unaonyesha kwamba karibu asilimia 69 ya Waislamu wa nchi hiyo wamempa kura zao mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden katika uchaguzi wa Jumanne, Novemba 3, 2020 huko Marekani. Viongozi wa serikali ya Sudan katika jimbo la Kasala wamefunga mpaka wao na Ethiopia baada ya Addis Ababa kutangaza vita na waasi wanaopigania kujitenga eneo la Tigray. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuhusu ziara yake nchini Venezuela, akiashiria jinsi ziara yake hiyo ilivyofanyika kwa ufanisi mkubwa na Joe Biden, mgombea wa urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic, amesema kwamba hana shaka hata chembe kuwa yeye ndiye mshindi wa urais nchini humo na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju, SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.