Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na vilevile kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM katika 105.3 maarifa FM Tanga, 100.9 maarifa FM Mwanza, 99.7 maarifa FM Kigoma na 104.1 maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989356547, na email yetu ni swahili radio. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu wapenza wasikilizaji, muda utakapoturuhusu. Ama leo ni Ijumaa tarehe ishirini Mfunguo Sita, Rabiaul Awal elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe sita Novemba elfu mbili na ishirini Miladia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Meja Jeneral Salami asema tutatoa majibu makali kwa vitisho vyovyote katika mipaka ya Iran. Magaidi 17 shababu wa uawa na jeshi la Somalia huko Iran. Bomoa bomoa ya wazayuni ya waacha wa Palestina 800 bila makazi. Na Rais wa Kosovo atangaza kujiuzulu baada ya kushtakiwa The Hague. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kwamba Iran iko imara kukabiliana vilivyo na vitisho vyovyote katika mipaka yake. Meja Jenerali Hossein Salami alisema hayo jana wakati alipokuwa anakagua eneo la mpakani la mji wa Aslanduz mkoani Ardebil kaskazini magharibi mwa Iran na kuongeza kwamba usalama endelevu ni mstari mwekundu kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba vitisho vya aina yoyote ile katika mipaka yake vinaweza kusababisha ukosefu wa amani na utulivu wa kisaikolojia wa wananchi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah pia amesema kufutwa uwezekano wowote wa kubadilisha mipaka ya kimataifa ni jambo muhimu na kuongeza kwamba Teheran inafuatilia kwa karibu vita vinavyoendelea katika nchi mbili jirani za Armenia na Azerbaijan kwenye eneo la Nagorno-Karabakh. Amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran imejiandaa kukabiliana vilivyo na vitisho vyovyote vinavyoweza kuhatarisha usalama wa mipaka yake. Jeshi la taifa la Somalia SNA limetangaza habari ya kuangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shabab katika eneo la Hiran katikati mwa nchi hiyo. Hayo alitangazwa jana Alhamisi na Ahmed Muhammed, kamanda wa kikosi cha ishirini na saba cha jeshi la taifa la Somalia, na kuongeza kwamba magaidi hao wameuawa katika operesheni ya Jumatano ya vikosi vya jeshi katika mji wa Buleburde wa Bule Burde. Amesema miongoni mwa waliouawa katika operesheni hiyo ni kamanda anayesimamia operesheni za Shabab katika mji wa Buleburde, Abdul Qadir Fido na makamanda wengine wawili. Jumanne iliyopita, pia wanajeshi wa Somalia waliwaua magaidi 11 wa kundi la Shabab akiwemo kamanda mwandamizi katika mji wa Sablale mkoani Loa Shebele. Tangu mwaka 2007 kundi la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Shirika moja la kiraia limeripoti kwamba mamia ya wananchi wa Palestina wameachwa bila makazi kutokana na bomoa bomoa ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Taarifa ya shirika la btselem imesema Wapalestina zaidi ya mia nane katika Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kubomolewa na utawala haramu wa Israel tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa. Taarifa hiyo imebainisha kwamba hii ndiyo idadi kubwa ya Wapalestina kuachwa bila makazi kutokana na sera hiyo ya ubomozi wa Israel tokea mwaka 2016 ambapo Wapalestina 1500 waliachwa bila makazi baada ya nyumba zao kubomolewa. Ripoti ya taasisi hiyo imetolewa muda mfupi baada ya jeshi katili la Israeli kubomoa nyumba za Wapalestina 80 wa kibedui katika ufukwe wa magharibi siku ya Jumanne. Mabuldoza ya utawala huo ghasibu yalibomoa kikamilifu kijiji kizima cha Humsa Al Burkai cha mabedui wa Kipalestina huko kaskazini mwa bonde la Jordan. Hivi karibuni harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi ilisisitiza kwamba utawala wa kizayuni unabomoa nyumba za wananchi wa Palestina, hivyo inatekeleza kivitendo mpango wake wa kuikalia kwa mabavu sehemu kubwa ya ardhi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi moja la wasomi wa wa wa na wanafikra wa kimataifa wa Kiislamu wamekemea na kulaani vikali kuvunjiwa heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na gazeti la Charli Ebdo la Ufaransa na kitendo cha Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo cha kutetea ufidhuli huo. Katika barua yao kwa wananchi wa Ufaransa na walimwengu kwa ujumla, wasomi na wanafikra hao wamesisitiza kwamba demokrasia ya undumi la kuili na utumiaji mabavu dhidi ya jamii fulani na kuisamehe jamii nyingine ni mambo ambayo hayaoani kabisa. Sehemu nyingine ya barua hiyo imesema kwamba falsafa ya demokrasia salama ni kuweko hali ya kuheshimiana wanadamu na kwamba kitendo chochote kile kinachopelekea kuibuka uvunjaji heshima, ubaguzi na chuki dhidi ya wanadamu wa jamii fulani kwa kisingizio cha uhuru na demokrasia kwa hakika ni hatua iliyo dhidi ya uhuru wa mwanadamu. Aidha, wasomi na wanafikira hao wamesema katika barua yao hiyo kwamba kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kuwavunjia heshima mitume wote wa Mwenyezi Mungu, kama ambavyo pia ni kuwavunjia heshima wanadamu wote, hali ambayo bila shaka itapelekea kujeruhi hisia za Waislamu na hivyo kupanua anga ya chuki na malalamiko. Hivi karibuni Rais Macron wa Ufaransa alitangaza wazi wazi kuliunga mkono jarida la Ufaransa ambalo lilichapisha vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu Muhamad Lmustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Macron aidha alisema uchapishaji wa vibonzo hivyo utaendelea nchini Ufaransa. Matamshi hayo ya Macron yamelaaniwa vikali na Waislamu kote duniani huku maandamano yakifanyika dhidi ya mtawala huyo wa Ufaransa na rais wa Kosovo Hashim Tagi amejiuzulu ili kukabiliana na mashtaka dhidi yake yaliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai yenye makao yake Vihege nchini Uholanzi. Rais wa Kosovo alitangaza kujiuzulu wadhifa wake kama rais wa nchi hiyo jana Alhamisi kutokana na kukabiliwa na tuhuma za kutenda jinai za kivita wakati wa mzozo dhidi ya vikosi vya Serbia mwishoni mwa miaka 1990. 19. Rais huyo mwenye umri wa miaka 52, kiongozi wa zamani wa kisiasa wa kundi la waasi waliojitenga la UCK, ameendelea kuishi maisha ya kisiasa ya Kosovo kwa miongo miwili. Kama ni ilivyoahidi, sitakubali kwa mazingira yoyote kwamba nifike mbele ya mahakama kama rais wa Jamhuri ya Kosovo. Alisikika akisema rais huyo katika mkutano wake na waandishi wa habari. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa mjini Teheran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema sababu ya kucheleweshwa kuundwa baraza jipya la mawaziri nchini Lebanon. <tune> Matarajio ya kuundwa baraza jipya la mawaziri nchini Lebanon yameambulia patupu baada ya, ya zoezi hilo kuakhirishwa. Ilitarajiwa kwamba waziri mkuu wa Lebanon Saad Hariri angeunda baraza jipya la mawaziri katika siku chache zijazo. Kumetajwa sababu kuu mbili zilizopelekea kuakhirishwa uundwaji wa baraza jipya la mawaziri la Lebanon. Kwanza ni kutetereka nafasi ya kisiasa ya Hariri na pili ni pendekezo lake la sura na muundo wa baraza jipya la mawaziri. Sad Hariri ameteuliwa kuunda baraza la mawaziri la Lebanon kwa mara ya tatu sasa katika kipindi cha miaka minne ya hivi karibuni. Tofauti na ya mara hii na mara mbili zilizotangulia, yaani mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na nane ni kwamba mara hii Hariri amepata kura chache sitini na tano tu zinazohitajika kwa ajili ya kupewa nafasi ya kuwa waziri mkuu na kuunda baraza la mawaziri Suala hilo linaonyesha kwamba tathmini ya Saad Hariri kuhusiana na suala la kuunda baraza jipya la mawaziri haikuwa sahihi. Hii ni kwa sababu kiongozi huyo na waungaji mkono wake wamefanya jitihada kubwa za kutaka kuonyesha kwamba Saad Hariri ndiye mtu pekee anayeweza kuunda serikali mpya ya Lebanon. Kupewa kura 65 tu za imani ya wawakilishi wa bunge la Lebanon kumeonyesha kwamba Hariri atakuwa na kibarua kigumu katika jitihada zake za kuunda serikali mpya. Kuhusiana na suala hilo, jarida la Foreign, Foreign Policy limeandika kwamba, je, matatizo ya Lebanon na hali ya nchi hiyo si ndivyo vilivyomfanya Saad Hariri ajiuzulu, ni kwa nini basi amerejea tena kwenye cheo hicho? Kwa hakika sababu za kuongezeka upinzani dhidi ya Saad Hariri ni kwamba alipokuwa waziri mkuu katika miaka ya nyuma, Lebanon ilisumbuliwa na matatizo na alilazimika kujiuzulu kutokana na maandamano na malalamiko mengi ya wananchi. Matatizo hayo ya Lebanon bado yapo pale pale, bali hata yameongezeka zaidi. Sababu nyingine ya kuakhirishwa zoezi la kuundwa baraza la mawaziri la Hariri, kama tulivyosema ni mapendekezo yake kuhusu muundo wa baraza lenyewe. Hariri anasisitiza suala la kuundwa baraza la mawaziri la mateknokrati na wataalamu wasiokuwa na mirengo ya kisiasa, bila ya kujali mchango na nafasi ya vyama vya siasa. Pendekezo hilo lilibuniwa na Ufaransa na lilijadiliwa na kupasishwa baada ya mripuko wa bandari ya Beirut, wakati wa safari ya rais Emmanuel Macron nchini Lebanon. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema hasira ya wa Waislamu dhidi ya kuvunjiwa heshima Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasalam ni ishara ya uhai wa umma wa Kiislamu; Rais Hassan Ruhani asema Iran haijali ni nani ataibuka mshindi katika uchaguzi wa Marekani; Iran yazindua mfumo mpya wa kuvurumisha makombora ya balistiki. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa hasira na malalamiko ya Waislamu kote duniani dhidi ya vitendo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ishara ya kuwa hai umma wa Kiislamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo Jumanne katika hotuba iliyorushwa hewani katika televisheni ya taifa, akipongeza umma wa Kiislamu kwa mnasaba wa Maulid na sikukuu ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Swadik alaihi ssalam, Ayatullah Khamenei aliashiria ya vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini Ufaransa na kusema kuwa mchora vibonzo mmoja amefanya makosa katika tukio hilo, lakini huu si upofu na uovu wa msanii mmoja, bali ni siasa za serikali ambayo imeunga mkono na kukiingia kifua uozo huo na ni makosa ya kiongozi wa kisiasa ambaye ametetea wazi wazi uhalifu huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa serikali ya Ufaransa imeutaja uozo huo kuwa ni haki ya binadamu na uhuru wa kujieleza, na hii ndiyo siasa ile ile inayowapa hifadhi makatili wakubwa zaidi duniani. Kuhusiana na kadhia ya vita vya Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan juu ya eneo la Nagorno Karabakh Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema vita hivyo vinapaswa kukomeshwa haraka iwezekanavyo, na alisisitiza kuwa ardhi zote za jamhuri ya Azerbaijan zinazokaliwa na Armenia zinapaswa kuachiliwa na kurejeshwa. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kulindwa usalama wa Armenia wanaoishi katika ardhi hizo na pande mbili kuheshimu mipaka ya kimataifa. Amesema magaidi hao ambao kwa mujibu wa ripoti za kuaminika wameingia katika eneo hilo, hawapasi kuruhusiwa vyovyote kukaribia mpaka wa Iran na kwamba iwapo wataukaribia watakabiliwa na jibu kali. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia siasa za kimantiki za kusimama kidete kukabiliana na sera za kibabe za Marekani, na huku akiashiria uchaguzi wa rais wa Marekani, amesema kuhusiana wana, in, na Marekani na, sera zetu ni sera zenye mahesabu na zilizowazi. Sera hizi hazibadiliki kwa kuondoka kiongozi na kuja kiongozi mwingine madarakani huko Marekani. Wakati huo huo Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye pia amesema taifa hili halijalishwi wala kushughulishwa na ni nani, nani atakayeibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Jumanne. Rais Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa mjini Tehran na kusisitiza kuwa kile ambacho Iran inataka ni kuona serikali ijayo ya Marekani inarejea katika mikataba ya kimataifa na inaheshimu sheria. Amesisitiza kuwa iwapo Marekani itaweka pembeni vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ikhtiari kuliheshimu taifa la Iran, bila shaka mambo yote yatakuwa tofauti. Kwingineko, wiki hii, msemaji wizara ya mambo ya nje Iran ameashiria onyo iliyotoa Tehran juu ya kuwepo magaidi katika mipaka kas kazini, muanchi, ya kaskazini mwa nchi na akasisitiza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran haina mzaha na wala haitavumilia mtu yoyote juu ya suala hilo. Said Khatibzadeh aliyesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya intaneti ambapo sambamba na kusisitiza kuwa Iran ingali ina wasiwasi kuhusu kuwepo magaidi katika eneo, amesema suala hilo hazijaelezwa jamhuri ya Azerbaijan na Armenia pekee, bali zimetangaziwa pia nchi zingine za eneo la Asia Magharibi kuhusu mpango uliopendekezwa na Iran kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Nagorno Karabakh ambao ndio chanzo cha mapigano baina ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan. Khatibzadeh alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha mpango ambao unafuatiliwa na umejengeka kwa msingi wa kanuni za kimataifa ikiwa ni pamoja na kutambua mipaka ya kimataifa na pia kutambua haki za walio wachache. Sisi tunataka tatizo hilo litatuliwe kimsingi na s si usitishaji vita wa muda. Wakati huo huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulizi la kigaidi lilotokea nchini Austria na kusema kuwa kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na mizizi ya ugaidi. Said Khatibzade ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na familia za wahanga wa shambulizi hilo la kigaidi nchini Austria na kusema kuwa ugaidi katika sura zake zote unapaswa kulaaniwa na tukio la huko Viena wiki hii limeonyesha kwamba ugaidi na misimamo ya kufurutuada. Havitambui mipaka ya nchi. Watu wanne akiwemo gaidi mmoja wameuawa na wengine wasiopungua kumi na watano kujeruhiwa katika shambulizi hilo lililolenga maeneo sita ya jiji la Vienna Jumatatu usiku wiki hii. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Iran IRGC lilizindua mfumo erevu na wa kielektroniki wa kuvurumisha makombora kadhaa ya balistiki ya masafa marefu kwa wakati mmoja. Mfumo huo wa makombora ulioundwa na wataalamu wa humu nchini wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC umezinduliwa Jumaatano na Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo, Meja Jenerali Salami alisema uzinduzi wa makombora yetu unawatia kiwewe maadui. Uwezo wetu wa makombora ni dhamana ya kuondoa maadui. Amesema pia uwezo mkubwa wa kiulinzi na kujihami wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran unalipa taifa hili nguvu za kuonyesha irada yake ya kisiasa na nguvu zake zinazoweza kutumika dhidi ya adui iwapo italazimu. Kwingineko, wiki hii jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limefanya mazoezi makubwa yaliyopewa jina la Fadaiane yani Harime Velayat. Mazoezi hayo yalijumuisha ndege za kivita na makombora mbalimbali akizungumza na mwandishi wa redio Teheran pembizoni mwa luteka hiyo, naibu kamanda wa jeshi la anga la Iran brigadi jenerali Hamid Vahidi alisema: moja kati ya nukta zenye fahari katika mazoezi haya ya kijeshi ni kutumia marubani na wataalamu vijana wa masuala ya ufundi ujumbe mwingine katika mazoezi haya ya kijeshi ni kwamba hatutegemei madola ya kigeni katika sekta ulinzi, na tumevuka vizingiti vya vikwazo. Hapa tunatumia zana za kivita ambazo zimeundwa kikamilifu na wataalamu wetu hapa nchini Iran. Hii ni fahari kubwa kwa kila raia wa Iran. Na wiki hii, jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa na kusema liko tayari kukabiliana na tishio lolote lile dhidi ya taifa la Iran na mfumo wa Kiislamu. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe kumi na tatu Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia ambayo mwaka huu imesadifiana na Novemba 3. Siku hiyo ambayo inajulikana kama siku ya kitaifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na pia siku ya wanafunzi, ni siku ambayo mwaka 1979 wanafunzi wa Iran waliteka na kudhibiti pango la ujasusi la Marekani nchini Iran, yaani ubalozi wa Marekani, ambalo kwa hakika lilikuwa pigo kubwa kwa Marekani kutoka kwa taifa la Iran. Mwaka huu kutokana na janga la covid 19 hakukuwa na mikusanyiko mitaani na hotuba kwa umma kwa mnasaba wa siku hii, lakini wananchi na taasisi mbalimbali za Iran zimebainisha hisia zao kupitia mitandao na taarifa mbalimbali. Katika taarifa jeshi la jamhuri ya kiislami Iran limesema Siku hiyo ni kumbukumbu kumbu ya ghadhabu ya taifa la Iran kwa ukatili wa waliokuwa wakiunga mkono utawala ulioangushwa wa kifalme wa Pahlavi. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa historia ya uhasama wa Marekani dhidi ya Iran, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, inaonyesha kuwa Marekani daima imekuwa ikilenga kutoa pigo kwa taifa la Iran, lakini daima imekuwa ikishindwa. Jeshi la Iran limesema katika taarifa hiyo kwamba sababu ya kuendelea kushindwa Marekani mkabala wa Iran ni kutokana na kuwa macho taifa la Iran chini wa wa wa ya uongozi wa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Atula Said Ali Khamenei. Nam, msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini iliyo Ijumaa, Novemba 6, 2020, linakunjuliwa na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la kiswahili inasema Trump amwiga Raila. Dondoo ya habari hiyo inasema rais wa Marekani afuata nyayo za kiongozi wa ODM kulalamikia uchaguzi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema: corona, mashirika yakosoa kikosi cha utekelezaji covid 19, hofu yatanda kuhusu kuongezeka vifo katika kaunti, na mwanamke anyimwa urithi na wamuumewe kwa uzinifu. Na katika ukurasa wake wa 16, wa michezo limeandika Man United wapepetwa na klabu ndogo ya Uturuki. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya Raila Odinga. Kwa upande wake, mbali na habari kuhusu uchaguzi wa Marekani, gazeti dada la Daily Nation lina habari zisemazo, wakili Paul Gicheru kukabiliana na jaji wa ICC leo, Ethiopia iko katika vita na chama tawala cha Tigray na mashushushu na majenerali wa zamani wa kijeshi wanadhibiti sekta muhimu nchini Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard inasema afisa wa BBI adai kwamba muswada wa mwisho wa ripoti umebadilishwa. Mkutano wa Raila Nyeri waakhirishwa, na wanasayansi Kenya wako katika mbio za kutafuta chanjo ya korona tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo, tunasoma habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Rais Kenyatta awataka wabunge watumie mgao wa NGCDF kuweka mikakati kuzuia watoto na wanafunzi kuambukizwa korona. Kwa muhtasari, nimeandika Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba masomo kwa madarasa yaliyofunguliwa yataendelea kama ilivyo ratibiwa ila kwa kuzingatia mikakati iliyowekwa kuzuia kuenea maradhi ya COVID-19. Hii ni kwa sababu maambukizi ya korona yameongezeka hivi sasa nchini Kenya, kama ilivyo kote ulimwenguni. Wanafunzi wa madarasa hayo walirejea shuleni mwezi uliopita, Oktoba 2020, miezi saba baada ya shule zote za na taasisi za elimu ya juu nchini Kenya kufungwa kutokana na mripuko wa maambukizi ya kirusi cha korona. Kwa upande wa Tanzania na kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari kuhusu kuapishwa rais John Magufuli kuwa rais wa nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano mingine. Habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo inasema, Magufuli aapa, asema sasa kazi. Gazeti la Mwananchi limeandika ahadi yangu 2020 elfu mbili na ishirini na tano. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ya rais Magufuli wakati akila kiapo na nyingine ndogo ni ya Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais wa Tanzania, naye akila kiapo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika Magufuli, uchaguzi umekwisha. Habari yake nyingine inasema Biden akaribia ushindi, Trump akimbilia mahakamani. Aidha limeandika Mbowe nzito watakiwa tena polisi Novemba 9. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda inasema hivi ndivyo ambavyo Museveni amekuwa akibadilisha ya majina yake katika karatasi za kura. Katika kipindi chote cha maisha yake amekuwa akijulikana kwa majina ya Yoweri Kaguta Museveni. Pia limeandika habari ya kuapishwa rais Magufuli wa Tanzania kichwa kingine cha habari katika toleo la mtandaoni la gazeti la daily monitor la nchini uganda kinasema mauaji mengine mapya ya kutisha nchini mali haya ni mauaji ya tisa ya kinyama katika kipindi cha miaka miwili kwa upande wake toleo la mtandaoni la gazeti la new vision la uganda pia limeripoti habari chini ya kichwa cha maneno kasese ya sajili kifo kingine cha covid 19 madaktari wanne wapatwa na corona Vichwa vingine vya habari vya toleo la mtandaoni la gazeti hilo la serikali ya Uganda vinasema Joe Biden akaribia kushinda urais nchini Marekani; mgombea ubunge wa chama cha NUP nchini Uganda afariki dunia katika ajali ya barabarani. Pia limemnukuu mwanamfalme wa ufalme wa heshima wa Waislamu, Kasim Nikibinge, akisema acheni kuwanyanyasa wagombea wa vyama vya siasa. Limemnukuu akisema Acheni wananchi waamue kwa uhuru viongozi wanaowataka, mnatumia nguvu kupita kiasi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika makala yetu ya wiki ambayo itatupia jicho jibu la ulimwengu wa Kiislamu kwa msimamo na hujuma ya Ufaransa, hususan rais wa nchi hiyo, Emmanuel Macron, dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Uungaji mkono wa viongozi wa Ufaransa na kutetea kwao vibonzo vinavyochapishwa na majarida ya nchi hiyo hususan lile la Charlie Hebdo, likimtukana na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza, vimekabiliwa na hasira kubwa na upinzani mkali wa umma wa Kiislamu chache zilizopita jarida hilo, ambalo limepata jina na sura mbaya kwa Waislamu kutokana na kuchapisha vibonzo vinavyomdhalilisha na kumvunjia heshima mtume wa Mwenyezi Mungu, lilichapisha tena vibonzo vinavyomtukana Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, kwa mnasaba wa kuanza kesi ya watuhumiwa washambulizi lililolenga ofisi ya jarida hilo mjini Paris mwaka 2015. Hatua ya jarida hilo ambayo imeungwa mkono na kutetewa na viongozi wa serikali ya Ufaransa imekabiliwa na hasira ya Waislamu, hususan viongozi wa kidini na kisiasa. Jambo lililozidisha hasira kali za Waislamu dhidi ya hujuma inayolenga matukufu na itikadi za dini nchini Ufaransa ni mauaji yaliyofanywa na mhajiri mwenye asili ya Chechnia dhidi ya mwalimu aliyekwenda darasani na vibonzo vinavyomdhihaki na kumvunjia heshima mtume na kuwafundisha wanafunzi wake kwamba huo ni uhuru wa kujieleza. Mauaji hayo yamelaaniwa na taasisi za kiislamu nchini Ufaransa na katika nchi za Waislamu. Hata hivyo, jambo lilozijeruhi zaidi hisia za Waislamu ni hatua ya Rais Emmanuel Macron ya kutetea matusi na kuvunjia heshima mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akisema huo ni uhuru wa kujieleza. Macron alisema Ufaransa haitasitisha kuchapisha vibonzo na katuni kama hizo, japo wengine watalegeza kamba. Waislamu wameyatambua matamshi hayo ya rais wa Ufaransa kwa ni kuhamasisha vitendo vya kumvunjia heshima mtume a Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na matukufu ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Kiislamu waliopinga vikali matamshi ya Macron ya kuunga mkono matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume. Ayatollah Khamenei ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter kwa vijana wa Ufaransa akisema kwamba enyi vijana wa Ufaransa, muulizeni rais wa nchi yenu kwamba kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kutumia jina la uhuru wa maoni. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya kuvunja heshima, haswa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua yeye kuwa rais wake? Sehemu nyingine ya ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa imehoji kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust, yaani mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya Mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa na jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela, lakini kumtusi mtume mtukufu sallallahu alayhi waalihi wasallam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema. Wapenzi wasikilizaji, nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za magharibi kwa ujumla, kukosoa au hata kudadisi na kutilia shaka idadi ya mayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia, yaani Holocaust, kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai na mhusika hupewa adhabu ya kifungo jela. Hadi sasa wasomi na watafiti wengi wamehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa na katika nchi nyingine kadhaa za Ulaya kwa kosa la kuhoji au kufanya uchunguzi unaotilia shaka madai ya mauaji ya mamilioni ya Mayahudi katika vita hivyo. Miongoni mwa wasomi na watu mashuhuri waliopatwa na masaibu hayo ni Profesa Roger Garudi, aliyehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa kwa sababu tu ya kufanya uchunguzi na kutoa mtazamo tofauti na ule wa Wazayuni kuhusu mauaji ya Wayahudi katika vita vya pili vya dunia. Iwapo wazayuni wana ushahidi wa kutosha kuhusiana na mauaji hayo na kwa kiwango wanachodai wao, basi hakuna haja ya kuwa na woga wa kutolewa mtazamo na simulizi tofauti zinazotegemea uchunguzi wa kisayansi na kielimu. Ukweli ni kwamba kwa zaidi ya miaka sabini sasa wazayuni wamekuwa wakitumia madai hayo ya Holocaust kwa malengo ya kisiasa na katika propaganda za kuhalalisha jinai wanazofanya huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hii ni pamoja na kwamba mzizi na chanzo cha uadui na chuki dhidi ya Wayahudi ni nchi za Magharibi na si ulimwengu wa Kiislamu. Wamagharibi wanawatuhumu bure Waislamu kwamba wanawachukia Mayahudi. Wamagharibi hao wanahalalisha na kuruhusu matusi na kuvunjiwa heshima wanadamu bora na watukufu zaidi kama Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza, na wakati huo huo wanapiga marufuku na kumwadhibu mtu yeyote anayedadisi na kutoa maoni tofauti kuhusiana na madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi. Hili kwa kweli ni swali ambalo si serikali ya Ufaransa wala tawala nyingine za magharibi zinaweza kulipatia jibu sahihi. Hapa ndipo Yatola Ali Khamenei akasema katika ujumbe wake kwa vijana wa Ufaransa kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust na mauaji ya wayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo anafungwa jela, lakini kumtusi Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema kwa maswali haya, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anataka kuwazindua vijana wa Ufaransa kuhusiana na uongo na matamshi yanayokinzana na kugongana ya viongozi wao na kufichua propaganda za vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na Wazayuni. Wapenzi wasikilizaji, inasikitisha kwamba viongozi wa Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi wanatumia hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu kwa malengo yao ya kisiasa na kipropaganda. Kwa sasa hali ya kuishi pamoja kwa amani baina ya watu wenye dini na mbari tofauti nchini Ufaransa linakabiliwa na changamoto kubwa. Ubaguzi wa kiuchumi na kijamii nchini Ufaransa unaendelea kuzusha ufa na mpasuko mkubwa katika jamii ya nchi hiyo. Mpasoko huo ulionekana wazi wazi katika uchaguzi wa rais na bunge wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wakati huo vyama vya mrengo wa kulia na kushoto kati vya Ufaransa viliwekwa kando na Emmanuel Macron akajitokeza kuwa mwakilishi wa mrengo wa wastani wa Ufaransa na akachukua nafasi ya kuchuana na kiongozi wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kuchupa mipaka Marine Le Pen. Katika kipindi chote cha zaidi ya miaka mitatu ya utawala wake, Macron hakutekeleza ahadi zake alizotoa katika kampeni za uchaguzi. Katika kipindi hicho, Macron amekumbana na migogoro mikubwa kama ule wa vizibao vya njano. Hata hivyo, kuanza kwa maambukizi ya virusi vya corona kulipelekea kupungua malalamiko na maandamano ya Ufaransa kutokana na mazingira maalum ya kipindi cha janga hilo barani Ulaya na duniani kote. Pamoja na hayo uchumi wa Ufaransa umedhoofika sana na malalamiko ya wananchi kwa sasa yanafananishwa na kaa la moto linalofukiwa na jivu. Kaa hilo la moto linatabiriwa kwamba litakuwa kizuizi kikubwa dhidi ya Emmanuel Macron katika jitihada zake za kuwania tena nafasi ya kubakia Ikulu ya Elisee. Kwa kutilia maanani hayo yote, Macron anafanya jitihada za kutumia siasa za kuuhujumu na kuupiga vita Uislamu ambazo zimekuwa zikitumiwa na kiongozi wa mrengo wenye misimamo ya kulia Marine Le Pen ili kupunguza kasi ya kuporomoka umashuhuri wake baina ya Wafaransa. Hata hivyo sasa, Macron na sera zake zinazozusha ufa katika jamii ya Ufaransa kwa kutumia sera za kuuhujumu Uislamu zitakuwa na gharama kubwa sana kwa Ufaransa ndani na nje ya nchi hiyo. Itakumbukwa kwamba Ufaransa ndiyo nchi yenye idadi kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Vilevile inatupasa kusema hapa kwamba wale wanaofanya mauaji nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi wana mfungamano na kundi na mrengo wa kiwahabi unaotawala nchini Saudi Arabia. Mrengo huo una uhusiano mkubwa na serikali ya Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi. Fikra za mrengo huu wa mawahabi zinatofautiana na hata kupingana na mafundisho sahihi ya Uislamu yanayohimiza amani, upendo na uadilifu. Ala kuli hal, uungaji mkono wa Ufaransa kwa matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni sawa kabisa na kuchochea moto wa kufurutu mipaka. Kitendo hicho cha Macron na viongozi wengine wa Ufaransa cha kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya Waislamu karibu bilioni mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza kitakuwa na athari mbaya si kwa Ufaransa na Magharibi pekee bali kwa dunia nzima. Katibu mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu Amru Musa amelaani vikali misimamo ya kindumakuwili inayotumiwa na nchi za Magharibi katika suala la chuki dhidi ya uyahudi na chuki dhidi ya Uislamu na kusema, vipimo vya kindumakuwili ni janga kubwa na taathira zake zitazidisha anga ya machafuko ambayo hayawezi kwenye maziwa kimya. Amru Musa ameongeza kusema kwamba, sielewi jinsi gani chuki dhidi ya Uyahudi inavyotambuliwa kuwa ni kosa la jinai lakini chuki dhidi ya Uislamu inatambuliwa kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Sambamba na hayo, Waislamu katika nchi mbalimbali wameanzisha kampeni ya kususia bidhaa za Ufaransa kama mojawapo ya njia za kukabiliana na jeuri ya rais wa nchi hiyo ya kutetea matusi na kebehi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kampeni hiyo inaendelea kuimarika zaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia na tayari makampuni mengi yamesitisha uuzaji wa bidhaa za Ufaransa hususan katika nchi za Kiislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 mfungo sita Rabiul Awal 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 2020. Miaka 992 iliyopita alifariki dunia Abu Taibu Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Taibu alizaliwa mwaka 348 Hijiria huko Amul moja kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali mbali kwa lengo la kutafuta elimu. Abu Thaibu Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad, ambapo alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa zama zake. Fakihi Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliandika vitabu mbalimbali mbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile alichokipa jina la Siku kama ya leo miaka 27 vita vya kwanza vya Simon Bolivar, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika ya Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo, askari 6500 wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Uhispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika Latini aliikomboa Venezuela kutoka kwa utawala wa kikoloni wa Uhispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. Siku kama ya leo miaka 160 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Novemba 1860, Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alichukua madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini humo na kupelekea waliokuwa wakiunga mkono utumwa kushindwa. Abraham Lincoln aliuwao mwaka 1865 na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa akipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya Jenerali Gholam Riza Azhari aliyekuwa kibaraka wa utawala fasiki wa Kipahalavi. Katika maandamano hayo wananchi wa Islamu wa Iran walitangaza azimio wakisema kuwa mabadiliko ya kimaonyesho na kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hakuwezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu hayati Imam Khomeini alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa Shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 wabani mwaka huo huo akiwaambia wananchi kwamba nyinyi taifa shujaa mmethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya wananchi. Hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni yenu kwa muhtasari. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asanteni kwa habari. Nasi tunakushukuru. Bwana Marshed Suleiman wa Zanzibar, naye anasema asanteni sana kwa taarifa zenu za uhakika, Allah akuzidishieni nuru. Nasi tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kwamba Iran iko imara kukabiliana vilivyo na, na vitisho vyovyote katika mipaka yake miji Jenerali Hussein Salami alisema hayo jana wakati alipokuwa anakagua eneo la mpakani la mji wa Astanduz mkoani Ardebil, kaskazini magharibi mwa Iran, na kuongeza kwamba usalama endelevu ni mstari mwekundu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba vitisho vya aina yoyote ile katika mipaka yake vinaweza kusababisha ukosefu wa amani na utulivu wa kisaikolojia wa wananchi. Jeshi la taifa la Somalia SNA limetangaza habari ya kuwaangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shababu katika eneo la Iran la katikati mwa nchi hiyo. Hayo yalitangazwa jana Alhamisi na Ahmed Muhammed, kamanda wa kikosi cha 27 cha jeshi la taifa la Somalia. Shirika moja la kiraia limeripoti kwamba mamia ya wananchi wa Palestina wameachwa bila makazi kutokana na bomoa bomoa ya utawala wa kizayuni wa Israil. Kundi la wasomi na wanafikira wa kimataifa limekemea na kulani vikali kuvunjiwa heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na gazeti la Charli Ebdo la Ufaransa na kitendo cha Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo cha kutetea ufidhuli huo. Na rais wa Kosovo Hashim Thaki amejiuzulu ili kukabiliana na mashtaka dhidi yake yaliyotolewa na mahakama kima ya kimataifa jina ya jinai ya ICC yenye makao yake The Hague, nchini Uholanzi, rais huyo wa Kosovo alitangaza kujiuzulu wadhifa wake kama rais wa nchi hiyo jana Alhamisi kutokana na kukabiliwa na tuhuma za kutenda jinai za kivita wakati wa mzozo dhidi ya vikosi vya Serbia mwishoni mwa miaka elfu moja mia tisa na tisini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB IR mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 tatu tisa tano strok sita saba sita saba Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.