Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya redio Tehran usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satelit na internet Anwani yetu ya intaneti kama kawaida ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga, 100.9, Mwanza, 99.7, Kigoma, na vilevile 104.1, Mtwara, huko katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 98903506548 Eh, saba nitadonwadonwa baadhi ya jumbe kulingana na wasa utakavyoniruhusu. Ama usiku wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi cha Iran juma hili, makala ya wiki na vilevile vile, kama kawaida makala ya kila siku ya leo katika historia, na hapo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo. imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Hassan Rouhani wa Iran asema serikali ijaya Marekani haina budi kusalimu amri mbele ya taifa hili la Kiislamu. Rais Magufuli wa Tanzania apishwa atoa mwito wa ushirikiano. na Uganda yatangaza tarehe ya uchaguzi mkuu, huku kampeni zikitarajiwa kuanza Jumatatu ijayo. Sasa ni habari kamili. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali ijayo ya Marekani haitakuwa na chaguo jingine ghairi ya kusalimu amri mkabala wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Rohani amesema hayo mapema leo katika uzinduzi wa mradi wa kusambaza maji kutoka Ghube Wajemi hadi mikoa ya Iran ya Kermani na Yazdi na kukariri kuwa Tehran haijali ni nani atakayeibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika juzi Jumanne. Aidha, amesema si muhimu kwetu sisi ni mgombea yupi ataibuka mshindi Jambo la uhakika ni kuwa serikali ijayo ya Marekani bila shaka itajisalimisha kwa taifa la Iran. Daktari Rohani amesisitiza kuwa serikali ya Washington haina budi kuheshimu sheria, kanuni na mashinikizo ya fikra za walio wengi ulimwenguni, na vilevile vile kusalimu amri mkabala wa subira na mukawama wa taifa la Iran. Rais wa Iran kadhalika amebainisha kuwa katika kipindi cha miezi minane iliyopita taifa hili limefanikiwa pakubwa kudhibiti msambao wa virusi vya korona, licha ya vikwazo, mashinikizo, changamoto na matatizo mbalimbali aidha ameeleza bayana kuwa mashinikizo hayawezi kulipigisha magoti taifa kubwa la Iran na kwamba kutokana na kusimama kidete taifa hili maadui watalazimika kurejea katika mkondo wa kuheshimu sheria rais John Pombe Magufuli ameapishwa leo alhamisi kuhudumu muhula wa pili na wa mwisho wa kuiongoza jamhuri ya muungano wa Tanzania Dakta Magufuli ameapishwa na jaji mkuu Profesa Ibrahim Juma katika uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, uliokuwa umefurika wananchi na wageni waalikwa wa ndani na nje ya nchi. Makamu wa rais Bi Samia Suluhu Hassan naye pia amekula kiapo cha kulitumikia taifa kwa uaminifu. Akilihutubia taifa baada ya kula kiapo, Rais Magufuli amesema uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 umekwisha na sasa kinachotakiwa kufanyika ni kujikita katika masuala ya maendeleo. Aidha, ameahidi kuimarisha uhusiano na ushirikiano na nchi rafiki pamoja na taasisi mbalimbali mbali, kama ilivyokuwa katika miaka mitano iliyopita. Rais wa Tanzania kadhalika ameahidi kuheshimu kiapo cha uongozi alichokula pamoja na makamu wake bila kujali tofauti za kiitikadi, dini, kabila au rangi. Ameeleza bayana kuwa, nitashirikiana nanyi kwa karibu katika kuendeleza jitihada zetu za kujikomboa na kujenga taifa litakalojitegemea na katika hilo tunalenga kukamilisha miradi mikubwa tuliyoianzisha na kuleta mingine mpya. Dkt Magufuli aliibuka mshindi wa kinyang'anyiro cha urais cha Oktoba 28 ya mwezi uliopita baada ya kupata kura zaidi ya milioni 12 sawa na asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa, kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEK. Tundu Lisu mgombea wa chama cha upinzani cha Chadema aliyepata kura karibu milioni mbili alipinga matokeo ya uchaguzi huo akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengo na uchakachuaji wa yu matokeo. Jumatatu iliyopita, Dr Husein Ali Mwinyi aliapishwa pia kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika katika uwanja wa Amani visiwani humo baada ya kushinda uchaguzi wa rais kupitia CCM na kumbwaga mshindani wake wa karibu, mwanasiasa mkongwe wa visiwani humo, Maalim Saif Sherifu Hamadi, aliyewania mara hii kwa tiketi ya chama cha ACT Wazalendo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tume ya uchaguzi nchini Uganda ac imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao elfu mbili na ishirini na moja kwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ukiwemo rais. Mwenyekiti wa tume hiyo hakimu Simon Byakabama Mradhi Byabakama bya amesema kampeni za uchaguzi huo mkuu wa Uganda zitaanza kutifua vumbi Jumatatu ijayo ya Novemba 9 na zitaendelea hadi Januari 12 nb mwakani. Hakimu Byabakama amesema wagombea wako huru kuzindua manifesto na ilani za vyama vyao kabla ya kuanza kampeni Jumatatu ijayo. Hadi sasa wagombea kumi wamepasishwa kuwania kiti cha rais nchini Uganda, akiwemo mbunge machachari wa upinzani Robert Kagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine wa chama cha NUP, kamanda wa zamani wa jeshi Mugisha Muntu na aliyekuwa waziri wa usalama Jenerali Henry Tumukunde. Wagombea hao watachuana na Rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 76 ambaye anaiongoza Uganda kwa zaidi ya miaka 30 sasa. Mwaka 2017 bunge la Uganda lilipiga kura kuondoa ukomo wa umri wa miaka 75 na kumsafishia njia ya Museveni, ambaye sasa ana umri wa miaka 76, njia ya kuwania rais katika uchaguzi huo wa mapema mwakani. Katika hatua nyingine, chama cha upinzani cha NUP ambacho kilikuwa kinatazamiwa kuzindua ilani yake kesho Ijumaa kimeakhirisha zoezi hilo hadi Jumamosi kufuatia kifo cha ghafla cha mwanachuoni maarufu wa Kiislamu nchini humo, Sheikh Anas Kalisa ambaye anatarajiwa kuzikwa hiyo kesho. Serikali ya Misri imetangaza kuwa kikao cha mawaziri wa maji wa nchi hiyo, Ethiopia na Sudan kuhusu bwawa la Annahdha kimemalizika bila pande husika kufikia natija. Taarifa iliyotolewa na wizara ya maji ya Misri imeeleza kuwa kikao hicho kilichokuwa na lengo la kujadili njia bora za mazungumzo kuhusiana na mzozo wa bwawa la Annahdha na kilichokuwa kikifanyika kwa usimamizi wa Umoja wa Afrika kimemalizika bila kufikiwa na tija yote. Taarifa hiyo, aidha, imeeleza kuwa pande husika zimeshindwa kufikia makubaliano kuhusiana na namna kukamilisha mazungumzo katika hatua itakayofuata. Hata hivyo, taarifa kutoka ndani ya kikao hicho zinaeleza kuwa pande hizo zimeafikiana kwamba kila mmoja atume ripoti kwa Afrika Kusini ambaye ni mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika au na kueleza mtazamo na mapendekezo yake ya namna ya kuondokana na mzozo huo. Ujenzi wa bwawa la Anahdha unaofanywa na Ethiopia juu ya maji ya mto Nail tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja umezusha mvutano mkubwa baina ya nchi tatu za Masri, Sudani na Ethiopia. Misri na Sudani zina wasiwasi wasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Hadi sasa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya wakilishi wa nchi hizo tatu, yaani Sudani, Ethiopia na Misri, lakini hayajakuwa na matokeo mazuri ya kuridhisha na pande hizo tatu zingali zinaendelea kuvutana kuhusiana na kadhia hiyo. Na baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa wingi wa kura uamuzi wa, wa kuutaka tena utawala haramu wa Israel uondoke katika miinuko ya Golan ya Siria unayoikalia kwa mabavu. Nchi 142 zimeupigia kura ya ndio uamuzi huo 19 zikijizuia kupiga kura na kuonekana kura mbili tu za kupinga uamuzi huo ambazo ni za Marekani na utawala haramu wa Israel wenyewe. Nchi wanachama baraza kuu la umoja wa mataifa kwa uamuzi wao huo kwa mara nyingine tena zimesisitiza kutokuwa halali kukaliwa kwa mabavu na Israel miinuko ya Golan ya Syria. Akizungumza baada ya zoezi la upigaji kura huo Bashar al Jafari balozi na mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa amesema hatua ya nchi wanachama baraza kuu la Umoja wa Mataifa ya kulipasisha azimio hilo ni ujumbe na risala ya wazi kwa Israeli kwamba utawala huo unapaswa kuhitimisha ukaliaji wake mabavu wa ardhi ya Siria na Palestina na uwache kukiuka mkataba wa Jiniva Uswisi mwaka 1967. Israel iliteka karibu kilomita elfu moja mia mbili za ardhi ya Siria katika miinuko ya Golan, na baada ya kupita muda uliyoingiza maeneo hayo katika ardhi nyingine zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni zilizopachikwa jina la kupandikiza la eti Israel. Jamii ya kimataifa imekataa kabisa kutambua kuwa miinuko hiyo si mali ya Siria na daima imekuwa ikisisitiza kuwa miinuko hiyo ya Golan itaendelea milele kuwa mali ya nchi hiyo ya Kiarabu. Aidha, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nalo limetoa maazimio kadhaa ya kuthi ya kuthibitisha kuwa utawala wa kizaini wa Israel unaikalia kwa mabavu miinuko ya Golan ya Siria, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu nam. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho mzozo wa uchaguzi wa rais wa Marekani elfu mbili na ishirini wafikishwa mahakamani. Kama ilivyotazamiwa uchaguzi wa rais wa Marekani umegeuka na kuwa malumbano makubwa ya kisiasa, na sasa mzozo huo umetinga katika mahakama za nchi hiyo. Timu ya kampeni za uchaguzi ya Donald Trump aliyegombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican imewasilisha mashtaka kadhaa, ikilalamikia zoezi la kuhesabu kura katika majimbo kadhaa ya nchi hiyo timu hiyo inadai kuwa maafisa wa uchaguzi katika baadhi ya majimbo likiwemo jimbo muhimu la Pennsylvania hawawaruhusu wasimamizi wa uchaguzi wa chama cha Republican kukagua masanduku ya kura, masaa 24 tu baada ya uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba. Rais Donald Trump wa Marekani alikariri katika ujumbe na matamshi yake kwamba kumefanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo. Trump alisema waziwazi kwamba atawasilisha mashtaka ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais katika mahakama kuu ya federali. Malalamiko hayo ya kambi ya Donald Trump yametolewa wakati mpinzani wake wa uchaguzi huo Joe Biden akikaribia kupata kura 270 za Electoral College zinazohitajika kuibuka mshindi katika kinyang'anyiro hicho. Biden hadi sasa amevunja rekodi ya kupata kura nyingi zaidi za wananchi katika uchaguzi wa rais wa Marekani na inatazamiwa kuwa atapata kura za kutosha za kumpa ufunguo wa ikulu ya White House baada ya kukamilika zoezi la kuhesabiwa kura zote. Hata hivyo inaonekana kuwa mkazi wa sasa wa White House yaani Donald Trump hataki kabisa kukabidhi ufunguo kwa mrithi wake huyo. Trump amekuwa akikariri mara kwa mara kwamba atashinda uchaguzi huo, la sivyo kutakuwa kumefanyika uchaguzi. Jitihada zake kubwa za kumteua jaji mhafidhina kupitia, kupita kiasi wa mahakama kuu ya federali zinatathiminiwa katika mkondo huo. Trump anataraji kwamba atafanikiwa kuwashawishi majaji sita kati ya tisa wa mahakama kuu ya federali ili wampasishe kubakia ndani ya ikulu ya White House. Suala hilo kwa kiasi fulani linawapa matumaini, faraja na utulivu wasimamizi wa timu ya uchaguzi ya Trump na waungaji mkono wa chama cha Republican. Sahil Kapu ameandika katika ukurasa wa mtandao wa televisheni ya ABC kwamba wapiga kura wa chama cha Republican waliokuwa na wasiwasi kwamba yumkini Biden akaibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais Wamepata utulivu na matumaini ya kiasi fulani kwamba mahakama kuu ya federali yenye majaji wa hafidhina itazimania ya wademokrat ya kutwa ikulu ya White House. Miaka ishirini iliyopita pia mahakama kuu ya federali ilimsaidia mgombea wa chama cha Republicani kwa kutoa hukumu ya kusimamishwa zoezi la kuhesabu kura za wananchi katika jimbo la Florida, na hivyo kumtayarisha George W. Bush njia ya kuingia White House. Warepublikani wanataraji kwamba mbinu hiyo hiyo itatumiwa tena mara hii dhidi ya wapiga kura walio wengi wa Marekani na kumbakisha Trump ndani ya ikulu ya White House. Hata hivyo, mawakili wa timu ya uchaguzi ya Trump watalazimika kwanza kuwasilisha mashtaka yao kwenye mahakama za majimbo na baadaye katika mahakama kuu ya federali. Hii ni pamoja na kuwa haya yote yatategemea hoja na ushahidi utakaotolewa na timu ya Donald Trump kuhusiana na madai ya kufanyika udanganyifu katika zoezi zima la uchaguzi wa rais na katika kuhesabiwa kura hizo hata hivyo, inatupasa kuashiria hapa kwamba katika miezi ya hivi karibuni mahakama ya federali ya Marekani imechukua maamuzi yanayopingana na matakwa ya chama cha Republican ikiwa ni pamoja na katika faili la kupokea kura za uchaguzi kupitia posta katika jimbo la Pennsylvania siku baada ya zoezi la uchaguzi, licha ya kuwa na idadi kubwa ya majaji wa hafidhina wanaokiunga mkono chama cha Republican. Kwa msingi huo, yumkini mara hii pia mahakama hiyo isitoe hukumu kwa maslahi ya Trump katika mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Marekani. Hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazini kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na makala ya wiki na kisha makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Asanteni na karibuni kututegea sikio. Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema hasira ya wa Waislamu dhidi ya kuvunjwa heshima Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam ni ishara ya uhai wa umma wa Kiislamu, Rais Hassan Ruhani asema Iran haijali ni nani ataibuka mshindi katika uchaguzi wa Marekani, na Iran yazindua mfumo mpya wa kuvurumisha makombora ya balistiki. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa hasira na malalamiko ya Waislamu kote duniani dhidi ya vitendo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ni ishara ya kuwa hai umma wa Kiislamu. Ayatollah Said Ali Khamenei amesema hayo Jumanne katika hotuba iliyorushwa hewani katika televisheni ya taifa akiupongeza umma wa Kiislamu kwa mnasaba wa maulid na sikukuu ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Swadik alaihi salam, Ayatullah Khamenei aliashiria vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nchini Ufaransa na kusema kuwa mchora vibonzo mmoja amefanya makosa katika tukio hilo, lakini huu si upofu na uovu wa msanii mmoja bali ni siasa za serikali ambayo imeunga mkono na kukingia kifua uozo huo na ni makosa ya kiongozi wa kisiasa ambaye ametetea waziwazi uhalifu huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa serikali ya Ufaransa imeutaja uozo huo kuwa ni haki ya binadamu na uhuru wa kujieleza, na hii ndiyo siasa ile ile inayowapa hifadhi makatili wakubwa zaidi duniani. Kuhusiana na kadhia ya vita vya Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan juu ya eneo la Nagorno Karabakh Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema vita hivyo vinapaswa kukomeshwa haraka iwezekanavyo, na alisisitiza kuwa ardhi zote za Jamhuri ya Azerbaijan zinazokaliwa na Armenia zinapaswa kuachiliwa na kurejeshwa. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kulindwa usalama wa Armenia wanaoishi katika ardhi hizo na pande mbili kuheshimu mipaka ya kimataifa. Amesema magaidi hao ambao kwa mujibu wa ripoti za kuaminika wameingia katika eneo hilo hawapasi kuruhusiwa vyovyote vyote kukaribia mpaka wa Iran na kwamba iwapo wataukaribia watakabiliwa na jibu kali. Katika sehemu nyingine hotuba yake, ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia siasa za kimantiki za kusimama kidete kukabiliana na sera za kibabe za Marekani na hukuwa kiashiria uchaguzi wa rais wa Marekani amesema amesema kuhusiana right, na Marekani, sera zetu ni sera zenye mahesabu na zilizo wazi. Sera hizi hazibadiliki kwa kuondoka kiongozi na kuja kiongozi mwingine, yani, madarakani huko Marekani. Wakati huo huo, Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye pia amesema taifa hili halijalishwi wala kushughulishwa na ni nani nani atakayeibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Jumanne. Rais Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa mjini Tehran na kusisitiza kuwa kile ambacho Iran inataka ni kuona serikali ijayo ya Marekani inarejea katika mikataba ya kimataifa na inaheshimu sheria. Amesisitiza kuwa iwapo Marekani itaweka pembeni vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikhtiari kuliheshimu taifa la Iran bila shaka, mambo yote yatakuwa tofauti. Kwingineko, wiki hii msemaji wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria onyo ilotoa Teheran juu ya kuwepo magaidi katika mipaka ya kaskazini mwa nchi na akasisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran haina mzaha na wala haitavumilia mtu yoyote juu ya swala hilo. Said Khatibzadeh aliyesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya interneti, ambapo sambamba na kusisitiza kuwa Iran ingali ina wasiwasi kuhusu kuwepo magaidi katika eneo amesema swala hilo hazijaelezwa Jamhuri ya Azerbaijan na Armenia pekee bali zimetangaziwa pia nchi zingine za eneo la Asia Magharibi kuhusu mpango uliopendekezwa na Iran kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Nagorno Karabakh ambao ndio chanzo cha mapigano baina ya Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan. Khatib zadi alisema Jamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha mpango ambao unafuatiliwa na umejengeka kwa msingi wa kanuni za kimataifa, ikiwa ni pamoja na kutambua mipaka ya kimataifa na pia kutambua haki za walio wachache. Sisi tunataka tatizo hilo litatuliwe kimsingi na si usitishaji vita wa muda. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulizi la kigaidi lililotokea nchini Austria na kusema kuwa kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na mizizi ugaidi, ya ugaidi. Said Khatibzade ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na familia za wahanga wa shambulizi hilo la kigaidi nchini Austria na kusema kuwa ugaidi katika sura zake zote unapaswa kulaaniwa na tukio la huko Viena wiki hii limeonyesha kwamba ugaidi na misimamo ya kufurutuada havitambui mipaka ya nchi. Watu wanne akiwemo gaidi mmoja wameuawa na wengine wasiopungua 15 kujeruhiwa katika shambulizi hilo lililolenga maeneo sita ya jiji la Vienna Jumatatu usiku wiki hii. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC lilizindua mfumo erevu na wa kielektroniki wa kuvurumisha makombora kadhaa ya balistiki ya masafa marefu kwa wakati mmoja. Mfumo huo wa makombora ulioundwa na wataalamu wa humu nchini wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC umezinduliwa Jumaatano na Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo, Meja Jenerali Salami alisema uzinduzi wa makombora yetu unawatia kiwewe maadui. Uwezo wetu wa makombora ni dhamana ya kuondoa maadui. Amesema pia uwezo mkubwa wa kiulinzi na kujihami wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unalipa taifa hili nguvu za kuonyesha irada yake ya kisiasa na nguvu zake zinazoweza kutumika dhidi ya adui iwapo italazimu. Kwingineko, wiki hii jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limefanya mazoezi makubwa yaliyopewa jina la Fadaiane yani Harime Velayat. Mazoezi hayo yalijumuisha ndege za kivita na makombora mbalimbali akizungumza na mwandishi wa Redio Tehran pembizoni mwa liteka hiyo, naibu kamanda wa jeshi la anga la Iran Brigdi Jenerali Hamid Vahedi alisema dar in moja kati ya nukta zenye fahari katika mazoezi haya ya kijeshi ni kutumia marubani na wataalamu vijana wa masuala ya ufundi. Ujumbe mwingine katika mazoezi haya ya kijeshi ni kwamba hatutegemei madola ya kigeni katika sekta ya ulinzi, na tumevuka vizingiti vya vikwazo. Hapa tunatumia zana za kivita ambazo zimeundwa kikamilifu na wataalamu wetu hapa nchini Iran. Hii ni fahari kubwa kwa kila raia wa Iran. Na wiki hii jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa na kusema liko tayari kukabiliana na tishio lolote lile dhidi ya taifa la Iran na mfumo wa Kiislamu. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe kumi na tatu Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia ambayo mwaka huu imesadifiana na Novemba 3. Siku hiyo ambayo inajulikana kama siku ya kitaifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na pia siku ya wanafunzi, ni siku ambayo mwaka 1979 wanafunzi wa Iran waliteka na kudhibiti pango la ujasusi la Marekani nchini Iran, yani ubalozi wa Marekani, ambalo kwa hakika lilikuwa pigo kubwa kwa Marekani kutoka kwa taifa la Iran. Mwaka huu kutokana na janga la covid 19, hakukuwa na mikusanyiko mitaani na hotuba kwa umma kwa mnasaba wa siku hii, lakini wananchi na taasisi mbalimbali za Iran zimebainisha hisia zao kupitia mitandao na taarifa mbalimbali. Katika taarifa, jeshi la Jamhuri ya Kiislami Iran limesema Siku hiyo ni kumbukumbu kumbu ya ghadhabu ya taifa la Iran kwa ukatili wa waliokuwa wakiunga mkono utawala ulioangushwa wa kifalme wa Pahlavi. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa historia ya uhasama wa Marekani dhidi ya Iran, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, inaonyesha kuwa Marekani daima imekuwa ikilenga kutoa pigo kwa taifa la Iran, lakini daima imekuwa ikishindwa. Jeshi la Iran limesema katika taarifa hiyo kwamba sababu ya kuendelea kushindwa Marekani mkabala wa Iran ni kutokana na kuwa macho taifa la Iran chini ya uongozi wa mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Atula Said Ali Khamenei. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika makala yetu ya wiki ambayo itatupia jicho jibu la ulimwengu wa Kiislamu kwa msimamo na hujuma ya Ufaransa, hususan rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake uungaji mkono wa viongozi wa Ufaransa na kutetea kwao vibonzo vinavyochapishwa na majarida ya nchi hiyo hususan lile la Charlie Hebdo likimtukana na kumvunjia heshima Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza vimekabiliwa na hasira kubwa na upinzani mkali wa umma wa Kiislamu chache zilizopita jarida hilo ambalo limepata jina na sura mbaya kwa Waislamu kutokana na kuchapisha vibonzo vinavyomdhalilisha na kumvunjia heshima Mtume wa Mwenyezi Mungu lilichapisha tena vibonzo vinavyomtukana Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa kuanza kesi ya watuhumiwa washambulizi lililolenga ofisi ya jarida hilo mjini Paris mwaka 2015. Hatua ya jarida hilo ambayo imeungwa mkono na kutetewa na viongozi wa serikali ya Ufaransa imekabiliwa na hasira ya Waislamu, hususan viongozi wa kidini na kisiasa. Jambo lililozidisha hasira kali za Waislamu dhidi ya hujuma inayolenga matukufu na itikadi za dini nchini Ufaransa ni mauaji yaliyofanywa na mhajiri mwenye asili ya Chechnia dhidi ya mwalimu aliyekwenda darasani na vibonzo vinavyomdhihaki na kumvunjia heshima mtume na kuwafundisha wanafunzi wake kwamba huo ni uhuru wa kujieleza. Mauaji hayo yamelaaniwa na taasisi za Kiislamu nchini Ufaransa na katika nchi za Waislamu. Hata hivyo jambo lililozijeruhi zaidi hisia za Waislamu ni hatua ya Rais Emmanuel Macron ya kutetea matusi na kuvunjia heshima mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake akisema huo ni uhuru wa kujieleza. Macron alisema Ufaransa haitasitisha kuchapisha vibonzo na katuni kama hizo japo wengine watalegeza kamba. Waislamu wameyatambua matamshi hayo ya rais wa Ufaransa kwa ni kuhamasisha vitendo vya kumvunjia heshima mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na matukufu ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Kiislamu waliopinga vikali matamshi ya Macron ya kuunga mkono matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume. Ayatollah Khamenei ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter kwa vijana wa Ufaransa akisema kwamba enyi vijana wa Ufaransa, muulizeni rais wa nchi yenu kwamba kwa nini anatetea matusi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kutumia jina la uhuru wa maoni. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya kuvunja heshima, haswa kuwatukana watu watukufu? Je, kitendo hiki cha kijinga si dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua yeye kuwa rais wake? Sehemu nyingine ya ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vijana wa Ufaransa imehoji kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust, yaani mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya Mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa na jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo ya Holocaust anafungwa jela, lakini kumtusi mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa, kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema. Wapenzi wasikilizaji, nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi kwa ujumla, kukosoa au hata kudadisi na kutilia shaka idadi ya Wayahudi waliouawa katika vita vya pili vya dunia, yani Holocaust, kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai na mhusika hupewa adhabu ya kifungo jela. Hadi sasa, wasomi na watafiti wengi wamehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa na katika nchi nyingine kadhaa za Ulaya kwa kosa la kuhoji au kufanya uchunguzi unaotilia shaka madai ya mauaji ya mamilioni ya Mayahudi katika vita hivyo. Miongoni mwa wasomi na watu mashuhuri waliopatwa na masaibu hayo ni Profesa Roger Garudi aliyehukumiwa na kufungwa jela nchini Ufaransa kwa sababu tu ya kufanya uchunguzi na kutoa mtazamo tofauti na ule wa Wazayuni kuhusu mauaji ya Wayahudi katika vita vya pili vya dunia. Iwapo Wazayuni wana ushahidi wa kutosha kuhusiana na mauaji hayo na kwa kiwango wanachodai wao, basi hakuna haja ya kuwa na woga wa kutolewa mtazamo na simulizi tofauti zinazotegemea uchunguzi wa kisayansi na kielimu. Ukweli ni kwamba kwa zaidi ya miaka sabini sasa Wazayuni wamekuwa wakitumia madai hayo ya Holocaust kwa malengo ya kisiasa na katika propaganda za kuhalalisha jinai wanazofanya huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hii ni pamoja na kwamba mzizi na chanzo cha uadui na chuki dhidi ya wayahudi ni nchi za Magharibi na si ulimwengu wa Kiislamu. Wamagharibi wanawatuhumu bure a wa Waislamu kwamba wanawachukia Mayahudi. Wamagharibi hao wanahalalisha na kuruhusu matusi na kuvunjiwa heshima wanadamu bora na watukufu zaidi kama Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza, na wakati huo huo wanapiga marufuku na kumwadhibu mtu yeyote anayedadisi na kutoa maoni tofauti kuhusiana na madai ya mauaji ya mamilioni ya Wayahudi. Hili kwa kweli ni swali ambalo si serikali ya Ufaransa wala tawala nyingine za magharibi zinaweza kulipatia jibu sahihi. Hapa ndipo Yatola Ali Khamenei akasema katika ujumbe wake kwa vijana wa Ufaransa kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust na mauaji ya wa Wayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai, na kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo anafungwa jela, lakini kumtusi Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema kwa maswali haya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anataka kuwazindua vijana wa Ufaransa kuhusiana na uongo na matamshi yanayokinzana na kugongana ya viongozi wao na kufichua propaganda za vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na Wazayuni. Wapenzi wasikilizaji, inasikitisha kwamba viongozi wa Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi wanatumia hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu kwa malengo yao ya kisiasa na kipropaganda. Kwa sasa hali ya kuishi pamoja kwa amani baina ya watu wenye dini na mbari tofauti nchini Ufaransa linakabiliwa na changamoto kubwa. Ubaguzi wa kiuchumi na kijamii nchini Ufaransa unaendelea kuzusha ufa na mpasuko mkubwa katika jamii ya nchi hiyo. Mpasoko huo ulionekana wazi wazi katika uchaguzi wa rais na bunge wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wakati huo vyama vya mrengo wa kulia na kushoto kati vya Ufaransa viliwekwa kando na Emmanuel Macron akajitokeza kuwa mwakilishi wa mrengo wa wastani wa Ufaransa na akachukua nafasi ya kuchuana na kiongozi wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kuchupa mipaka Marine Le Pen. Katika kipindi chote cha zaidi ya miaka mitatu ya utawala wake, Macron hakutekeleza ahadi zake alizotoa katika kampeni za uchaguzi. Katika kipindi hicho, Macron amekumbana na migogoro mikubwa kama ule wa vizibao vya njano. Hata hivyo, kuanza kwa maambukizi ya virusi vya corona kulipelekea kupungua malalamiko na maandamano ya Wafaransa kutokana na mazingira maalum ya kipindi cha janga hilo barani Ulaya na duniani kote. Pamoja na hayo, uchumi wa Ufaransa umedhoofika sana na malalamiko ya wananchi kwa sasa yanafananishwa na kaa la moto linalofukiwa na jivu. Kaa hilo la moto linatabiriwa kwamba litakuwa kizuizi kikubwa dhidi ya Emmanuel Macron katika jitihada zake za kuwania tena nafasi ya kubakia Ikulu ya Elisee. Kwa kutilia maanani hayo yote, Macron anafanya jitihada za kutumia siasa za kuhujumu na kuupiga vita Uislamu ambazo zimekuwa zikitumiwa na kiongozi wa mrengo wenye misimamo ya kulia Marine Le Pen ili kupunguza kasi ya kuporomoka umashuhuri wake baina ya Wafaransa. Hata hivyo sasa, Macron na sera zake zinazozusha ufa katika jamii ya Ufaransa kwa kutumia sera za kuhujumu Uislamu zitakuwa na gharama kubwa sana kwa Ufaransa ndani na nje ya nchi hiyo. Itakumbukwa kwamba Ufaransa ndiyo nchi yenye idadi kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Vilevile inatupasa kusema hapa kwamba wale wanaofanya mauaji nchini Ufaransa na katika nchi nyingine za Magharibi wana mfungamano na kundi na mrengo wa kiwahabi unaotawala nchini Saudi Arabia. Mrengo huo una uhusiano mkubwa na serikali ya Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi. Fikra za mrengo huu wa mawahabi zinatofautiana na hata kupingana na mafundisho sahihi ya Uislamu yanayohimiza amani, upendo na uadilifu. Ala kuli hal, uungaji mkono wa Ufaransa kwa matusi na vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni sawa kabisa na kuchochea moto wa kufurutu mipaka. Kitendo hicho cha Macron na viongozi wengine wa Ufaransa cha kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya Waislamu karibu bilioni wa mbili duniani kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza kitakuwa na athari mbaya, si kwa Ufaransa na magharibi pekee, bali kwa dunia nzima. Katibu mkuu wa zamani wa jumuiya ya nchi za kiarabu Amru Musa amelaani vikali misimamo ya kinduma kuwili inayotumiwa na nchi za magharibi katika suala la chuki dhidi ya uyahudi na chuki dhidi ya Uislamu na kusema vipimo vya kinduma kuwili ni janga kubwa na taathira zake zitazidisha anga ya machafuko ambayo hayawezi kwenye maziwa kimya. Amru Musa ameongeza kusema kwamba sielewi jinsi gani chuki dhidi ya Uyahudi inavyotambuliwa kuwa ni kosa la jinai lakini chuki dhidi ya Uislamu inatambuliwa kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Sambamba na hayo, Waislamu katika nchi mbalimbali wameanzisha kampeni ya kususia bidhaa za Ufaransa kama mojawapo ya njia za kukabiliana na jeuri ya rais wa nchi hiyo ya kutetea matusi na kebehi dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kampeni hiyo inaendelea kuimarika zaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia na tayari makampuni mengi yamesitisha uuzaji wa bidhaa za Ufaransa hususan katika nchi za Kiislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 19 mfungo wa sita Rabiula Awal 1442 Hijiria, sawa na Novemba 5 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alifariki dunia James Clerk Maxwell, ya James Clerk Maxwell mwanafizikia maarufu na mwasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba mwaka 1831 Miladia. Mwaka 1871 miladia alitoa kitabu chake kwa jina la umeme na mvuto wa sumaku yaani magnetism. Haukupita muda mrefu, akateuliwa kuwa mwadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika kitabu chake, aliweza kubainisha kwa namna nzuri radiamali na taathira nne mkabala na upeo wa kielektroniki na nguvu ya sumaku, sambamba na kufanikiwa kugundua kanuni ya mwanga na umeme. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita, yani tarehe 5 Novemba mwaka 1944, Dr Alexis Carrel, mwanabiolojia na mwanafalsafa wa Kifaransa, ali aga dunia. Alizaliwa Juni 28 mwaka 1873 katika mji wa Lyon nchini Ufaransa. Mwaka 1912, Dr Carrel alitunukiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba alitumia kipindi fulani katika maisha yake kutalii na kuzitembelea nchi mbalimbali zikiwemo za Kiislamu na kushuhudia kwa karibu mila na tamaduni za nchi hizo. Kwa sababu hiyo, Dr. Alexis Carrel amesisitiza mno katika maandishi ya vitabu vyake juu ya umuhimu na nafasi ya dini na masuala ya kiroho katika maisha ya mwanadamu. Nadharia nyingi za msomi huyo zimo katika kitabu mashuhuri alichokipa jina la Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana, ambamo ndani yake anapinga demokrasia ya kimagharibi. Siku kama ya leo, miaka 42 iliyopita, wafanyakazi wa redio na televisheni ya Irani walianza mgomo wakipinga utawala wa Sha. Mgomo huo ulifanyika kwa shabaha ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala wa sha na kuharakisha mwenendo wa kuipindua serikali yake. Siku hiyo hiyo, maafisa wa jeshi la Shah walishambulia taasisi za magazeti na vyombo vya habari na kuatia nguvuni waandishi kadhaa. Hiyo ilipelekea kusitishwa uchapishaji wa magazeti yaliyokuwa yakichapishwa kwa wingi nchini. na siku kama leo miaka sita iliyopita alifariki dunia George Jodak, mwandishi na malenga mkubwa wa Kikristo aliyeandika kitabu cha Imamu Ali, Sauti ya Uadilifu wa Mwanadamu. Jodak alizaliwa mwaka 1926 katika eneo la Mariaun nchini Lebanon. Alikuwa mwadhiri wa fasihi na falsafa ya Kiislamu katika Chuo Kikuu cha Beirut. Aliandika vitabu 30, muhimu zaidi kikiwa ni kitabu hicho cha Imamu Ali, Sauti ya Uadilifu wa Mwanadamu chenye juzuu tano. Akielezea sababu ya yeye kuandika kitabu kuhusu Imamu Ali bin Abitalib alaihissalaam na si mtu mwingine yoyote, anasema: watu wengi wa nchi za eneo la Ghuba Wajemi na Misri walinipa mapendekezo ya kwa mfano niandike kuhusu maisha ya makhalifa wengine wa Kiislamu, lakini sikukubali. Sisemi kwa sababu hao wengine walikuwa wabaya, la hasha, bali ni kwamba sikuona mtu mwingine bora na aliyefaa kuzungumziwa kama Imamu Ali bin Abitalib. Hii ni kwa kuwa mapinduzi ya mtukufu huyo yalikuwa mapinduzi ya kibinadamu, kijamii, kifikra na kiutamaduni. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.