Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inasadifiana na 5 Novemba 2020 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni Alhamisi hii ya asubuhi ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utaleteani kipindi cha baraza la wasikilizaji, na kisha tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya udondozi huo, tutakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na kabla ya kuhitimisha matangazo haya, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwajulisheni nyote kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia ya moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, unaweza kujapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 153 Tanga, pia Maarifa FM 19 Mwanza, Maarifa FM 997 Kigoma na hal kadhalika Maarifa FM 141 Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp kupitia nambari ambayo nitaisoma hivi sasa hapa studioni ni jumlisha 9893565487. Tunakaribisha maoni yenu. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Kuweni nasi hadi mwisho. imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, na Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Uchaguzi wa rais waendelea kuibua utata wa Marekani, huku hesabu kura zikiendelea kuhesabiwa. Biden anasema atashinda. Trump adai wizi wa kura, nazo ghasia za enea. Bunge la Iraq kuanza kujadili mauaji ya kigaidi ya Luteni Kasim Suleimani yaliyotekelezwa na Marekani. na walimu kadhaa watekwa nyara na watu wenye silaha nchini Kamerun. Karibuni na sasa ni habari kamili. Zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa rais eh, likiendelea huko Marekani. Mgombea wa chama cha upinzani cha Demokrat, Joe Biden, amesema ana yakini kuwa atapata ushindi, lakini katika upande wa pili, rais Donald Trump naye wa chama cha Republican amedai kuwa kuna wizi wa kura, hivyo atalalamika mahakamani. Hadi kufikia sasa, Biden amepata asilimia 50.1 ya kura zote zilizohesabiwa, huku Trump akiwa na asilimia 48. Aidha, Biden amefikisha kura 264 za baraza maalum la wajumbe wanaomchagua rais, huku Trump akiwa na kura 214. Baraza hilo ambalo linajulikana kama Electoral College ndilo ambalo huamua ni nani atakayekuwa rais wa Marekani bila kujali kura za moja kwa moja ambazo mgombea amepata kutoka kwa wananchi. Kwa mujibu wa sheria za Marekani, mshindi wa urais inabidi apate kura takribani mia mbili sabini kutoka kwa wajumbe mia tano thelathini na wanane wa baraza hilo, ambao huwakilisha majimbo yote nchini humo. Akizungumza Jumatano alasiri, Biden amesema na matumaini ya kupata kura mia mbili sabini za jopo hilo la Ledge ili kushinda urais. Idara ya kampeni ya Trump imekosoa mchakato wa kuhesabu kura katika majimbo muhimu ya Wisconsin, Georgia, Pennsylvania na Michigan na hivyo imesema itafungua mashtaka kulalamikia wizi wa kura katika majimbo hayo. Waendesha kampeni wa kambi ya Trump wamewalaumu maafisa wa uchaguzi kwa kuwazuia mawakala wao kuzikaribia sehemu za kuhesabia kura kwenye jimbo la Pennsylvania huku hayo wakiripotiwa. Ghasia za baada ya uchaguzi ya uchaguzi zinaripotiwa kuibuka katika maeneo mbalimbali ya Marekani huku hali ikitabiriwa kuwa mbaya baada ya matokeo ya mwisho a kutangazwa. Ghasia za hivi karibuni zimeripotiwa katika mji wa New York jana usiku, ambapo watu waliandamana wakitaka kura zote zihesabiwe. Mjumbe mmoja wa kamisheni ya usalama wa ulinzi katika bunge la Iraq amesema kuwa karibuni hivi Bunge hilo litaanza kujadili faili la kuuawa kigaidi na Marekani luteni jeneral Kasim Suleimani, Abu Mahdi Muhandis na mashahidi wenzao wa nane. Badral Ziadi aliyesema hayo jana Jumaatano alipohojiwa na mtandao wa habari wa Maaluma, na kuongeza kuwa uchunguzi maalum kuhusu jinai iliyofanywa na Marekani kwa kumua shahidi Haj Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kurs cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, na shahidi Abu Mahdil Muhandis naibu mkuu wa harakati ya wananchi ya Hashdushabi ya Iraq na mashahidi wenzao wanane utaanza kufanywa na bunge la Iraq wiki ijayo. Luteni Jenerali Kasim Suleimani ambaye tarehe tatu Januari mwaka huu alikwenda nchini Iraq akiwa mgeni rasmi wa serikali ya nchi hiyo aliuliwa kidhuluma na kikatili na wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad akiwa pamoja na Abu Mahdil Muhandis na wana mapambano wengine wanane faili hilo linahusiana na uhalifu wa Marekani wa kufanya mauaji hayo ya kigaidi katika nchi nyingine dhidi ya mgeni rasmi wa nchi hiyo. Kabla ya hapo bunge la Iraq lilipasisha mswada wa kutimuliwa wanajeshi wote wa Marekani nchini humo. Uongozi wa bunge la Iraq umewataka wabunge waainishe muda wa kukutana na waziri mkuu wa nchi hiyo Mustafa Al Qadhimi ili kujadiliana naye masuala mbalimbali mbali likiwemo suala la kuwa washahidi luteni jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis pamoja na ratiba ya kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini Iraq. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema waalimu kadhaa wametekwa nyara katika shule moja ya eneo la magharibi mwa Cameroon ambalo kwa miaka mingi linashuhudia mashambulizi ya watu wenye silaha wanaopigania kujitenga. Shirika la habari la AFP limekinukuu chama cha waalimu cha Cameroon kikithibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa waalimu hao wametekwa nyara katika skuli moja ya jimbo la Kumbo na la magharibi mwa Cameroon. Stephen Afu, mkuu wa chama cha waalimu wa Cameroon kijulikanacho kwa jina la Piatu, Amesema watu wenye silaha walishambulia shule ya msingi na sekondari huko Kumbu na kuwatekanyara waalimu kumi na moja na kuwapeleka kusikojulikana. Mashambulizi dhidi ya shule katika mji wa Kumbu huko magharibi mwa Kamerun ni jambo la kawaida. Tarehe ishirini na nne mwezi uliopita wa Oktoba, shule moja ya mji huo ilishambuliwa na watu wenye silaha na kuua watoto kadhaa. Shambulio hilo la kinyama lilikuwa la kutisha kiasi kwamba katibu mkuu mmoja wa mataifa Antonio Guterres alituma mkono rambirambi na kusema kuwa shambulio hilo la kuchukiza linatukumbusha jinsi raia wakiwemo watoto wadogo wanavyolipa gharama za makosa wasiofanya huku wakinyimwa haki zao ikiwemo haki ya elimu. Wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza wanaunda karibu asilimia ishirini ya wakazi wote milioni ishirini Cameroon, nchi ambayo lugha yake rasmi ni Kifaransa. Wazungumzaji hao wa Kiingereza katika eneo la magharibi wa nchi hiyo wanalalamika kuwa wananyanyaswa wana na kutengwa na serikali kuu na wananyimwa haki zao kama raia wa Kamerun. Hivyo baadhi ya wakazi wa eneo hilo wameanzisha uwasi wakitaka kujitenga. Zaidi ya magaidi hamsini wameuawa na wengine wanne wametiwa mbaroni katika operesheni iliyofanywa kaskazini mwa Mali wiki iliyopita, afisa mmoja wa jeshi amesema, ndege zisizo na rubani zinazochunguza harakati za eneo la kaskazini mwa Mali ziliona msafara mmoja wa pikipiki wa magaidi hao na hapo kukafanyika mashambulizi ya anga yaliyoua magaidi hamsini na kutiwa mbaroni magaidi wengine wanne, kwa mujibu wa taarifa hiyo, silaha na vifaa mbalimbali vya kijeshi vya magaidi hao vimechukuliwa ngawira wakati wa operesheni hiyo iliyofanyika siku ya Ijumaa. Operesheni hiyo ni pigo kubwa kwa genge hilo la kigaidi lililotangaza utiifu wake kwa mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kwa mara nyingine imethibitishwa kivitendo kuwa Mali si maficho salama ya magenge ya kigaidi. Katikati ya mwezi uliopita wa Oktoba, duru za kiusalama nchini Mali zilitangaza habari ya kuuawa na kujeruhiwa makumi ya watu katika mashambulio matatu ya kigaidi. Watu ishirini na watano wakiwemo wanajeshi kumi na watatu waliuawa kwenye mashambulizi hayo na makumi ya wengine walijeruhiwa. Mwaka 2012 kulitokea mapinduzi ya kijeshi nchini Mali, na tangu wakati huo hadi hivi sasa magenge ya kigaidi yamekuwa yakitumia kukosekana serikali kuu yenye nguvu kufanya mashambulio na kuteka maeneo mbalimbali ya kaskazini na katikati mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa unaojulikana kwa jina la MINUSMA pamoja na wanajeshi wa Ufaransa walitumwa nchini Mali tangu katikati ya mwaka 2013, lakini wameshindwa kuzuia mashambulizi ya ya magenge ya kigaidi. Na Malawi inatazamiwa kuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufuata mkumbo wa Marekani wa kufungua ubalozi katika mji mtakatifu wa Kuds au Jerusalem huko Palestina, ambayo inakaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Waziri wa mambo nje wa Malawi Eisenhower Mkaka amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa utawala wa Israel Gabi Ashkenazi mjini Kuds au Jerusalem. Mkakaameutaja uamuzi huo wa kufungua ubalozi tukufu kama hatua ya kijasiri na yenye umuhimu mkubwa. Kadhalika, waziri wa mambo nje wa Malawi amepongeza hatua umoja wa, hatu wa falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizaini chini ya amri ya Marekani. Ashkanazi, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel, kwa upande wake amesema ubalozi huo wa Malawi ndani ya ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu utaanza shughuli zake rasmi katika msimu wa joto kali mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja na eti Tel Aviv inatarajia kuwa nchi nyingine za Afrika zitafuata mkumbo huo. Rais Trump wa Marekani aliyohamisha uh, ubalozi wa nchi hiyo kutoka Tel Aviv mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba na miezi michache baadaye Guatemala na Paraguay zikafuata uh, mkumbo huo. Hii ni katika hali ambayo hatua hiyo imelaaniwa kimataifa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu onyo la waziri wa mambo ya nje wa Rusia kuhusu uwepo wa mamluki elfu mbili wa kitakfiri katika eneo la Nagorno Karabakh. Rusia daima imekuwa ikitahadharisha kuhusu hatari ya uwepo wa makundi ya kigaidi yenye misimamo ya kupindukia mipaka katika nchi hiyo na nchi nyingine za Kaukesia na Asia ya kati na imesisitiza udharura wa kupambana na makundi hayo. Ni kwa msingi huo ndipo ikaonya tena dhidi ya uwepo wa makundi hayo katika vita vya Nagorno Karabakh na matokeo yake hatari kwa usalama akisema kuwa Rasia imezitaka nchi zote za kigeni zinazohusika katika vita vya Nagorno Karabakh na hasa Uturuki zitumie ushawishi wao kuzuia mamluki walio katika eneo la Asia ya magharibi kupelekwa katika eneo hilo la vita. Sergey Lavrov, waziri wa mambo nje wa Rasia, amesema tayari eneo hilo la vita lina mamluki elfu mbili wa kigeni. Amesema suala hilo tayari lilikuwa limejadiliwa tarehe 27 Oktoba na rais Vladimir Putin wa nchi hiyo katika mazungumzo na marais wenzake wa Uturuki, Armenia na jamhuri ya Azerbaijan. Katika matamshi yake hayo, Lavrov alikuwa ameashiria siasa za kieneo za Uturuki, ambayo imeamua kutumia mamluki wa magaidi ili kufikia malengo yake katika maeneo ya mgogoro, na kama tunavyoona ikifanya katika mgogoro wa hivi sasa wa nagorno Karabakh na kabla ya hapo, huko Libya. E, siasa hizo za Uturuki zimefanikiwa kwa kiasi fulani ambapo tunaona kwamba imeliwezesha jeshi la jamhuri ya azerbaijan kukomboa baadhi ya sehemu zilizokuwa zimetekwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la armenia huko karabakh mwenendo huo ungali unaendelea na kidhahiri uturuki imeazimia kutekeleza siasa hizo za vita hadi mwisho siasa ambazo bila shaka zinaweza kuwa tishio kwa usalama wa nchi jirani na jamhuri ya azerbaijan Zikiwemo Russia na Iran. Kwa maelezo hayo, eh, kabla ya kuwa uh, wasiwasi kuhusu uh, magaidi hao wenye misimamo ya kupindukia mipaka uh, unatoka uh, na, na vita vya hivi sasa huko Karabakh zaidi unahusiana na kuendelea kuwepo kwa mamluki hao nchini Jamhuri ya Azerbaijan na hasa katika maeneo ya mpaka wa Iran na uwezekano wa ku penya hadi kwenye eneo la Kaukeshia kusini na hatimaye kuingia Rasia. Akizungumzia suala hilo hivi karibuni, Sergei Narishkin, mkurugenzi wa idara ya intelijensia ya kigeni ya Rasia, amesema kwamba eneo la Nagorno Karabakh huenda likabadilika na kuwa lango la kuingia makundi ya magaidi wa kimataifa katika e, nchi za eneo ikiwemo Rasia. Ni kutokana na kuhisi hatari hiyo ndipo Rasia ikaamua mapema kupambana vikali na makundi hayo ya kigaidi ili kuyazuia kuingia au kuwa karibu na mipaka yake. Hiyo ndio moja ya sababu kuu za kutumia jeshi lake huko Siria tokea Septemba 2015 ili ipambane na kuo magaidi hawa ambao wengi wao ni raia wa Rasia, Asia kati au nchi nyingine za Kaukeshe kabla ya kuingia katika ardhi yake. Pamoja na hayo lakini siasa za serikali ya Uturuki za kutoa mafunzo ya kijeshi kwa makundi ya kigaidi na kuyatuma kwenye maeneo ya vita zimeitia Rasia wasiwasi mkubwa. Rasia haiko peke yake katika hilo, bali hata Iran imebainisha wasiwasi wake mkubwa kuhusiana na kuwepo makundi hatari ya kigaidi huko Nagorno Karabakh na karibu na mpaka wake. Uzoefu wa Siria umethibitisha wazi kwamba makundi hayo yenye fikra za kupindukia mipaka na ya kitakfiri yana uadui mkubwa na Iran na Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na kutumia ukatili wa kutisha dhidi yao kila anapopata fursa. Ni ukweli huo ndio umeipelekea Iran kutoa onyo kali kuhusu uwepo wa magaidi hao karibu na mipaka yake. Akizungumza siku ya Jumanne Novemba tatu, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema magaidi hao ambao, kwa mujibu wa ripoti za kuaminika, wameingia katika eneo, hawapasi kuruhusiwa kukaribia mpaka wa Iran na wakifanya hivyo watapata kichapo kikali. Kwa kutilia maanani maonyo na misimamo hiyo mikali ya Rasia na Iran, Uturuki inapasa kurekebisha siasa zake kuhusu magaidi hao, na hasa ikizingatiwa kuwa kadiri inavyozidi kuwatuma mamluki katika eneo la Kaukesia, ndivyo usalama wa eneo hilo unavyozidi kuwa hatarini. Na bila shaka, kukabiliana na hatari hiyo inayozidi kuongezeka kila siku kunahitajia ushirikiano wa nchi zote husika na jirani na Jamhuri ya Azerbaijan zikiwemo Russia na Iran. Kwa mujibu wa Gennadi Odiev, mtaalamu wa masala ya kisiasa wa Rasia, Iran ni nchi muhimu iliyowajibika na imekuwa ikifanya juhudi zake zote kwa ajili ya kuzuia wageni uh, uh, au ajinabii wakiwemo magaidi kuingia katika eneo la Kaukesia, bahari ya Kaspi na maeneo mengine yaliyokaribu nayo. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, shukran kwa kuendelea kuwa nasi asubuhi ya, ya leo kutoka hapa Teheran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya baraza la wasikilizaji. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kusikiliza baraza la wasikilizaji Baraza la wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Heki, la wasikilizaji. Bado tumo ndani ya mwezi mtukufu wa mfunguo sita, wapenzi wasikilizaji, mwezi ambao kama tulivyosema kwenye vipindi vilivyopita vipindi, vipindi vya baraza la wasikilizaji vinayapa umuhimu zaidi maoni yanayohusiana na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, umoja baina ya Waislamu, mshikamano kati yao na vitu kama hivyo ndani ya mwezi huu mtukufu wa mfunguo sita. Hii ni kwa sababu mbali na kwamba mwezi wa mfunguo sita ndio hushamiri zaidi mapenzi ya Waislamu kwa kiongozi wao wa mtukufu, lakini pia umoja ndani yake umo kwa wingi ikiwemo ile wiki ya umoja wa kiislamu iliyomalizika Jumanne wiki hii. Wiki hiyo ni baina ya mwezi 12 hadi mwezi 17 mfungo sita, yani Rabiul Awal mwaka huu, na kutokana na kuenea ugonjwa wa covid COVID-19, maadhimisho ya wiki hiyo yamefanyika kwa njia ya mikutano na makongamano mbalimbali mbali, kwa njia ya interneti, ambapo wapenzi wa bwana mtume Muhammad rema za Allah zoe juu yake na ahali zake kutoka kona zote za dunia ahmedi wameshiriki kiufanisi kwenye mikutano na makongamano hayo, kujadili masuala yao na ya ulimwengu wa Kiislamu kiujumla kabisa. asmana miito mbalimbali imetolewa kwenye makongamano hayo, ukiwemo mwito muhimu wa katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu Hujjatul Islam Hamid Shariari ambaye alizitaka nchi za Kiislamu kuunda komandi na jopo kazi la pamoja kwa ajili ya kutatua matatizo ya ulimwengu mzima wa Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, leo pia tutazingatia zaidi maoni ni maoni kuhusu umoja baina ya Waislamu na yale yanayohusiana na Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na aali zake, haswa baada ya Ufaransa ikiongozwa na rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron alisahau uh, protokali zote za kisiasa na kidiplomasia na kuamua kutangaza waziwazi chuki zake dhidi ya bwana mtume mtukufu na waislamu kiujumla. Maoni ya aina hiyo ndiyo yatapamba kipindi chetu leo hii, thawaban. Tukipata nafasi ya kurusha maoni kuhusu maudhui nyinginezo hatutosita kufanya hivyo. Kipindi chetu leo kinafunguliwa moja kwa moja na barua yake mwana baraza bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Asma, barua yake ni ndefu na tutalazimika kuifupisha kwa sababu maoni tulionayo hapa ni mengi sana. Anasemaje bwana Shebe? Bwana Shebe ameandika maneno mazuri, ameanza kwa kusema tunamshukuru Allah kwa kutujalia kuwemo tena ndani ya mwezi wa mfungo sita, mwezi ambao alizaliwa kipenzi cha Allah tena mtu ambaye alitumwa ulimwenguni ili aje awe ni rehma ulimwenguni, mtu ambaye halitajwi jina la Allah ila jina lake pia hutajwa huyu. Ndiye kiumbe bora katika ulimwengu huu, na ndio maana maadui wanamwonea wivu mtukufu huyu Mtume Muhammad kwa kumtweza na kumkejeli. Ama kwa upande wa mwito wake, Bwana Shebe anasemaje? Asma Anasema mwito wangu kwa walimwengu wote ni kwamba kama tunataka kuongoka hapa duniani na kesho akhera, basi na tumsome, na tumjue na tumfuate mtukufu huyu. Umoja na mafanikio ya waumini wote, hayatakuwa na majuto wala kusaga meno. Na wahusia Waislamu wote ulimwenguni, tuimarishe mshikamano wetu kama tulivyofunzwa. Iwapo tutazozana sisi wenyewe kwa wenyewe, basi ni faida kwa adui. Kwa nini tufanye utafiti kutaka kuiga mafunzo ya kina Shakespeare na wanafalsafa wa kilimwengu, na ile hali Allah ashatupa kiigizo chema kabisa, naam ruwaza njema. Nadhani Asma tumalizie hapo. Maoni yake yanaendelea, lakini tumalizie ya hapo, na hasa alipogusia kwamba wakati maadui wanapokuja kuwashambulia Waislamu hawaangalii huyu ni Shia, huyu ni Suni, wao wanachanganya kwa pamoja. Lakini Waislamu cha kushangaza ni kwamba wana zozana na kukwakurana wao kwa wao. Naam, ni maoni na mapendekezo na dua, amesoma pia dua. Bwana Shebe, tunamshukuru, tunamshukuru sana kutoka huko Old Town, eneo la Ingilane, nchini Kenya. Asante Bwana Shebe. Mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ametutumia maoni yake kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili Radio rr. Anasikitika kuona wakati huu ambapo Waislamu wanahimizwa kuwa kitu kimoja, Mtume wa Mwenyezi Mungu anavunjiwa heshima na maadui, Waislamu wanateseka kila kona ya dunia, badala ya mashehe kuimarisha umoja na mshikamano wao, ndio kwanza wanatumia mitandao ya kijamii kutunishiana misuli na kushambuliana. Ameandika, ni aibu tupu mashehe wanapotunishiana misuli mitandaoni. Anasema si jambo geni kwetu kushuhudia midahalo na malumbano ya hoja mbalimbali mbali kupitia vyombo vya habari, na mwisho wa siku mwafaka hupatikana, ila kwa sasa kupitia mitandao ya kijamii anasema tunashuhudia mashehe wakitunishiana misuli, huku wakitumia majukwaa ya mtandaoni bila hata chembe ya aibu, kulumbana na kutukanana hadharani, badala ya kutumia mitandao hiyo ya kijamii yenye watu wengi kuutetea na kuupigania Uislamu, ndio kwanza tumegeuza fimbo ya kuchapana, kutukanana na kukejeliana. Halafu anaendelea, mfano wa malumbano hayo ni ugomvi ule tulioona baina ya Sheikh Muhammad Idi na Sheikh wa mkoa wa Dar es Salaam Al-Haji Al-Hadi. Ameandika anasema, kwa kweli badala ya kuwenzi mwezi huu mtukufu wa upendo na kuoneana huruma, ndio kwanza mafahali wawili, vigogo, wanatunishiana misuli mtandaoni. Rai yangu, anasema, ni kwamba yatupasa kurejea kwa Allah kwa haraka sana. Vile vile anasema niseme kwa hili la ugomvi wa mashekhe, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Ni mimi mwanabaraza Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, ni muhimu sana kadiri Waislamu watakavyoweza kuepusha mizozo na malumbano, ni muhimu sana na bora <tune> Nam, kilichoko hewan ni kipindi cha baraza la waskilizaji kutoka katika studio hiziza Jamicam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni 989356487 email yetu ni swahili radio iri ir, mtandao wetu wa intaneti ni padcom sw. Asma, unaonaje tukaenda na maoni kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la vema Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, watangazaji wote wa redio Tehran, nawapa pongezi zangu inshaallah kwa kazi nzuri mnaofanya. Lingine kuhusu Ufaransa kuleta matusi dhidi ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam, hichi ni chanzo ambacho Waislamu wenyewe wamekianza na wazingatii kile wakifanyalo kisheria kama vile wanaoongozwa na Suudia wakienda katika matembezi yao Ufaransa waonekana ni Waislamu, wakaana ao hao kama ni ulevini, wanakaa baa pombe wanakunywa pamoja, matusi wanatoa pamoja ya kilevi, na ni watu wakubwa, maanake wanakutana na vya vile na viongozi wa Kifaransa. Hizi ndizo zimeleta matusi makubwa kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwa kuto kumfahamu. Kwa hivyo kejeli zao dhidi ya bwana Mtume. Yote haya ni chanzo cha Saudia na washirika wake, kuwa wako na matusi si ya moja kwa moja kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini matendo yao yaonyesha matusi pale ambapo watakapokuwa wanasema na kuandika vitabu vyao kwamba yule afuataye ahlul bayti rasulillahi sallallahu alaihi wa alihi wasallam yeye ni kafiri. Hii ni kitu ambacho ina athari kubwa sana kwa sababu wewe utasema tu yule akusikilizaye hiwajua kabisa kwamba kama huyu afuataye al -al alalbeiti rasulillahi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anayeamini kizazi cha bwana mtume ni kafiri, hii ina maana kwamba na mtume naye wanamtukana, ni kafiri vilevile. Naudhu billahi min dhalika. Mimi maneno haya yananitia uchungu kabisa, mtu kusimama akatukana mtume ile hali maneno yao wanajua vizuri kwamba hayawezi yakashusha hadhi ya Bwana Mtume, ni maneno ambayo yatazidisha hadhi ya Bwana Mtume. Kwa hivyo wao ndio wanaopoteza kama binadamu. Mfaransa yeye anahisi kwamba yeye kwa sababu hana dini anahisi kwamba anamtukana Bwana Mtume, lakini yeye mwenyewe ndiye anajitukana, kwa sababu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na ni mtume wa wote yeye matusi yake si matusi kwa bwana Mtume. Hakuna matusi anaweza kumtolea bwana mtume ambao hakutolewa, lakini yote, mimi lawama zote nazielekeza kwa Waarabu ambao ni Wasuudia na washirika wake. Assalamu alaikum warahmatullah. Sasa tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake msikilizaji wetu mtajika, na si mwingine bali ni bwana Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye kwa kweli tunamshukuru sana. Huwa anatuma sana maoni hapa. Ameandika naam, anasema tunamshukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Kanada wa kumpinga rais mpumbavu wa Ufaransa ambaye ameamua kumvunjia heshima bwana Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kutoa maneno ya kifidhuli dhidi ya Waislamu na Waislamu. Bwana Sherali anasema Uwahabi na vikundi vya kigaidi ni mapandikizo ya hao hao wa Magharibi katika umma wetu wa Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wala vitendo vyao viovu havina uhusiano wowote na Mtume wala na Waislamu kama alivyosema waziri mkuu wa Kanada. Bwana Sherari Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anaendelea kutoa dukuduku lake baada ya rais wa Ufaransa kutoa maneno ya kifidhuli dhidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Waislamu kiujumla, akimwambia Emmanuel Macron kwamba ewe raisi mpumbavu wa Ufaransa, je, umekaa na kujiuliza waliofanya mauaji katika msikiti huko Canada na new Zealand ni Waislamu? Hapana, si Waislamu, ni Wakristo. Sasa atawaita nini hao? Atasema pia kuwa kuna ugaidi na ufashisi wa Kikristo taban? Sisi tuna laani mauaji ya Ufaransa kama tunavyolaani mauaji ya misikitini huko Canada na new Zealand, lakini hatuhusishi vitendo viovu na imani za kidini za watendaji wa uhalifu huo. Tuelewe kuwa si kila anayesema Allahu akbar ni Mwislamu. Ni watumwa waliopandikizwa na ha hao hao wakuu wa nchi za Magharibi na katika kusimama kidete kumtetea Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Bwana Sherari Fazl anasema, hujuma na chuki dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na dhidi ya dini yoyote ni tabia ya kinyama. Kuelimishana ndiyo binadamu kamilifu. Enyi wanadamu, sote kwa pamoja tuna nyenzo na wasomi wa kutuelimisha, tukaelewa watu watukufu kama Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na tukiwajua, hatutothubutu kamwe kuwavunjia heshima. Ni aibu kwa wanadamu kutojielimisha na kutoa matamshi ambayo mtu hajui uhakika wake. Enyi wanadamu, turudini katika ubinadamu wetu. Ni kwa njia hiyo ndipo maelewano na amani itapatikana kwetu sote. Tusiwavunjie heshima viongozi watukufu kwa ujinga wetu. na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa dakika za kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji leo hii. Mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid. Ishini salama kukupenda. Wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza baraza la wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu na, na tunalikunjua jamvi letu dondoo za magazeti ya afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuangazia magazeti nchini Kenya, na aghalabu ya magazeti nchini humo yameipa umuhimu habari kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta jana kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi ya korona nchini humo. Taifa Leo limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho COVID, uhuru akiri makosa. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta amekubali kuwa mapuuza yake na viongozi wenzake kuhusu janga la korona yamechangia sana nchi kupiga hatua nyuma katika mwezi uliopita. Katika hotuba yake kwa taifa jana kuhusu hali ya covid-19 nchini Kenya, rais alikiri kuwa mikutano ya kisiasa iliyoshamiri katika mwezi uliopita ilichangia ueneaji virusi. Ili kuzuia maambukizi zaidi, rais Kenyatta alitangaza kanuni kadhaa ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku mikutano ya hadhara kwa siku sitini zijazo. Aidha, wanafunzi wa shule za msingi na upili watarudi shuleni Januari 2021. Mhariri wa gazeti la Taifa Leo ameangazia hotuba hiyo ya rais Kenyatta na kuandika, inashangaza kuwa kufikia sasa bado kuna baadhi ya watu wanaotilia shaka uwepo wa korona na maangamizi ambayo ugonjwa huo wa covid 19 husababisha kwa binadamu. Uepushaji wa maambukizi ni jukumu la kila mmoja wetu, haijalishi kila kile ambacho wanasiasa wanafanya, kwani raia atakapotaabika hakuna mwanasiasa atakuja kumsaidia. Tusitizame kile kiongozi e, au kile viongozi wanafanya kisha tuwafuate kikondoo, bali tutii mawaidha ya wataalamu, ameandika mhariri wa Taifa Leo. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho nyumba hamsini za porwa wakazi wa kilala 444. Likifafanua, gazeti hilo limeanika kuwa familia hamsini zinazoishi katika jengo moja la mtaa wa Mihango, eneo la utawala, kaunti ya Nairobi, jana waliamkia kisa cha kushtua, walipopata waliporwa wakati walipokuwa wamelala. Kisa hicho kilitokea usiku wa manane na kimewatia hofu wakazi wa Nairobi. Baadhi ya wakazi wa jengo liloporwa wanasema waliamka wakapata milango yao ikiwa wazi na mali zao zimeibiwa. Wezi hao walipora vifaa vya kielektroniki, simu, pesa na hata nguo zilizokuwa zimeanikwa. Gazeti la Daily Nation kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele, limeipa muhimu habari kuhusu uchaguzi mkuu wa Marekani na kuandika kuwa nchi hiyo inakabiliwa na hali ya wasiwasi, huku matokeo ya uchaguzi wa rais yakisubiriwa. Aidha, gazeti hilo lina picha ya watu watatu wenye asili ya Kenya ambao wamegombea viti mbalimbali mbali katika uchaguzi wa Marekani. Gazeti la Standard lina habari isemayo kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, Fatou Bensouda, ameitaka serikali ya Kenya ikabidhi mahakama hiyo watu wanaoshukiwa kuhusika na rushwa katika kesi ya naibu wa rais William Ruto, kesi ambayo tayari ilishatupiliwa mbali na mahakama hiyo. Kauli hiyo imekuja baada ya wakili Paul Gisheru wa Kenya kujisalimisha katika mahakama hiyo yenye makao yake Bihegu Holanzi. Gisheru ambaye amekuwa akitafutwa kwa muda mrefu anadaiwa kuhusika katika kuwashawishi vibaya mashahidi au mahakama. Kibali cha kukamatwa kwake kilitolewa mwaka 2015. Sasa tunaelekea nchini Tanzania na kuliangazia gazeti la Mwananchi ambalo limeipo muhimu habari ya kuapishwa Rais John Pombe Magufuli leo, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho matarajio uh, makubwa Magufuli akiapishwa. Gazeti hilo pia lina habari semayo, Dkt Mwinyi yaanza na bandari Zanzibar. Habari hiyo inahusu hatua ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt Hussein Ali Mwinyi kumteua na Hat Muhammad Mahfudh kuwa mkurugenzi wa shirika la bandari Zanzibar. Sasa Naliangazia gazeti la Habari Leo toleo la mtandaoni ambalo limeandika kuwa takribani wakuu wa nchi na viongozi wa kimataifa kumi na wawili leo wanatarajiwa kuhudhuria sherehe za kihistoria za kuapishwa rais mteule John Magufuli kwenye uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma kwa mara ya kwanza tangu Tanganyika, sasa Tanzania, ijipatie uhuru wake mwaka 1961. Marais wote wa Tanzania wamekuwa wakiapishwa Dar es Salaam, hivyo ni mara ya kwanza kwa rais kuapishwa katika mji wa Dodoma ambao ni makao makuu ya serikali. Nahitimisha udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko Uganda kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa mgombea urais wa upinzani Robert Kyagulanyi Ssentamu, maarufu kama Bobi Wine, amesema atazindua ilani yake ya uchaguzi Ijumaa katika mji wa Mbarara ambao ni ngome ya rais Yoweri Museveni kwani alizaliwa katika eneo hilo. Namai asina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteeni makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 95 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Tumeshasema ya kutosha kuhusu suala hilo, kwani ni maudhui pana na imehimizwa mno na dini tukufu ya Uislamu. Hadi sasa tumelithibitisha hilo kwa ushahidi wa Quran na sunna za masum. Lakini katika kipindi kilichopita tulisema kwamba haki hiyo ni ya kimaumbile kwa kila mwanadamu bila ya kujali itikadi yake ya kidini, utaifa, rangi au mahala anapoishi. Kila mwanadamu anakiri kwamba ni haki ya mtoto kupewa malezi mazuri na wazazi wake. Katika sehemu ya tisini na nne ya mfululizo huu Tulianza kuashiria zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu haki hiyo. Leo tutaendelea na tulipoishia. <muchilisimu> Naam, ndugu wasikilizaji, tukija katika nyaraka za kimataifa pia tutaona kwamba malezi yamepewa umuhimu maalum. Kifungu cha 18 cha mkataba wa haki za watoto kinasema Nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kufanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini na kutambua rasmi msingi unaosema kwamba baba na mama wa mtoto wana majukumu ya pamoja ya kumlea na kumkuza mtoto. Wazazi wawili au aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto wana jukumu la kimsingi katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. Jukumu hilo kubwa zaidi ni kumthaminia mtoto manufaa yake ya kimsingi. Vilevile, nchi wanachama wa mkataba huu, na kwa ajili ya kudhamini na kutia nguvu haki zilizoainishwa na mkataba huu, zinaahidi kuwapa ushirikiano unaotakiwa wazazi wawili au wasimamiaji wa kisheria wa masuala ya mtoto ili watekeleze kwa njia sahihi na kiurahisi majukumu yao ya kumlea mtoto na zianzishe taasisi zisahilishe mambo na zitoe huduma zinazotakiwa kwa ajili ya kudhaminiwa inavyotakiwa malezi ya mtoto. Kifungu hicho, kusema kweli, kinaonyesha jukumu la wazazi wawili na kila aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto nyaraka nyinginezo pia zimelipa umuhimu suala hilo. Umuhimu wa haki hiyo umetajwa vizuri katika kifungu cha kumi cha mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Vifungu vya 23 na 24 vya mkataba wa haki za kisiasa na raia navyo vimetaja vizuri haki hiyo pamoja na nyaraka nyinginezo. Nukta nyingine ni kwamba serikali za nchi nazo zina wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika hilo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa majukumu hayo unatakiwa kufanyika kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine serikali za nchi zina majukumu ya kuweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu lao zito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yaani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Tutasema zaidi kuhusiana na suala hili katika kipindi kijacho, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 19 mfungo 6 sita Rabiul Awal 1442 Hijiria sawa na Novemba 5 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alifariki dunia James Clerk Maxwell, mwanafizikia maarufu na mwasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba mwaka 1831 miladia Mwaka elfu moja mia nane sabini na moja miladia alitoa kitabu chake kwa jina la umeme na mvuto wa sumaku yaani magnetism. Haukupita muda mrefu, akateuliwa kuwa mwadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika kitabu chake aliweza kubainisha kwa namna nzuri radi ya mali na taathira nne mkabala na upeo wa kielektroniki na nguvu ya sumaku sambamba na kufanikiwa kugundua kanuni ya mwanga na umeme. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita yani tarehe 5 Novemba mwaka 1944 Dr. Alexis Carrel, mwanabiolojia na mwanafalsafa wa Kifaransa, aliaga dunia. alizaliwa Juni 28 mwaka 1873 katika mji wa Lyon nchini Ufaransa. Mwaka 1912 Dr. Carrel alitunikiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba. Alitumia kipindi fulani katika maisha yake ya kutalii na kuzitembelea nchi mbalimbali zikiwemo za Kiislamu na kushuhudia kwa karibu mila na tamaduni za nchi hizo. Kwa sababu hiyo, Dr. Alexis Carrel amesisitiza mno katika maandishi ya vitabu vyake juu ya umuhimu na nafasi ya dini na masuala ya kiroho katika maisha ya mwanadamu. Nadharia nyingi za msomi huyo zimo katika kitabu mashuhuri alichokipa jina la Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana, ambamo ndani yake anapinga demokrasia ya kimagharibi. Siku kama ya leo, miaka 42 iliyopita, wafanyakazi wa redio na televisheni ya Irani walianza mgomo wakipinga utawala wa Sha. Mgomo huo ulifanyika kwa shabaha ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala wa Sha na kuharakisha mwenendo wa kuipindua serikali yake. Siku hiyo hiyo, maafisa wa jeshi la Sha walishambulia taasisi za magazeti na vyombo vya habari na kuwatia nguvuni waandishi kadhaa. Hiyo ilipelekea kusitishwa uchapishaji wa magazeti yaliyokuwa yakichapishwa kwa wingi nchini. na siku kama leo miaka sita iliyopita alifariki dunia George Jodak, mwandishi na malenga mkubwa wa Kikristo aliyeandika kitabu cha Imamu Ali, Sauti ya Uadilifu wa Mwanadamu. Jodak alizaliwa mwaka 1926 katika eneo la Marieun nchini Lebanon. Alikuwa mwadhiri wa fasihi na falsafa ya Kiislamu katika Chuo Kikuu cha Beirut. Aliandika vitabu 30, muhimu zaidi kikiwa ni kitabu hicho cha Imamu Ali, Sauti ya Uadilifu wa Mwanadamu, chenye juzuu tano Akielezea sababu ya yeye kuandika kitabu kuhusu Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam na si mtu mwingine yoyote, anasema watu wengi wa nchi za eneo la Ghuba Wajemi na Misri walinipa mapendekezo ya kwa mfano niandike kuhusu maisha ya makhalifa wengine wa Kiislamu, lakini e, sikukubali. Sisemi kwa sababu hao wengine walikuwa wabaya, la hasha, bali ni kwamba sikuona mtu mwingine bora na aliyefaa kuzungumziwa kama Imamu Ali bin abi Talib. Hii ni kwa kuwa mapinduzi ya mtukufu huyo yalikuwa mapinduzi ya kibinadamu, kijamii, kifikra na kiutamaduni. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla hatujaondoka ni muhtasari wa habari za dunia. Huku zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa rais likiendelea huko Marekani, mgombea wa chama cha upinzani cha Demokrat, Joe Biden, amesema anayakini kuwa atapata ushindi, lakini katika upande wa pili rais Donald Trump wa chama cha Republican amedai kuna wizi wa kura na hivyo atalalamika. Ghasia nazo zinaripotiwa kuenea kote Marekani, huku waungaji wa kila mgombea uh, wakitaka Haki itendwe. Hadi kufikia sasa, Biden amepata asilimia hamsini nukta nne ya kura zote zilizohesabiwa huku Trump akiwa na asilimia arobaini na nane. E, na e, Biden amepata pia kura mia mbili sitini na nne za baraza maalum la wajumbe wanaomchagua rais huku Trump akiwa na kura mia mbili kumi na nne. Hadi sasa, zaidi ya magaidi hamsini wameuawa na wengine wanne wametiwa mbaroni katika operesheni iliyofanywa kaskazini mwa Mali wiki iliyopita na walimu kadhaa wametekwa nyara katika shule moja huko magharibi mwa Kamerun, eneo ambalo linashuhudia uwasi. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarakeni, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.