Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Bayina aya ya sita mpaka ya nane <tutu> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi, kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars todaycom sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumatano, tarehe 18 Mfungu 6 Rabiu Lawal mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 4 Novemba 2020 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mawaidha maalum yatakayohusu maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Hamid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Iran lasema halitaruhusu adui atekeleze hujuma. Jeshi la Somalia laangamiza magaidi 11 wa Al-Shabab. Rais wa Algeria aambukizwa virusi vya Korona, apatiwa matibabu nchini Ujerumani. Na kashfa ya wapiga kura waliofariki yaripotiwa katika uchaguzi wa rais wa Marekani. Habari kamili. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa na kusema liko tayari kukabiliana na tishio lolote lile dhidi ya taifa la Iran na mfumo wa Kiislamu. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe 13 Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ambayo mwaka huu imesadifiana na Novemba 3. Siku hii ambayo inajulikana kama siku ya wanafunzi, ni siku ambayo mwaka 1979 wanafunzi wa Irani waliteka na kudhibiti pango la ujasusi la Marekani nchini Iran la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran ambalo kwa hakika lilikuwa pigo kubwa la taifa la Iran dhidi ya Marekani. Katika taarifa hiyo jeshi la Iran limesema siku hiyo ni kumbukumbu -kumbu ya ghadhabu ya taifa la Iran kwa ukatili wa waliokuwa wakiunga mkono utawala ulioangushwa wa kifalme. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa historia ya uhasama wa Marekani dhidi ya Iran hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu inaonyesha kuwa Marekani daima imekuwa ikilenga kutoa pigo kwa taifa la Iran, lakini daima imekuwa ikishindwa. Jeshi la Iran limesema katika taarifa hiyo kwamba sababu ya kuendelea kushindwa Marekani mkabala wa Iran ni kutokana na kuwa macho taifa la Iran chini ya uongozi wa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Jeshi la taifa la Somalia, SNA, limewaua magaidi 11 wa kundi la Ashabab akiwemo kamanda mwandamizi katika mji wa Sablale, mkoa wa Loa Shabele. Afisa mwandamizi wa jeshi la Somalia Muhammed Abdulahi amesema kikosi maalum cha jeshi hilo kimetekeleza operesheni dhidi ya magaidi jana asubuhi. Katika operesheni hiyo, kamanda wa ngazi za juu wa Ashabab Muad Dere ameuawa. Dere alikuwa kamanda wa magaidi wa Shababu katika ukanda wa Juba na ameuawa akiwa na walinzi wake 10. Jeshi la Somalia limesema wote waliowawa akiwemo Dhere walikuwa wanatoka mkoa wa Midil Juba kuelekea Loa Shabele. Hayo yanajiri siku moja baada ya serikali ya Somalia kutangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kumwangamiza kamanda wa ngazi za juu wa wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kusini mwa nchi hiyo. Taarifa zimesema Abdullahi Osman anayefahamika kwa jina jingine kama Adega Ade aliuawa Jumapili katika operesheni ya kushtukiza ya kikosi maalumu cha jeshi la Somalia cha Danab iliyofanyika katika mkoa wa juba ya kati huko kusini mwa Somalia. Adega Ade aliangamizwa miezi michache baada ya Ashraf Azmi Abu Hamdan, kamanda mwingine mwandamizi wa Ashabab raia wa Nepal kuuawa pamoja na wapiganaji wengine watatu wa wa kundi hilo katika operesheni ya jeshi huko kusini mwa Somalia. Ofisi ya rais wa Algeria imetangaza kuwa Rais Abdul Majid Tebon amepatwa na ugonjwa wa COVID-19 baada ya kuambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo. Mbali na taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo kuthibitisha kuwa Rais Tebon ameambukizwa virusi vya korona pia kwamba kwa sasa kiongozi huyo anapatiwa matibabu katika hospitali moja nchini Ujerumani. Kwa mujibu wa ofisi ya rais wa Algeria, hali ya kiongozi huyo ni ya kuridhisha. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha wiki hii kutangazwa habari nchini Algeria kuhusu hali ya afya ya Rais Abdul Majid Tiboni wa nchi hiyo. Mnamo wiki moja nyuma zilitolewa ripoti zenye migongano kuhusu hali ya afya ya kiongozi huyo. Siku ya jumatano iliyopita, ofisi ya kiongozi huyo ilitangaza kuwa Tebon mwenye umri wa miaka 74 amepelekwa Ujerumani kwa matibabu. Kabla ya hapo, rais huyo wa Algeria alikuwa amejiweka karantini kwa ushauri wa madaktari na kufuatia wafanyakazi kadhaa wa ofisi yake pamoja na mawaziri kadhaa wa serikali kuambukizwa virusi vya korona. Tume ya uchaguzi ya Uganda imewapasisha wagombea kadhaa kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, baada ya kukamilisha taratibu zinazohitajika. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio ripota wetu wa mjini Kampala, Kigozi Ismail. Akihutubia taifa baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi Uganda, mbunge wa Chadondo Mashariki Robert Chagulanyi amesisitiza kuwa huu ni mwanzo wa mapambano makali wa kung'oa udikteta nchini Uganda. Akasema jitihada hizi zilianzishwa na wakongwe wa kisiasa kama Samuel Gerere Paul wa DP, Dr Kiza Besije wa FDC na wanasiasa wengine pamoja na wananchi waliouawa katika mazingira mbalimbali mbali, tangu Uganda ipate uhuru. Mgombezi wa FDC Patrick Amriat naye aliidhinishwa na Simon Byamakama, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Makao makuu ya vyama hivyo viwili NUP na FDC yamezingirwa na mapolisi. Mgombezi wa FDC Amriat anasema udikteta uliopo ni lazima ukomeshwe. Baada ya kuidhinishwa kama mgombezi, rais Museveni ameonya wote wanaotaka kuvuruga amani nchini Uganda wakishirikiana na wageni watashughulikiwa kisheria. Wale wote wanaodhani kwamba watashirikiana na watu wa nje ili kuvuruga amani nchini Uganda, pole kwao. Wagombezi wengine walofaulu ni Katumba John, Wini Mayambala, Norbert Mao wa DP ambaye aliahidi kuweka misingi imara ya uchumi na kuondoa ubaguzi wa aina mbalimbali majenerali wastaafu mugisha muntu gregory henry tumukunde ni miongoni mwa waliotangulia siku ya kwanza 2 novemba mwaka 2020 nanse kalembe mwanamke mgombezi wa kipekee naye ameidhinishwa katika siku ya mwisho kampeni zitaanza rasmi tarehe 9 novemba mwaka huu na uchaguzi mkuu utafanyika mwaka ujao mwezi Februari. Wananchi wamehimizwa walinde amani na usalama, kwa sababu Uganda itabaki baada ya uchaguzi. Mimi ni Kigozi Smail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Smail. Kumepatikana idadi kubwa ya kura za watu waliofariki katika uchaguzi wa rais ulioanza jana Jumane nchini Marekani, huku kukienea hofu ya kuwepo wizi wa kura katika uchaguzi huo. Kwa mujibu wa taarifa ya CNN, wasimamizi wa uchaguzi katika jimbo la Florida wanasema wametibua njama ya kutumiwa majina ya watu 50 kupiga kura katika jimbo hilo. Aidha, katika jimbo la New York, gazeti la New York Post limeripoti kuwa kumepatikana kura ambazo zimetumwa kwa posta, lakini majina ya waliopiga kura wameshafariki dunia. Baada ya kampeni zilizokuwa na utata na vurugu, raia wa Marekani jana walianza wa kupiga kura kumchagua rais mpya kati ya Donald Trump wa Republican anayewania muhula wa pili na mpinzani wake wa chama cha Democratic Joe Biden. Ingawa jana ndio siku rasmi ya uchaguzi, watu wapatao milioni mia moja tayari walikuwa wameshapiga kura ya mapema, wakiwemo hao waliotumia njia ya posta kupiga kura. Na Rais Alassano Watara ameibuka mshindi katika uchaguzi wa rais nchini Ivory Coast, huku wapinzani waliosusia uchaguzi huo wakisema wataunda serikali ya mpito. Tume huru ya uchaguzi CEI imetangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi Oktoba 31 ambapo Watara ameibuka mshindi kwa asilimia tisini na nne nukta mbili saba ya kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi eh. Henry Conan Bede amepata asilimia moja nukta sita sita Kuado Konan Betin amepata asilimia moja nukta sita sita, Betin, asilimia moja nukta tisa tisa, na Pascal Afinguesan amepata asilimia sifuri nukta tisa tisa ya kura zilizopigwa. Tume hiyo imesema kiwango cha ushiriki kulingana na IEC ni asilimia 53.90. Matokeo haya yanatarajiwa kuthibitishwa na mahakama ya katiba. Wapinzani wa Ivory Coast ambao walisusia uchaguzi wa urais wamesema wataunda serikali ya mpito. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu la udharura wa umoja wa Kiislamu na kusimama kidete mbele ya ubeberu. siasa makini za jamhuri ya kiislamu ya iran haziwezi kubadilika kwa kuingia na kuondoka madarakani nchini marekani kiongozi fulani kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu aliyesema hayo jana katika hotuba yake iliyorushwa mubashara na televisheni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa bwana mtume muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Sadiq alaihi salam, ambapo sambamba na kubainisha nukta hii amesistiza juu ya udharura wa kutekelezwa siasa za busara na za utumiaji akili sambamba na kusimama kidete mbele ya ubeberu na upendaji makuu wa Marekani. Ayatullah Ali Khamenei amebainisha mambo matatu katika hutuba yake hiyo ambayo ni kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume sallallahu alaihi wa wasallam, wiki ya umoja, na kusadifiana matukio hayo mawili na kumbukumbu kumbu ya Aban 13 inayojulikana kama siku ya taifa ya kupambana na uistikbari. Kiongozi mwadhamu amebainisha nukta kadhaa muhimu ambazo zina umuhimu mkubwa katika mazingira ya sasa ya ulimwengu wa kiislamu na udharura wa kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na mfumo wa ubeberu, akibainisha umuhimu wa umoja katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hamenei sambamba na kuashiria malengo yaliyo nyuma ya pazia ya kumvunjia heshima Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, amesema uungaji mkono mchungu na mbaya wa serikali ya Ufaransa na baadhi ya mataifa kwa kitendo hicho kichafu ni ishara ya wazi kwamba nyuma ya pazia la vitendo hivi vichafu na vya kifidhuli ambavyo kama ilivyokuwa huko nyuma kuna mikakati na mipango maalumu iliyoandaliwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesema serikali ya Ufaransa ilimpa msaada mkubwa zaidi mwagaji damu mithili ya Sadam Hussein wakati wa vita vya kulazimishwa dhidi ya Iran, akaongeza kuwa kutetea ukatili wa kiutamaduni na jinai ya mchora vikatuni vinavyomdhalilisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ni sehemu ya pili ya sarafu moja ya kuwaunga mkono magaidi na Sadam. Nukta nyingine muhimu katika hotuba ya jana ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni kutoa taswira ya utambulisho halisi ya ustikbari na ubeberu wa Marekani. Kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikifuatilia suala la kuidhibiti dunia na imekuwa ikitumia kila wenzo, hata elimu na teknolojia kwa ajili ya kuendeleza sera zake za udhibiti na kuhodhi mambo. Kwa mara ya kwanza Marekani ilitumia silaha za nyuklia dhidi ya miji miwili ya Japani ya Hiroshima na Nagasaki, na kwa jinai yake hiyo ya kutisha ikawa imeanzisha bidaa mpya ya kutumia elimu na teknolojia kwa ajili ya kufikia malengo ya kibeberu. Katika kipindi hiki pia, baada ya shambulio la kigaidi la Septemba 11 ilianzisha bidaa nyingine kwa kuanzisha vita vya kutoa hukumu kabla ya kuthibiti kosa. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum cha mawaidha ya maulidi ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Mzungumzaji ni Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. La uqsimu bihadha lbalad, na naapa kwa mji huu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anaapa kwa mji wa Makka, na tabaan Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwake yeye inajuzu kuwa pia kitu chochote, na bila shaka kiapo cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala na kitu fulani, kiapo hicho siyo juzafan, siyo kiapo tu cha, cha upuuzi upuuzi, siyo kiapo cha kawaida ni kiapo chenye malengo maalumu na madhumuni maalum. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu alipoapa na Makka ni kwa sababu ya uzito wa Makka, ni kwa sababu ya ukubwa wa Makka, ni kwa sababu ya jambo la Makka. La uqsimu bihadha lbalad wa anta hillun bihadha lbalad, maneno makubwa haya Anamwambia sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wa anta hillum bihadha albalad, na wewe Muhammad ni mkazi wa mji huu unaishi hapa panapoitwa Makka. wa anta hillum bihadha albalad, na apa kwa Makka, na wewe unaishi hapa Makka. wa walidin wa ma walad. Na naapa vile vile na mzazi na alichokizaa. Ukiziangalia aya hizi Mwenyezi Mungu anapoiapia Maka na anayeishi Maka na aliyezaliwa Maka hakuna shaka, zinazungumzia zinaelekeza mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maulidi ni nini? Kabla ya kujibu maulidi ni nini, kwanza nataka tuchukue nukta hii muhimu kwamba matukio yanayotokea mahala fulani na siku fulani na nyakati fulani, matukio hayo ndiyo yanayozifanya siku fulani, miezi fulani, muda fulani ukawa ni muhimu kuliko muda mwingine, ukawa ni mzito kuliko kitu chingine. Tukio linalotokea mji fulani, tukio ndilo linaloweza kuufanya mji huo uwe ni mji mtukufu, uwe ni mji mzito, au uwe ni mji mwepesi na ni mji wa kawaida. ni ile iliyojengwa katika ardhi takatifu ya bonde la, la Makka. Kwa hiyo tendo la kuwepo Alkaaba lmusharafa al ni moja ya mambo yaliyoifanya Makka ikawa tofauti na Madina, ikawa tofauti na Najaf, ikawa tofauti na Karbala. Angalia, Ibrahim alaihi salam anakwenda kumuweka mwanawe Mungu nimewaweka wanangu kwenye ardhi ambayo haina memea, haina maji, haina chochote, lakini malengo makubwa ya Arabi pale, pana nyumba yako takatifu ili wamuabudu Mungu. Mungu wafanye watu wampende Ismaili na Hajar, angalia virozo na maajabu. Maka inakuwa nzito hiyo eh, anaishi nani? Ismaili na mama Hajar. Ismaili hana maji ya kunywa, mtoto analia, anapigapiga miguu Ukiwa na maradhi, ukiwa na balaa lolote, ukinuia, ukianywa, basi tatizo na maradhi uliokuwa nayo lazima kuondokea. Ni maji pekee ambayo wanasayansi wamethibitisha ni maji yaliyokuwa na virutubisho vyote. Hakuna duniani maji kama hayo ma uzamzam. Kwa kitendo cha kupatikana maji pale Makka ya miujiza ni moja lililoifanya ardhi ya Makka iwe si ardhi ya kawaida, lakini mwisho Kwa hiyo Makkah imepata utakatifu kwa nini? Kwa sababu ya haya matukio haya. Kwa hivyo matukio ni moja ya sababu yanayofanya mji fulani uwe ni mji sio wa kawaida, mwezi fulani uwe ni mwezi si wa kawaida, siku fulani si siku za kawaida, tarehe fulani siyo tarehe ya kawaida. Pili, iangalie yaumul Jum'ah Sasa wenyewe hawakuelezi ni msikiti wa lakini, tunatambua hapo ndiyo mahala ambapo ilianza aljumua ya kwanza, na hapo ndiyo mahala imeanza khutuba ya kwanza. Kwa hivyo salatul jumua ni tofauti na swala nyingine yoyote, si swala ya kawaida, na ndiyo maana ukisoma vitabu vyetu vya fiqhi vya Alimamu shafi'i vinaeleza kwamba swalatul jumaa kwenye mji mmoja inakuwa ni swala ya Ijumaa moja. Kwa hivyo kitendo cha kuswaliwa swalatul jumaa mkusanyiko pekee ndani ya wiki, khutba ya Ijumaa ambayo ni khutba inayolenga matatizo ya watu na mabalaa ya watu na solution katika mujtamaa wa watu mambo haya yakaipa siku ya Ijumaa iwe ni siku tofauti na siku nyingine, na matukio mengine mengi tu yaliyotokea katika siku ya Aljumaa. Lakini si hivyo tu, kuoga siku ya Ijumaa kabla ya kuja kwenye swala ya Ijumaa ni jambo liliotuliwa mkazo. Lakini vilevile vile siku ya Aljumaa tunasoma katika Sahihu Muslim, kitabu swala babu fadli yaumil jumua: inna Allaha khalaqa adama yaumal jumua Mungu amemuumba Adam siku ya Ijumaa, wa adkhalahu aljanna yawm aljumaa, na akamwingiza peponi siku ya aljumaa. Kwa hivyo Makka imepata sharaf, siku ya aljumaa imekuwa ni siku, si siku ya kawaida. Kwa nini? Kwa sababu ya matukio yaliyotokea katika siku hiyo. Sasa, maulidi ni nini? Kabla ya kujibu maulidi ni nini, kwanza nieleze hili la kwamba matukio yanayotokea katika masiku, katika miezi, katika mahala. Matukio hayo yanafanyaje? yanaipa siku inakuwa siku si ya kawaida, yanaupa mwezi unakuwa si mwezi wa kawaida, yanaupa mahala si mahala pa kawaida. Maka ambayo Mungu ameapa nayo, moja ya mambo yaliyoifanya maka si mahala pa kawaida ni kuzaliwa Mtume Muhammad katika ardhi ya Mtume Muhammad Makkah, ya ardhi, ni kukaa Mtume Muhammad katika ardhi ya Makkah, Mtume Muhammad katika ardhi ya Makkah, Mtume Muhammad katika ardhi ya Makkah. Abraha alituma jeshi kwa ajili ya kuivunja al-Kaaba, ametuma jeshi kwa ajili ya kuivunja al-Kaaba. Jeshi hilo linaongozwa na tembo, ni jeshi limekamilika na vifaru na kila kitu. Abdul Muttalib akawaambia watu wa Maka wakimbie, maana hawawezi kupambana na jeshi la Abraha. Kimbieni! Wakakimbia, wakapanda majabali. Abdul Mutalibu akamwambia Mungu, Mungu ilinde nyumba yako, hakuna wa kuilinda, ilinde na iangalie nyumba yako Mungu, nyumba yako ambayo ni nyumba kubwa na nyumba muhimu, wewe ndio wa kuilinda. Na yeye akakimbia milimani. Jeshi linakuja kuivunja alkaaba lilipokaribia na alkaaba tarmihim bihijaratin min sijil fajalhum kaasfin makul. Mungu akawafanya ni kama vile majani yaliyotobolewa tobolewa na wadudu wakasambaratika. Ah, haya, kwa nini tukio hilo? Kwa sababu masiku yale, masaa yale, kipindi kile ilikuwa ni kipindi cha kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo matukio yanafanya mahala pajulikane, mahala pawe patukufu, matukio. Kwa hivyo moja ya utukufu wa Makka ni kuzaliwa bwana huyu Muhammad bin Abdullah. Kwa hivyo siku ya kuzaliwa mtume si siku nyepesi, siku ya kuzaliwa mtume si siku ya kawaida, siku ya kuzaliwa mtume ni nzito zaidi, ni kubwa zaidi, hata kuliko mwezi wa Ramadhani. Usiku mmoja unaoitwa usiku wa Lailatul Qadri ikateremshwa yote. Sasa ikateremshwa wapi? Hapa kuna maneno mengi. Kuna wanaosema ikateremshwa mpaka mbingu ya dunia. Kuna wanaosema ikateremshwa mpaka mahala panaitwa Baitul Uzza, maneno mengi. Mufassiru al-Quran al-Quran al-Allama al-Sheikh al-Sadiqi ana naqish, anauliza nini falsafa na hikima Kumbe Qur'ani yote hii Lailatul Qadr ilishuka kwenye kifua cha Mtume Muhammad. Mtume akisomeshwa aya moja, yeye anakwenda mbele. Mungu akamwambia mwambie Muhammad a, usisumbuke, sisi kazi yetu tutaikusanya sisi, tutakusomesha wenyewe, tutakuelekeza sisi, tutaikusanya vizuri, wewe tusikilize, Jibril akikusomesha fuatilia, usilete ya kwako mapya hiyo anayojua bakia nayo mpaka tukueleze sisi, alafu translation yake tafsiri yake tarjama yake tutakueleza vile vile, nini maana ya Qur'an. Kwa hivyo ndugu zangu, siku aliyozaliwa Mtume si siku ya kawaida, ni siku kubwa mno, ni siku nzito mno, na ndiyo maana unaporudi kwenye kitabu cha Barzanji Jambo la pili, la tatu, Sheikh al-Barzanji ni msuni, madhhabi yake ni madhhabu al-Imam Shafi'i radhiyallahu anhu. Kwa hiyo hakuwa mshia. Sasa angalia ile siku aliozaliwa mtume anasemaje? Anasema siku, kuna mambo mengi ameyasema, lakini moja katika milango ya Barzanji anaeleza, anasema alipozaliwa mtume, dhahara kharaiq wa gharaibu ghaibiyya irhasan wa ilaman linubuwati, kitu kama hivi. Siku alipozaliwa mtume, palitokea miujiza, maajabu, mambo ya kutisha. Kwa nini? irhasan wa ilaman linubuwati, kwa ajili ya kueleza na kubashiri ya kwamba huyu anayezaliwa si mtu wa kawaida, anayezaliwa ni Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni nini maulidi? Kabla ya nini maulidi, lazima tutambue ya kwamba masiku, mahala na sehemu zinapata utakatifu kwa sababu ya tukio linalotokea katika siku hiyo. Mfungo sita, mwezi 12, mwezi 17 zimepata utakatifu kwa sababu ya tukio la kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mwisho tunamuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa baraka ya kuzaliwa Mtume Muhammad iwe ni sababu ya Mwenyezi Mungu kutuondolea matatizo yote tuliyokuwa nayo. Tunaelekea kwa mtume katika siku ile aliyozaliwa, kuzaliwa kwake iwe ni sababu ya kukusanya na kuwaweka pamoja Waislamu madhehebu zote, Mashia na Masuni, wawe ni kitu kimoja, wawe wanapendana kama kama ndugu moja. Lakini vile vile tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala siku ile ya kuzaliwa Mtume Muhammad iwe ni sababu ya sisi Waislamu, Mashia na Masuni, iwe ni sababu ya kuenzi umoja, mshikamano upendo, amani na watu kukaa vizuri. Kukupenda kwetu sisi ni wajibu, mambo yako ni mazuri ya ajabu. Kukupenda kwetu sisi ni wajibu, mambo yako ni mazuri ya ajabu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udunduzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumatano ya leo ya tarehe 4 Novemba, inaanza kuangazia magazeti ya nchini Kenya kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ambao umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho mpambano wa kura ya maoni waonyesha mwelekeo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, waitifaki wa naibu rais William Ruto wamejipanga kupinga mpango wa maridhiano wa BBI ikiwa imepita siku moja tu tangu rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga ambao ni waungaji mkono wakuu wa mpango huo kukutana na wabunge wao mia tatu mjini Naivasha siku ya Jumatatu ambapo walikubaliana kuiwasilisha rasimu ya mpango huo ipigwe kura na Wakenya kabla ya Juni mwakani vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na wakili katika kesi ya Ruto ICC ameondoka kuelekea The Hague bila ya kusema chochote, na Marekani ya amua likiashiria uchaguzi mkuu wa nchi hiyo unaoendelea hivi sasa. Taifa Leo na Daily Nation ametoa kipaumbele maalumu kwa habari ya mwito uliotolewa na viongozi wa makanisa na wa kisiasa wa kuitaka serikali ipige marufuku mikutano yote ya kisiasa na kufunga baa na maeneo ya burudani, wakisema imechangia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa Taifa Leo, hadi Jumatatu idadi ya watu waliofariki kwa Covid 19 ilikuwa imefikia 127, huku visa vipya 724 vikithibitishwa na watu 14 wakiaga dunia ndani ya muda wa saa 24. Hayo yanajiri huku rais Uhuru Kenyatta, naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga pamoja na washirika wao wakiwa wanaandaa mikutano ya kisiasa kote nchini. Lakini mbali na habari hiyo, kurasa mbele wa Taifa Leo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho hofu ya ghasia ya Amerika. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na watahiniwa 52 wa KCSE waambukizwa corona shuleni, Raila aongoza harambee kusaidia kanisa Pokot Magharibi, na DPP kuwasilisha mashahidi 30 katika kesi dhidi ya Jumwa. Naelekeza sasa darubini ya macho yetu magazetini nchini Tanzania, ambako matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamevutiwa zaidi na habari za kukamatwa na kuachiwa viongozi wa vyama vya upinzani hasa wa CHADEMA na ACT Wazalendo. Vigogo upinzani waachiwa, ndivyo lilivyoandika Mwananchi na kufafanua kwa kuandika, ni baada ya kukamatwa wakituhumiwa kupanga maandamano kuhujumu, watakiwa kuripoti polisi kesho, wengine watu wa mahakamani. Tanzania limeandika baada ya Zito, polisi sasa wamsaka Mdee. Mambo sasa asema, jalada shauri la Kinamboe lapelekwa kwa mwanasheria mkuu hata hivyo gazeti la Majira limezungumzia habari hiyo kwa anwani inayogongana na ile ya Mwananchi, likiandika Zito, Halima Mdee wasakwa na polisi, ni kuhusiana na sakata la maandamano, wengine 14 waendelea kushikiliwa, yumo Mboe, Lema, Jacob, jalada lao la tua kwa AG. Gazeti la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo, Dkta Mwinyi aanza kwa staili ya JPM vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na viongozi wa dini waonya taasisi za kimataifa na marais watano kushuhudia kuapishwa Magufuli. Ama, miongoni mwa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipasheni ni NCC, NCCR mageuzi yasema uchaguzi mkuu ulivurugwa. Nalo gazeti la Uhuru limeinukuu taasisi ya redit ikisema uchaguzi mkuu nchini ulikuwa huru na haki na tunamalizia nchini Uganda kwa kutupia jicho kurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monita, ambao umepambwa na kichwa cha habari kilichookolezwa wino mweusi kisemacho majenerali watatu katika vita vya urais. Katika toleo la mtandaoni tunakutana na habari zisemazo waziri Rukutana kushtakiwa kwa wizi wa kutumia silaha, polisi kuwasaka waliowashambulia waungaji mkono wa NRM, konstebu wa polisi ya Kasese ya afariki ya baada ya kujipiga risasi ya shingo, na Bobi Wine asema nimekuja kumwokoa Museveni na nafsi yake mwenyewe. Nalo gazeti la New Vision limepambwa na picha za wagombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambazo kwa pamoja zimebeba kichwa cha habari kile ambacho wagombea urais wanawaahidi wapiga kura. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika mke wa rais aomba uungaji mkono wa bunge. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 18 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria sawa na Novemba 4 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria ilianza kazi ya ujenzi wa msikiti wa mtume mjini Madina ambao ni msikiti wa pili kwa utukufu duniani baada ya Masjidul Haram. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa amri ya kujengwa msikiti wa Madina baada tu ya kuhamia mjini humo, na yeye mwenyewe alishiriki katika ujenzi wake. Kando kando ya msikiti huo kulijengwa vyumba vya mtume na baadhi ya masahaba zake. Mtume hakutumia msikiti kwa ajili ya ibada pekee, bali alitumia pia sehemu hiyo kwa ajili ya maswala kama kutoa hukumu baina ya watu, vikao vya mashauriano mafunzo ya kivita na utatuzi wa masuala mbalimbali ya jamii ya kiislamu katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita shirika la elimu sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa ya unesco liliundwa kwa ushirikiano wa nchi 43 lengo la kuundwa taasisi hiyo lilikuwa kuweka mawasiliano ya kielimu na kiutamaduni kati ya mataifa mbalimbali, pamoja na kusambaza vitabu na makala kwa lugha mbalimbali za dunia, ili kwa njia hiyo kuwepo mafungamano ya kiutamaduni baina ya mataifa ya dunia. Miongoni mwa nukta muhimu za kuvutia katika hati ya UNESCO ni kuheshimiwa uadilifu, sheria, haki za binadamu na uhuru wa mwanadamu. Shirika hilo la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa liliundwa na nguzo tatu kuu muhimu ambazo ni katibu mkuu, kamati ya utendaji na baraza kuu. Katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Teheran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani na yalikuwa na vitabu zaidi ya elfu kumi na sita. Vilevile, taasisi 215 za uchapishaji ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo, maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka 25 iliyopita Yitzhak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kupitia tiketi ya chama cha Leba. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio siku kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa na kusema liko tayari kukabiliana na tishio lolote lile dhidi ya taifa la Iran na mfumo wa Kiislamu. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya tarehe 13 Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ambayo mwaka huu imesadifiana na Novemba tatu. Jeshi la taifa la Somalia limewaua magaidi 11 wa kundi la Ashababu akiwemo kamanda mwandamizi katika mji wa Sablale, mkoa wa Loa Shabele. Ofisi ya Rais wa Algeria imetangaza kuwa Rais Abdelmadjid Tebboune amepatwa na ugonjwa wa COVID-19 baada ya kuambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo. Mbali na taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo kuthibitisha kuwa Rais Tebboune ameambukizwa virusi vya korona, imeeleza pia kwamba kwa sasa kiongozi huyo anapatiwa matibabu katika hospitali moja nchini Ujerumani. Kumepatikana idadi kubwa ya kura za watu waliofariki katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumanne nchini Marekani, huku kukenia hofu ya kuwepo wizi wa kura katika uchaguzi huo. Kwa mujibu wa taarifa ya CNN, wasimamizi wa uchaguzi katika jimbo la Florida wanasema wametibua wa njama ya kutumiwa majina ya watu 50 kupiga kura katika jimbo hilo na rais Alassane Ouattara wameibuka mshindi katika uchaguzi wa rais nchini Ivory Coast, huku wapinzani waliosusia uchaguzi huo wakisema wataunda serikali ya mpito. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa subuhi ya leo. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.