Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na tulioandalieni usiku wa leo kama kawaida, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, itakuwa na vipindi vya sib katika kitabu na suna, sayansi na teknolojia, leo katika historia, na kabla ya hapo uh, tutakuwa pia na kwasida wakti ukiruhusu na kisha muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya usiku huu wa Jumanne, na napenda kuwakumsha kuwa mpenzi msikilizaji Matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja popote pale ulipo duniani e, kupitia aplikesheni yetu ya IRIB world service kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunaweza kupatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 153 Tanga, Maarifa FM 19 Mwanza, Maarifa FM 997 Kigoma na Maarifa FM 141 Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na nambari yetu ya WhatsApp nitaitaja hapa, ni jumlisha 989647. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema hasira ya Waislamu dhidi ya wakuvunjiwa heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ni ishara ya uhai wa umma wa Kiislamu. <muchos> watu wanne wauawa huko Vienna, Austria, kundi la kigaidi la ISIS la daiwa kuhusika. Rais Trump wa Marekani arefusha vikwazo dhidi ya Sudan licha ya Khartum kukubali kuanzisha uhusiano na utawala wa bandia wa Israeli, na mpinzani wa rais Museveni Bobi Wine akamatwa baada ya kupasishwa kugombea urais. Sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa hasira na malalamiko ya Waislamu kote duniani dhidi ya vitendo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni ishara ya kuwa hai umma wa Kiislamu duniani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika hotuba iliyorushwa hewani katika televisheni ya taifa, akipongeza umma wa Kiislamu kwa mnasaba wa Maulid na sikukuu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Swadik alaihi ssalaam. Ayatullah Khamenei ameashiria vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam nchini Ufaransa na kusema, na hapa na mnukulu, mchora wa vibonzo mmoja amefanya makosa katika tukio hilo, lakini huu si upofu na uovu wa msanii mmoja bali ni siasa za serikali ambayo imeunga mkono na kukiingia kifua uozo huo na ni makosa ya kiongozi wa kisiasa ambaye ametetea waziwazi uhalifu huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa serikali ya Ufaransa imeutaja uozo huo kuwa eti ni haki ya binadamu na uhuru wa kujieleza, na hii ndiyo siasa ile ile inayowapa hifadhi makatili wakubwa zaidi duniani. Ayatollah Khamenei amesema kuwa serikali ya Ufaransa ilimpa msaada mkubwa zaidi mbwa mwitu na mwagadamu mkubwa wa mithili ya Saddam Hussein wakati wa vita vya kutwishwa dhidi ya Iran na kuongeza kuwa kutetea ukatili wa kiutamaduni na jinai ya mchora vibonzo vinavyomdhalilisha Mtume salallahu alehi waali wasalam ni sehemu ya pili ya sarafu moja ya kuunga mkono magaidi na Saddam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa hasira na malalamiko ya umma wa Kiislamu dhidi ya kitendo hicho cha kumtusi na kumvunjia heshima Mtume salallahu alehi waali wasalam ni ishara ya kuwa hai umma wa Kiislamu, na kusema kuwa wapo baadhi ya watawala ambao wamedhihirisha tena uduni na udhalili wao katika kadhia hii, lakini aghalabu ya mataifa ya Kiislamu yametetea utambulisho na matukufu yao. Ayatullah Khamenei katika sehemu nyingine ya hotuba yake amezungumzia siasa za kimantiki za kusimama kidete kukabiliana na sera za kibabe za Marekani na kusema kuwa siasa zenye mahesabu za, za Jamhuri ya Kiislamu hazibadiliki kwa kuondoka kiongozi na kuja mwingine madarakani huko Marekani. Amesema kuwa hali ya sasa ya Marekani inavutia macho na mazingatio ya walimwengu na kuongeza kuwa rais wa Jamhuri ambaye anashika madaraka ya nchi kwa sasa na ambaye ndiye anayesimamia zoezi la uchaguzi, anasema uchaguzi huo ndio utakaokuwa na uchakachuaji mkubwa zaidi katika historia ya Marekani, huku mpinzani wake akisema Trump ana nia ya kufanya udanganyifu katika uchaguzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa hali hii ni mfano wa sura ya kuchukiza ya demokrasia ya kiliberali, na kuongeza kuwa bila ya kujali nani atashinda uchaguzi wa Marekani, hali ya sasa ya nchi hiyo inaakisi kuporomoka sana kijamii, kisiasa na kimaadili nchini Marekani, na hatima ya mfumo kama huu wa kisiasa ni kunyauka na kusambaratika. Ayatullah Khamenei amesema kuwa sababu kuu ya uadui wa Marekani dhidi ya utawala wa Kiislamu nchini Iran ni msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kupinga sera za kidhalim na kukataa kutambua rasmi ubeberu wao wa. Amesema kuwa uadui huo utaendelea na njia pekee ya kukabiliana na uadui huo ni kuwavunja moyo wale wanaodhani kwamba wanaweza kutoa pigo kubwa kwa taifa na serikali ya Iran. Tunaelekea sasa huko Austria, ambapo mkuu wa jeshi la polisi Vienna ametangaza mapema leo kwamba wanaume wawili na mwanamke mmoja wameuawa katika hujuma iliyotokea jioni ya jana katikati mwa mji mkuu wa nchi hiyo. Hujuma hiyo ililenga maeneo sita ya umma mjini Vienna na polisi imewataka raia kuwa na tahadhari kubwa sambamba na kujiepusha na maeneo ya umma. Wakati huo huo, msemaji wa wizara mambo nchi, nje, ya mambo ya nchi za nje ya jamhuri ya kiislamu Iran amelaani shambulizi hilo la kigaidi lililotokea nchini Austria na kusema kuwa kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na mizizi ya ugaidi. Mapema leo Said Khatib zade ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na familia za wahanga wa shambulizi hilo la kigaidi nchini Austria na kusema kuwa ugaidi katika sura zake zote unapaswa kulaaniwa, na tukio la jana usiku mjini Vienna limeonyesha tena kwamba ugaidi na misimamo ya kufurutuada havitambui mipaka ya nchi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kuwa kutumia chuki na uchochezi badala ya mantiki na busara vinatengeneza mazingira yasiyo salama ya kusambaza zaidi misimamo ya kuchupa mipaka na ukatili. Said Khatibzade amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuwepo ushirikiano wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kupambana na mizizi ya ugaidi na kuongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa sehemu ya juhudi hizo za kimataifa za kukabiliana na ugaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Donald Trump wa Marekani amerefusha hali ya hatari na vikwazo vya nchi hiyo dhidi ya Sudan, licha ya kutoa ahadi ya kuiondoa nchi hiyo katika orodha ya Washington ya nchi eti zinazofadhili ugaidi baada ya Khartum kukubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Rais Donald Trump amedai katika taarifa yake kwamba na hapa la mnukulu siasa za serikali ya Sudan bado ni tishio lisilo la kawaida na kubwa sana dhidi ya usalama wa kitaifa na siasa za nje za Marekani. Mwandishi wa CBS ndani ya ikulu ya White House Macnela ameandika katika ujumbe wa Twitter kwamba licha ya mapatano ya kuanzisha uhusiano baina ya Sudan na Israel na kufutwa jina la Sudan katika orodha wa wa ya wafadhili wa ugaidi ya Marekani, Donald Trump jana Jumatatu alitaarifu Kongresi kwamba amerefusha hali ya hatari ya kitaifa kuhusiana na Sudan kwa kipindi kingine cha mwaka mmoja. Alkadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo ametuma ujumbe wa Twitter akidai kwamba kurefushwa hali ya hatari ya kitaifa kuhusiana na Sudan ni jambo la dharura kwa ajili ya kulinda vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya baadhi ya watu waliohusika na uhalifu katika eneo la Darfur wakati wa utawala wa Umar al Bashir. Wiki iliyopita, hatimaye Sudan ilisalim amri mbele ya mashinikizo ya Marekani na kukubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa uamuzi wa serikali ya mpito ya Sudan inayoongozwa na jeshi. Wa e, kuanzisha uhusiano Israeli umekabiliwa na malalamiko na upinzani mkubwa ndani na nje ya nchi hiyo. Tunaelekea sasa nchini Uganda ambapo uh, kiongozi wa jukwaa la umoja wa kitaifa anayebeba bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao wa rais nchini humo Robert Kiangulanyi maarufu kama Bobi Wine amekamatwa muda mfupi baada ya kupasishwa kugombea kiti hicho. Ripoti zinasema kuwa dirisha la gari la Bobi Wine lilivunjwa kabla ya kutolewa nje na kuwekwa kwenye gari nyeusi lilokuwa likingojea eneo hilo. Mapema leo tume uchaguzi ya Uganda ilikuwa imempasisha Bobi Wine kugombewa katika uchaguzi wa rais 2021 baada ya kukamilisha taratibu zinazohitajika. Na kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. akihutubia taifa baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi Uganda, mbunge wa chadondo mashariki Robert Chagulanyi amesisitiza kuwa huu ni mwanzo wa mapambano makali wa kung'oa udikteta nchini Uganda. Akasema jitihada hizi zilianzishwa na wakongwe wa kisiasa kama Semogerere Paul wa DP, Dr Kizza Besigye wa FDC na wanasiasa wengine pamoja na wananchi waliouawa katika mazingira mbalimbali mbali, tangu Uganda ipate uhuru. Mgombezi wa FDC Patrick Amriat naye aliidhinishwa na Simon Byabakama, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Makao makuu ya vyama hivyo viwili NUP na FDC yamezingirwa na mapolisi. Mgombezi wa FDC Amriat anasema udikteta uliopo ni lazima ukomeshwe. Baada ya kuidhinishwa kama mgombezi, Rais Mseveni ameonya wote wanaotaka kuvuruga amani nchini Uganda wakishirikiana na wageni watashughulikiwa kisheria. Wale wote wanaodhani kwamba watashirikiana na watu wa nje ili kuvuruga amani nchini Uganda, pole kwao. Wagombezi wengine walofaulu ni Katumba John Wini Mayambala, Nobert Mao wa DP ambaye aliahidi kuweka misingi imara ya uchumi na kuondoa ubaguzi wa aina mbalimbali. Majenerali wastaafu mugisha Muntu, gregory henry Tumukunde ni miongoni mwa waliotangulia siku ya kwanza 2 Novemba mwaka 2020. Nancy Kalembe, mwanamke mgombezi wa kipekee, naye ameidhinishwa katika siku ya mwisho. Kampeni zitaanza rasmi tarehe 9 Novemba mwaka huu na uchaguzi mkuu utafanyika mwaka ujao mwezi Februari. Wananchi wamehimizwa walinde amani na usalama, kwa sababu Uganda itabaki baada ya uchaguzi. Mimi ni Kigozi Smal kutoka Kampala. Namshukuru Kigozi kwa ripoti yako hiyo na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mazungumzo ya pande hasimu nchini Libya yanayoendelea katika mji wa Ghadames ulioko kusini magharibi mwa nchi hiyo yamepiga hatua kubwa katika njia ya kufikia makubaliano juu ya utekelezaji wa mapatano ya kusitisha vita yaliyotiwa saini wiki kadhaa zilizopita. Tume ya kijeshi inayoshirikisha uwakilishi wa serikali ya mwafaka wa kitaifa wapiganaji wa jenerali mwasi Khalifa Haftar ilianza mazungumzo jana katika mji huo, na maudhui kuu ni njia ya utekelezaji wa mapatano ya Jeniva yaliyofikiwa tarehe 23 Oktoba. Mazungumzo hayo yatakayoendelea kwa kipindi cha siku tatu, ambayo yanasimamiwa na Umoja wa Mataifa ni ya kwanza kufanyika ndani ya ardhi ya Libya. Awali mazungumzo yalikuwa yakifanyika huko Kairo, Misri au Jeniva, Uswisi. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika mgogoro wa Libya Stephanie Williams amesema mazungumzo hayo yamepiga hatua na kufikia maelewano. Hata hivyo, Bi Stephens amekataa eh, kutoa maelezo zaidi. Amesema kuwa pande hizo mbili leo Jumanne zinajadili jinsi ya kutekeleza vipengee vya mapatano ya kusitisha vita. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu kurefusha Marekani vikwazo dhidi ya Sudan zawadi ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israeli. Serikali ya rais Donald Trump wa Marekani, ikiwa na lengo la kuridhisha utawala haramu Israel, wa Israeli, imechukua hatua tofauti ikiwemo ya kuandaa uwanja wa kutambuliwa rasmi utawala huo na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu, ambapo hatua yake ya karibuni kabisa eh, ni ile ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Sudan na utawala huo wa ghasibu. Hivi sasa Donald Trump ameipatia sudan zawadi baada ya kukubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Rais wa Marekani licha ya kuwa amechukua hatua ya kuliondoa jina la Sudan katika orodha yake ya, ya eti mataifa yanayounga mkono ugaidi, lakini ameongeza hali ya hatari na vikwazo dhidi ya Sudan. Trump amedai katika taarifa yake kwamba licha ya kuwekwa matukio chanya ya hivi karibuni, lakini mgogoro uliosababishwa na hatua uh, pamoja na siasa za serikali ya Sudan na kupelekea kutangazwa hali ya hatari na kuongezwa muda wa hali hiyo bado haujatatuliwa. Trump amesisitiza kwamba serikali ya Sudan uh, ingali inafuata sera ambazo ni tishio lisilo la kawaida ambalo lina ulenga usalama wa taifa na sera za kigeni za Marekani. Na kwa kuzingatia udharura huo, hali ya hatari ya kitaifa iliyotangazwa kwa mujibu wa amri ya utekelezaji nambari 13067 na ambayo ilipanuliwa wigo wake kwa mujibu wa agizo la utekelezaji nambari 13400 kuhusiana na Sudan itaendelea. Kwa muktadha huo matumaini makubwa ya utawala wa sasa wa Sudan ya kupata fursa ya upendelezo mkubwa kutoka kwa Marekani baada ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli hivi sasa yanaonekana kuota mbaya au kutoweka. Mwaka 1993 wakati wa utawala wa Omar al Bashir, Marekani ilichukua uamuzi wa kuiweka Sudan katika orodha yake ya eti mataifa yanayounga mkono ugaidi. Kwa mujibu wa hatua hiyo, Sudan ilifungiwa milango ya kupata misaada ya kifedha kutoka kwa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF. Na katika safari yake ya hivi karibuni huko Sudan, Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, alisisitiza eh, kuwa sharti la nchi yake la kuondolewa Sudan katika orodha ya kigaidi ni kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Baada ya Sudan kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo na hivyo kuafiki e, takwa hilo la Marekani. Sasa Marekani ilipokea pia fidia ya dola milioni mia tatu thelathini na tano kutoka kwa Sudan na ikalifuta jina la nchi hiyo kutoka katika orodha yake ya uongaji mkono wa ugaidi, fedha ambazo ni fidia kwa familia za wahanga wa ugaidi. Kunaolewa jina la Sudani katika orodha ya ugaidi ya Marekani kulikuwa na sambamba na kuanza mazungumzo ya viongozi wa pande mbili kuhusiana na masuala ya biashara na uchumi. Wizara ya biashara ya Sudan ilitangaza katika taarifa yake kwamba Marekani imeahidi kuisaidia ili iondokana mzingira wa kiuchumi. Licha ya ahadi hizo za Marekani, ukweli wa mambo ni kuwa serikali ya Trump imeuhadaa utawala wa sasa wa Sudan kwa kuupatia ahadi hewa na ikatumia uh, suala hilo kushajiisha utawala huo wa Sudan uanzishe uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Hatua ya Trump ya kutangaza kuendelea hali ya hatari dhidi ya Sudan inaonyesha kuwa Marekani haina mpango wa kuondoa haraka mashinikizo dhidi ya Khartum. Fauka ya hayo, tukitupia jicho historia ya Marekani pamoja na ukiukaji ahadi wa Washington sambamba na utendaji wake kwa mataifa mengine, tunaona kuwa hakuna wakati ambao Washington ilitekeleza kwa urahisi ahadi zake. Ukweli wa mambo ni kuwa Marekani imekuwa ikitumia ahadi zake kama wenzo wa kufikia malengo yake kama tulivyoshuhudia eh, kadhia ya makubaliano ya nyuklia ya Marekani na Korea Kaskazini katika kipindi cha utawala wa Trump ambapo ilibainika wazi kwamba Washington inachofuatilia ni kuhakikisha Korea Kaskazini inatekeleza ahadi huku yenyewe ikiwa haijachukua hatua yote ile ya kutekeleza ahadi zake. Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, amedai kuwa uamuzi wa kurefushwa vikwazo hivyo hautakuwa na taathira hasi kwa uhusiano no na uboreka wa pande mbili, na kwamba eti Marekani inafanya juhudi za uh, kushirikiana na Sudan na washirika wa kimataifa ili Uh, kuanzisha uh, mika, mikakati ambayo itapelekea kuondolewa haraka mno vikwazo vinavyohusiana na mzozo wa jimbo la Darfur. Pamoja na hayo, hizi ni ahadi hewa, hivyo walimwengu wanapaswa kusubiri na kuona, Washington itatoa uh, faharasa ndefu ya matakwa yake inayotaka itekelezwe ili iondoe vikwazo dhidi ya Sudan. Kama anavyosema Said Kasim Dhakiri, mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa, ni kuwa faharasa ndefu ya matakwa ya Marekani na Israel kuwa Sudani inajumuisha ushirikiano wa nyanja zote wa Sudan na Marekani na Israel katika vita dhidi ya kile kinachotajwa kuwa ni ugaidi, na ushirikiano wa Sudan na Marekani kwa ajili ya kukabiliana na ushawishi wa China barani Afrika. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Sipteni katika Kitabu na Sunna, itafuatiwa na makala ya Sayansi na Teknolojia, na baada ya hapo ni makala ya Leo katika Historia. Karibuni. wa wa walidin wa ma walad la uqsimu bi hadhal balad, naapa kwa mji huu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaapa kwa mji wa Makka na tab'an. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwake yeye inajuzu kuwa pia kitu chochote, na bila shaka kiapo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kitu fulani, kiapo hicho sio juzafan, sio kiapo tu cha, cha upuuzi upuuzi, sio kiapo cha ni kiapo chenye malengo maalum na madhumuni maalum. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu alipoapa na Makka ni kwa sababu ya uzito wa Makka, ni kwa sababu ya ukubwa wa Makka, ni kwa sababu ya jambo la Makka. La uqsimu bihadhal balad wa anta hillun bihadhal balad, maneno makubwa haya Anamwambia Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wa anta hillum bihadha albalad, na wewe Muhammad ni mkazi wa mji huu unaishi hapa panapoitwa Makka. Wa anta hillum bihadha albalad, na apa kwa Makka, na wewe unaishi hapa. Wa makka wa walidin wa ma walad, na naapa vile vile na mzazi na alichokizaa. Ukiziangalia aya hizi Mwenyezi Mungu anapoiapia Maka na anayeishi Maka na aliyezaliwa Maka, hakuna shaka zinazungumzia, zinaelekeza mazazi ya mtume Muhammad sallallahu alihi, wa alihi wa sallam. Maulidi ni nini? Kabla ya kujibu maulidi ni nini? Kwanza nataka tuchukue nukta hii muhimu kwamba matukio yanayotokea mahala fulani na siku fulani na nyakati fulani, matukio hayo ndiyo yanayozifanya siku fulani miezi fulani muda fulani ukawa ni muhimu kuliko muda mwingine ukawa ni mzito kuliko kitu chingine. Tukio linalotokea mji fulani, tukio ndilo linaloweza kuufanya mji huo uwe ni mji mtukufu, uwe ni mji mzito, au uwe ni mji mwepesi na ni mji wa kawaida. Tukio hilo sio tukio la kawaida, lakini matukio yaliyotokea Makka ndiyo yaliyoifanya Makka iwe ni sharaf. Angalia Qur'ani inavyosema, inna awala baitin wudhi'a lin-nasi lalladhi bibakka, nyumba ya kwanza iliyojengwa duniani kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lalladhi bibakka ni ile iliyojengwa katika ardhi takatifu ya bonde la, la Makka. Kwa hiyo tendo la kuwepo al-Ka'bah al-Musharrafa ni moja ya mambo yaliyoifanya Makka ikawa tofauti na Madina, ikawa tofauti na Najaf ikawa tofauti na Karbala. Angalia, Ibrahim alayhi salam anakwenda kumweka mwanawe Ismail na mama Hajar katika ardhi ya Makka, ardhi ambayo haina chochote. Ibrahim anamwambia Mungu, Rabbi inni askantu min dhurriyati biwadin ghairi dhi zar'i inda baytika almuharram rabbana liyuqimu assalata fajal afidata mina annasi tahwi ilayhim warzuqhum wa anta khairu raziqin, Mungu nimewaweka wanangu kwenye ardhi ambayo haina mimea haina maji haina chochote, lakini malengo makubwa ya Rabi pale. Pana nyumba yako takatifu, ili wamuabudu Mungu. Mungu wafanye watu wampende Ismail na ha angalia virozo na maajabu Maka inakuwa nzito hiyo eh? anaishi nani? Ismail na mama Hajar. Ismail hana maji ya kunywa, mtoto analia, anapigapiga miguu. Jibrili akapiga mbawa zake, pakapasuka chimbe ya maji yakaitwa maji ya kaitua, Zamzam. Miujiza mingine inatokea hiyo. Kwa hivyo tukio la uwepo wa maji ya Zamzam, maji ya baraka, maji ya kheri, na mwenyewe Sayiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Anasemaje? Anasema, zamzam lima ashuri balaa. Maji ya zamzam ukiwa na maradhi ukiwa na balaa lolote, ukinuia, ukianywa, basi tatizo na maradhi uliyokuwa nayo lazima kuondoke. Ni maji pekee ambayo wanasayansi wamethibitisha, ni maji yaliyokuwa na virutubisho vyote. Hakuna duniani maji kama hayo ma uzamzam Mahujaji wote wanaokwenda Maka wanaiona athari hiyo, ipo mpaka leo hii. Kwa hiyo, Maka imepata utakatifu. Kwa nini? Kwa sababu ya haya matukio haya. Kwa hivyo, matukio ni moja ya sababu yanayofanya mji fulani uwe ni mji si wa kawaida, mwezi fulani uwe ni mwezi si wa kawaida Siku fulani si siku za kawaida, tarehe fulani siyo tarehe ya kawaida. Pili, iangalie yaumul jumua, siku ya Ijumaa. Ijumaa ni siku katika masiku ya kawaida, lakini kwa nini yaumul jumua? Kwa nini? Kwa sababu ya matukio yaliyopo ndani ya siku ya, ya Ijumaa. Enyi mlioamini, idha nudiya lisalati min yaumil jumua fasau ila dhikrillahi Sasa wenyewe hawakuelezi ni msikiti wa lakini, tunatambua hapo ndiyo mahala ambapo ilianza aljumaa ya kwanza, na hapo ndiyo mahala imeanza khutba ya kwanza. Kwa hivyo, salatu ljumua ni tofauti na swala nyingine yoyote, si swala ya kawaida. Na ndiyo maana ukisoma vitabu vyetu vya fiqhi vya Alimamu Shafii vinaeleza kwamba swalatu ljumaa kwenye mji mmoja inakuwa ni swala ya ijumaa moja. Kwa hivyo kitendo cha kuswaliwa swalatu ljumua, mkusanyiko pekee ndani ya wiki, khutba ya ijumaa ambayo ni khutba inayolenga matatizo ya watu na mabalaa ya watu na solution katika mujtamaa wa watu Mambo haya yakaipa siku ya Ijumaa iwe ni siku tofauti na siku nyingine na matukio mengine mengi tu yaliyotokea katika siku ya Aljumaa. Lakini si hivyo tu, kuoga siku ya Ijumaa kabla ya kuja kwenye swala ya Ijumaa ni jambo lililotiliwa mkazo, lakini vilevile vile siku ya Aljumaa tunasoma katika Sahihu Muslim, kitabu swala, babu fadli yaumil jumua, inna Allaha khalaqa adama yauma aljumua Mungu amemuumba Adam siku ya Ijumaa, wa adkhalahu aljanna yawm aljumaa, na akamwingiza peponi siku ya aljumaa. Kwa hivyo Makka imepata sharaf. Siku ya aljumaa imekuwa ni siku si siku ya kawaida. Kwa nini? Kwa sababu ya matukio yaliyotokea katika siku hiyo. Sasa Maulidi ni nini? Kabla ya kujibu Maulidi ni nini, kwanza nieleze hili la kwamba matukio yanayotokea katika masiku katika miezi katika mahala, matukio hayo yanafanyaje? yanaipa siku inakuwa siku si ya kawaida, yanaupa mwezi unakuwa si mwezi wa kawaida, yanaupa mahala si mahala pa kawaida. Maka ambayo Mungu ameapa nayo moja ya mambo yaliyoifanya Maka si mahala pa kawaida. ni kuzaliwa Mtume Muhammad katika ardhi ya Maka, ni kuishi Mtume Muhammad katika ardhi ya Maka, ni kukaa Mtume Muhammad katika ardhi ya Maka. Mtume katika ya Abraha alituma jeshi kwa ajili ya kuivunja al-Kaaba, ametuma jeshi kwa ajili ya kuivunja al-Kaaba. Jeshi hilo linaongozwa na tembo, ni jeshi limekamilika na vifaru na kila kitu. Abdul Muttalib Akawaambia watu wa Maka wakimbie, maana hawawezi kupambana na jeshi la Abraha. Kimbieni! Wakakimbia wakapanda majabali. Abdulmutalibu akamwambia Mungu, Mungu ilinde nyumba yako, hakuna wa kuilinda, ilinde na iangalie nyumba yako Mungu, nyumba yako ambayo ni nyumba kubwa na nyumba muhimu, we ndio wa kuilinda. Na yeye akakimbia milimani, jeshi linakuja kuivunja alkaaba Lilipokaribia na alkaaba tarmihim bihijaratin min sijil fajaalahum kaasfin maakuli, Mungu akawafanya ni kama vile majani yaliyotobolewa tobolewa na wadudu wakasambaratika. Aa, haya kwa nini tukio hilo? Kwa sababu masiku yale, masaa yale, kipindi kile ilikuwa ni kipindi cha kuzaliwa Mtume Muhammad wa alihi wa sallam. Kwa hivyo matukio yanafanya mahala pajulikane, mahala pawe patukufu, matukio. Kwa hivyo moja ya utukufu wa Makka ni kuzaliwa bwana huyu Muhammad bin Abdillah. Kwa hivyo siku ya kuzaliwa Mtume si siku nyepesi, siku ya kuzaliwa Mtume si siku ya kawaida, siku ya kuzaliwa Mtume ni nzito zaidi. Maulidi ni nini? Allahu akbar, maneno makubwa haya na maneno mazito. Kumbe Qurani yote hii, lailatul qadr, ilishuka kwenye kifua cha Mtume Muhammad. Mtume akisomeshwa aya moja yana kwenda mbele, Mungu akamwambia, muambie Muhammad a usisumbuke, sisi kazi yetu tutaikusanya. Sisi tutakusomesha wenyewe, tutakuelekeza sisi, tutaikusanya vizuri wewe tusikilize, Jibrili akikusomesha fuatilia, usilete ya kwako mapya, hiyo anayojua bakia nayo mpaka tukueleze sisi, alafu translation yake tafsiri yake tarjama yake tutakueleza vile vile nini maana ya Qurani. Kwa hivyo, ndugu zangu, siku waliyozaliwa Mtume si siku ya kawaida, ni siku kubwa mno ni siku nzito mno, na ndiyo maana unaporudi kwenye kitabu cha Barzanji cha mwanatwariqa huyu, Sheikhul Barzanji mkurdi huyu, mshafii huyu. Maana watu wengine wana matatizo, wanasema ah, Barzanji alikuwa ah, mshia. Barzanji hakuwa shia. Barzanji kwanza ni sharifu, pili Sheikhul Barzanji ni mwanatwariqa dhahara kharaiq wa gharaibu ghaibiya irhasan wa i'laman linubuwatihi, kitu kama hivi. Siku alipozaliwa Mtume palitokea miujiza, maajabu, mambo ya kutisha. Kwa nini irhasan wa i'laman linubuwatihi? Kwa ajili ya kueleza na kubashiri ya kwamba huyu anayezaliwa si mtu wa kawaida, anayezaliwa ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni nini maulidi? Kabla ya nini maulidi, lazima tutambue ya kwamba masiku, mahala na sehemu zinapata utakatifu kwa sababu ya tukio linalotokea katika siku hiyo. Mfungo sita, mwezi 12 mwezi 17 zimepata utakatifu kwa sababu ya tukio la kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wow. Mwisho tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kwa baraka ya kuzaliwa Mtume Muhammad iwe ni sababu ya Mwenyezi Mungu kutuondolea matatizo yote tuliyokuwa nayo, na tunaelekea kwa Mtume katika siku ile aliyozaliwa, kuzaliwa kwake iwe ni sababu ya kukusanya na kuwaweka pamoja Waislamu madhehebu zote, mashia na masuni, wawe ni kitu kimoja, wawe wanapendana kama kama ndugu moja. Lakini vile vile tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, siku ile ya kuzaliwa Mtume Muhammad, iwe ni sababu ya sisi Waislamu, mashia na masuni, iwe ni sababu ya kuenzi umoja, mshikamano upendo, amani na watu kukaa vizuri. Kukupenda kwetu sisi ni wajibu, mambo yako ni mazuri ya ajabu. Kukupenda kwetu sisi ni wajibu, mambo yako ni mazuri ya ajabu, tukakufanya habi Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe tatu Novemba mwaka 2020, siku kama hii ya leo, miaka 1495 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu Alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume, na mama yake Amina binti Wahaba alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Makka na kwenda kwenye pango la Hiraa lililoko karibu na mji mtakatifu wa maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada alipotimiza umri wa miaka 40 malaika jibril aliteremka kwa mtukufu huyo akiwa katika pango la hira na kumpa ujumbe wa mola muumba mtume wa mwisho wa mwenyezi mungu muhammad alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Siku kama hii ya leo tarehe 17 Rabiul Awal miaka 1359 iliyopita pia alizaliwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kusambaa elimu mbalimbali. Imam Jafar Sadiq alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umaya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulamaa katika nyanja mbalimbali. Kwa minasaba hii adhimu, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa mashambulio ya askari wa utawala dhalimu wa Israel dhidi ya Misri, wanajeshi wa utawala huo waliuvamia mji wa Khan Yunis katika ukanda wa Gaza huko Palestina na kuwaua kwa umati wakazi wa mji huo. Baada ya kuukalia kwa mabavu, askari hao waliwanyonga askari ishirini na tano wa Kimisri. Unyama wa askari hao wa Israel haukuishia hapo, kwani waliishambulia hospitali ya mkoa wa mji wa Khan Yunis na kuwaua kwa umati wa uguzi madaktari na wagonjwa wote waliokuwa wamelazwa katika hospitali hiyo. Watu wapatao 275 waliuawa katika mashambulio hayo ya askari wa Israeli. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita alifariki dunia Jenerali Jean Bedel Bokassa, mtawala wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Bokassa alichukua madaraka mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya kuiondoa madarakani serikali ya David Dacko kwa uungaji mkono wa Ufaransa. Namamsikilizaji hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Awali kabisa, kabla ya kukwageni ni kumradhi, kutokana na taarifa yetu ya awali kuwa tungekuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia na katika kitabu na sunna e, badala yake tumekuwa na mawaidha ya e, mwezi huu wa rabiul awal ambayo na Sheikh Hemedi Jalala wa nchini Tanzania. Kumradhi kutokana na hitilafu hiyo iliyotokea. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya e, mimi ni Mubarakeni nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.