Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi anayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba, na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahirrahmanirrahim. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair mpenzi msikilizaji. Natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Radio Tehran idha ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwa leo ni Novemba 3 mwafaka na tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijria. Tabaan ni siku ambapo ulimwengu wa Kiislamu unaadhimisha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na mjukuu wake Imam Sadiq alaihi salam. Kwa minasaba wa matukio haya mawili, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wa wote duniani, hususan na wafuasi wa kweli wa Mtume mtukufu na wapigania haki na uadilifu kote ulimwenguni. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki na tutakuwa na vipindi maalum ambavyo vitakuja toba kwa minasaba hii miwili mitukufu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Halikadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia tovuti yetu ya Pars Today au unaweza pata habari zetu kwa kina kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Mimi ni Hussein Hassan na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya matangazo. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni mukhtasari wake. Waislamu kote duniani wanaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imam Sadiq alaihi salam. Human Rights Watch asema Imarati imetumwa mamia ya vijana wa kisudan kupigana vita Libya. na wananchi wa Marekani waelekea katika masanduku ya kupiga kura kuwachagua viongozi wao huku wa Marekani weusi wakijizatiti kwa silaha huko Michigan wakihofia ghasia za baada ya uchaguzi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waislamu leo wanaadhimisha maulida na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na mjukuu wake Imam Jafar bin Muhammad Asadiq alaihi salam. Wananchi wa maeneo mbalimbali hapa nchini Iran wanaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa mtume wa mwisho na mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na Imam Sadiq alaihi salam, huku wakichunga protokali za kiafya za kuzuia msambao wa virusi vya Korona. Maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Mtukufu ya mwaka huu yanaadhimishwa wakati huu ambapo ulimwengu wa Kiislamu unaendelea kushuhudia maandamano ya kulaani matamshi na msimamo wa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wa kuunga mkono w kuendelea kuchapishwa vibonzo vya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 1495 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu alizaliwa mtume Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Aidha, siku kama ya leo ya tarehe 17 Rabiul Awwal mwaka 83 Hijria alizaliwa pia mjukuu wa mtukufu huyo, Imam Jafar Sadiq alaihi salam, katika mji mtakatifu wa Madina. Kwa minasaba hii miwili adhimu, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wafuasi wa, hususa wa kweli wa mtume mtukufu. Wakati huo huo, Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia ujumbe marais wa nchi za Kiislamu akiwapongeza kwa mnasaba wa kuadhimisha Maulid na siku ya kuzaliwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na nabii wa rehma, upendo na amani, Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Jumbe hizo zimetumwa kwa mnasaba wa siku ya leo ya tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awwal inayosadifiana na siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe. Katika jumbe tofauti aliyotumia marais na viongozi wa nchi za Kiislamu, Rais Hassan Rohani amesema sira na mwenendo wa mtume wa Mwenyezi Mngu, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, daima ni tochi inayowamulikia wanadamu katika vipindi vyote vya giza na kuwaelekeza kwenye vilele vya juu kabisa vya maswala ya kiroho na kibinadamu. Rais Rohani amesisitiza kuwa kufuata njia na mienendo ya mtume mtukufu na kupata auni ya Qurani na muujiza wake wa mbinguni vinaweza kuwa ufunguo wa wanadamu katika kuwajihiana na aina mbalimbali mbali za matatizo, hitilafu na mizozo ya dunia ya leo. Katika ujumbe huo uliotumwa kwa marais na viongozi wa nchi za Kiislamu, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wasalam, ni ruwaza njema ya maadili na rehema kwa ulimwengu wote, na hapana shaka kuwa kumtusi na kumvunjia heshima mtu wa adhimu kama huyu ni kuvunjia heshima matukufu, maadili na uhuru, na vile vile kuwatetea na kuwakingia kifua wa watu wanaomtusi na kumvunjia heshima ni kuunga mkono na kutetea uovu, uchafu na uchupaji mipaka. Huku hayo yakiarifiwa, Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki ameitaka dunia ijifunze na kupata somo na ibra kutokana na uzembe wa jamii ya kimataifa iliyoacha kuzuia mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia Herzegovina, na kusisitiza kuwa dunia inapaswa kupiga marufuku na kupambana na chuki na uhasama dhidi ya Uislamu kama ilivyopambana na chuki dhidi ya Uyahudi baada ya Holocaust au mauaji yanayodaiwa kuwa ya Mayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia, katika hotuba yake iliyotolewa jana kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Bosnia, Erdogan alisema kuwa dunia inapaswa kupata somo au inapaswa kupata somo kutokana na uzembe wa jamii ya kimataifa iliyotosheka tu kwa mtazamaji wakati wa mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia Herzegovina. Rais wa Uturuki amesema hivi sasa tunashuhudia nchi zilizokuwa zikijinadi kuwa vinara wa haki za binadamu na demokrasia zikiwa juu kabisa katika orodha ya nchi zinazotawaliwa na chuki dhidi ya Uislamu au islamofobia na uadui dhidi ya wageni. Taarifa ya habari za dunia, mpenza msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dr Hussein Ali Hassan Mwinyi aliapishwa jana kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika visiwani humo. Sherehe ya kuapishwa Hussein Ali Mwinyi ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa baadhi ya vyama vya siasa, viongozi wa dini na baadhi ya mabalozi wa nchi za kigeni. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit, ana maelezo zaidi. Rais wa Zanzibar wa awamu ya nane dr d Hussein Ali Mwinyi ameahidi kuongoza Wazanzibari bila ya ubaguzi wa aina yoyote. Mimi Hussein Ali Mwinyi na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu kwa Zanzibar na kuitumikia kwa moyo wangu wote, na kwamba nitaihifadhi, nitailinda, nitaitii na kuitetea katiba ya Zanzibar na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na watu wake kwa mujibu wa sheria iliyowekwa, na kuomba Mwenyezi Mungu unisaidie. Akizungumza mara baada ya kula kiapo katika uwanja wa amani mjini Zanzibar, amewapongeza Wazanzibari kwa kuitumia haki yao ya kidemokrasia kuwachagua viongozi wanaowataka. Aidha, Dr Mwinyi amebainisha kuwa lengo lake ni kuijenga Zanzibar mpya na kuyaendeleza maridhiano yaliyomo ndani ya katiba ya Zanzibar, bila ya kujali tofauti zote za kiitikadi. Amewataka wananchi kushirikiana katika kuviletea maendeleo visio vya Unguja na Pemba baada ya uchaguzi mkuu wa tarehe 28 Oktoba kumalizika. Natambua wajibu unaoambatana na dhima hii. Wajibu huo ni kuwaongoza wazanzibari kwa misingi ya haki, uadilifu na usawa kwa wananchi wote bila ya kumbagua mtu yoyote kutokana na itikadi yake, jinsia, dini au eneo analotoka. Sote tunathamini sana heshima mliotupa, ambayo ni kielelezo cha upendo wenu kwa Chama cha Mapinduzi, nasi tutahakikisha tunatimiza wajibu wetu ipasavyo, kwa kukutumikieni katika kuziinua hali za wananchi ili ziwe bora zaidi. Lengo letu ni kuijenga Zanzibar. Zanzibar Zanzibar mpya itajengwa na sisi sote bila kujali tofauti zetu za kiitikadi. Ninawaahidi, niko tayari kuyaendeleza maridhiano yaliyo katika katiba yetu na kushirikiana nanyi kuijenga Zanzibar mpya. Zanzibar ni kubwa na muhimu kuliko tofauti zetu. Hata hivyo, sherehe hizo hazikuwahusisha viongozi wa vyama vya ACT Wazalendo na Chadema ambao wamedai kuwa uchaguzi huo haukuwa huru na wa haki, na kuitisha maandamano nchi nzima kuanzia Jumatatu wiki hii ili kupinga matokeo hayo na kuomba kufutwa kwa Tume ya Uchaguzi Zanzibar ZEC na Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC. Hata hivyo, hadi tunaingia mitamboni hakukuwa na taarifa za kufanyika maandamano hapa Zanzibar, kufuatia vyombo vya ulinzi na usalama kuimarisha ulinzi wa kutosha. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Kwingineko, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake makuu mjini New York nchini Marekani limetangaza kuwa kampuni ya huduma za ulinzi na usalama ya Black Shield ya Imarati iliajiri karibu vijana 270 wa Kisudan kwa ajili ya kufanya kazi za ulinzi katika Umoja wa Falme za Kiarabu, lakini vijana hao walijikuta wakitumwa Libya kwenda kupigana katika safu za jenerali mwasi Khalifa Haftar. Ushahidi uliotolewa na baadhi ya vijana hao unasema kuwa baada ya tu ya kuwasili Abu Dhabi huko Imarati Septemba mwaka jana, vijana hao walipokonywa pasi zao za kusafiria na simu za mkononi na wakaanza kupewa mafunzo ya kijeshi na Wamarekani weusi katika jimbo la Michigan huko nchini Marekani. Wamenunua silaha kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa, wakihofia uwezekano wa kutokea ghasia na machafuko baada ya uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika leo nchini humo. Ripoti zinasema kuwa wasiwasi wa kutokea mapigano na machafuko baada ya uchaguzi wa leo umezidisha manunuzi ya silaha kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa huko nchini Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ya ushiriki mdogo katika kura ya maoni ya katiba huko nchini Algeria. Kura ya maoni kuhusu katiba ya Algeria ilifanyika Novemba Mosi, ambapo ni Waalgeria wachache sana walijitokeza katika zoezi hilo. Taarifa zinasema ni takriban asilimia 24 tu ya wananchi walioshiriki katika kura hiyo ya maoni. Kura ya maoni ya Algeria iliyofanyika Novemba mosi, siku ambayo ilisadifiana na mwaka wa 66 tokea yalipojiri mapinduzi ya Waalgeria ambayo yalikuwa mwanzo wa mapambano ya kupigania uhuru wa nchi hiyo. Kura hiyo ya maoni ilikuwa na lengo la kubadilisha katiba ambayo ni kati ya masalia ya utawala waliyekuwa rais wa nchi hiyo Abdulaziz Buteflika. Ikumbukwe kuwa Buteflika aliondoka madarakani Aprili mwaka jana kufuatia maandamano makubwa ya wananchi waliokuwa wanataka mabadiliko. Nafasi yake ilichukuliwa na Abdulmajid Tebboune mwenye umri wa miaka 75 ambaye amechukua hatua kadhaa za kuleta mabadiliko katika muundo wa kisiasa nchini humo ili kuwavutia wapinzani. Rais Tebboune aliahidi kuwa hatua yake muhimu ya marekebisho itakuwa ni kufanya mabadiliko muhimu na ya kimsingi katika katiba ya Algeria. Kati ya malengo ya kuandikwa katiba mpya ya Algeria ni kuzuia nchi hiyo kurejea katika zama za utawala wa kidikteta wa mtu mmoja. Kwa msingi huo, katiba mpya inabana muhula wa urais kuwa ni mihula miwili tu. Aidha, katiba mpya inalenga kumpunguzia rais mamlaka na kulipa bunge uwezo zaidi na pia kuvipa vyombo vya mahakama uhuru wa utendaji kazi. Hali kadhalika, katiba mpya inalenga kuwapa wananchi uhuru zaidi wa maoni na kujieleza. Pamoja na hayo Kumekuwepo na mjadala mkubwa kuhusu mabadiliko ya katiba ya Algeria. Vyama vingi vya kisiasa vimepinga kufanyika kura ya maoni wakati huu. Wapinzani wanaamini kuwa kura ya maoni iliyofanyika ilikuwa hatua ya kimaonyesho tu. Katika upande wa pili, uungaji mkono wa mabadiliko ya katiba na kura ya maoni, wanasema matukio ya kisiasa Algeria katika mwaka mmoja uliopita yamekuwa ni ya kurudisha ya kuridhisha kumradhi, na kwamba nchi hiyo sasa imeingia katika duru mpya ya uhai wake wa kisiasa katika kile ambacho wanakitaja kuwa ni jamhuri ya tano. na kabla ya kukuletea kipindi maalum kinachohusu milad au maulidi au kumbukumbu -kumbu ya mazazi ya mbora wa viumbe, ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 989035065487 Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa maulidi na kukumbuka siku ya kuzaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Nataraji kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Siku aliyozaliwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anga ya Maka ilimeremeta kwa nyota. Ulikuwa usiku wa shangwe, furaha na vifijo, uliokumbushia mitume wote waliotangulia wa Mwenyezi Mungu. Viumbe wa mbinguni waliteremka duniani, kuja kukabidhi amana kubwa zaidi waliopewa na Mola Muumba. Ilikuwa imepita miezi minne tangu Bibi Amina binti Wahaba alipoingia katika makiwa na msiba wa kufariki dunia mumewe Abdullah bin Abdulmutalib. Usiku huo bibi Amina alijawa na nuru, makiwa yake yakafika mwisho na upweke wake ukakoma. Muhammad alizaliwa na dunia ikafukizwa kwa uturi kutoka mbinguni. Siku hiyo alizaliwa mwanadamu kamili, ambaye baadaye alikuwa kituo kikuu cha wahi na ufunuo kutoka mbinguni. Alikuja kuwaondoa wanadamu katika giza na kuwaelekeza katika nuru na mwanga. Muhammad alivumilia tabu na mashaka mengi ya kuongoza wanadamu waliokuwa wameghariki katika ujinga, kuabudu masanamu, kuzika watoto wa kike wakiwa hai, mauaji na vita visivyokuwa na kikomo na kadhalika. Alistahamili mashaka na matatizo mengi kwa moyo mkunjufu na imara kama jabali, hima kubwa na subira isiyo na kifani. Nam, alistahiki kuwa ruwaza njema na kigezo bora, kama inavyosema aya ya 21 ya Suratul Ahzab kwamba hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Katika kujipinda na kujikurubisha kwa Mola wake, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alikwea juu na kufikia daraja ambayo hajawahi kufikia wala hata ifikia kiumbe yoyote mwingine hata malaika Jibrilu. Pamoja na hayo, aliishi na watu wa kawaida kama mmoja wao, kiasi kwamba ilikuwa vigumu kumtambua na kumtofautisha na watu wengine. Wakati mgeni alipokuwa akiingia kwenye majilisi yake na kuuliza ni nani Muhammad baina yenu Alikuwa akiinua mkono wake juu kwa unyenyekevu na upole na kusema Muhammadi, ni mimi. Sahaba Anas bin Malik anasimulia kwamba hakuna mtu aliyependwa sana na watu kama mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Pamoja na hayo, wakati alipokuwa akiingia kwenye majilisi, hakuna mtu aliyekuwa akisimama, kwa sababu walijua kwamba hapendi jambo hilo. Hapana shaka yoyote kwamba kufuata kigezo kama hicho kunamfikisha mwanadamu katika kilele cha juu kabisa katika harakati ya kuelekea kwenye utakasifu, saada na ufanisi wa milele. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema hakuna mwanadamu anayeweza kuielewa kikamilifu shakhsia ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kutoa picha na taswira inayokaribia na ile ya shakhsia yake. Jambo pekee tunalojua kuhusiana na mteule huyo wa Mwenyezi Mungu na bwana wa mitume wote ni kivuli na mazigazi tu ya nafsi ya shakhsia yake ya kiroho na hakika ya mtukufu huyo. Ayatollah Ali Khamenei anaendelea kusema kwamba hata hivyo, kiwango hicho kidogo sana cha maarifa yetu kuhusiana na shakhsia ya Nabi Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kinatosha kwa ajili ya kuielekeza harakati ya waislamu kwenye ukamilifu na kuifikisha kwenye kilele cha ubinadamu na ukamilifu wa kiumbe huyo, na pili, kinawahamasisha kuwa na umoja na kukusanyika kando kando ya mtukufu huyo. Hivyo basi, tunawahusia Waislamu wote duniani kujikita na kufanyia kazi zaidi shakhsia ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake maisha sira na maadili ya mtukufu huyo na vilevile vile mafundisho yaliyopokewa kutoka kwake. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kushadidi masaibu ya Waislamu katika mji wa Makka kutokana na maudhi na manyanyaso ya washirikina wa Kikuraish, Mtume alielekea eneo la Taif lililoko umbali wa karibu kilomita mia moja kutoka Makka asa akapata ahueni kutokana na hali hiyo. Watu wa mji huyo walimkaribisha Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumfanyia stihizai na kumfukuza eneo hilo kwa kumpiga mawe. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambaye wanahistoria wanasema alikuwa ameandamana na sahaba wake Zaid bin Haritha, alielekea katika bustani moja kando kando ya mji huo na akaketi chini akiwa ameelemewa na uchovu. Aliangalia mbinguni na kusema: Ewe Mola Mlezi mwenye huruma, ewe ambaye una huruma zaidi kuliko yeyote, wewe ni Mola wa wanaodhulumiwa na Mola wangu unaniacha mikononi mwa nani katika hali hii? Mikononi mwa wageni wanaonikunjia uso na kunighadhabikia, au mikononi mwa maadui uliowakabidhi mambo yangu? Mola wangu mlezi, sitajali lolote maadamu wewe hujanikasirikia. Neema zako kwangu ni nyingi sana. Ninajikinga kwa nuru ya wajihi wako inayomulika na kuondoa giza lote. Dua na minong'ono ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mola wake chini ya mti wa mzabibu viliwaathiri sana wamiliki wa bustani hiyo, yaani Utba na Shaiba wana wa Rabia waliokuwa wakiangalia kwa mbali na kusikiliza maneno ya mtukufu huyo. Walimwita hadimu wao mnasara aliyejulikana kwa jina la Adasi na kumwambia, chukua shada la zabibu kutoka kwenye bustani umpelekee bwana yule. Adas alifanya kama alivyoamrishwa na bwana zake. Mtume alichukua punje ya zabibu na kusema, bismillahi rrahmani rrahim, kabla ya kula zabibu. Adas ambaye alikuwa akisikia maneno hayo kwa mara ya kwanza kabisa, aliangalia kipaji cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kisha akasema, maneno haya uliyosema hayatumiwi baina ya watu wa eneo hili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza wewe ni mwenyeji wa eneo gani na unafuata dini ipi? Adas alisema mimi ni Mkristo na mwenyeji wa Nainawa. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliuliza unatoka katika mji wa bwana mwema Yunus bin Mata? Adas alishangaa sana kusikia Mtume akimtaja Yunus na kuuliza umemjua vipi Yunus bin Mata? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema yeye ni ndugu yangu na alikuwa mtume wa Mwenyezi Mungu kama ambavyo mimi pia ni mtume na mjumbe wa mwenyezi Mungu. Baada ya kusikia maneno hayo, Addas alimsogelea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kubusu kichwa chake, kisha akainama na kubusu miguu yake na akatangaza kusilimu, baada ya kuzungumza na mtukufu huyo kwa muda. Wakati Adas aliporejea kwa bwana zake, walimuuliza kwa nini umebusu kichwa, mikono na miguu ya bwana yule? Addas alisema hakuna mtu yeyote bora zaidi duniani kuliko yeye. Bwana huyu ameniambia mambo ambayo hayajui isipokuwa Nabii. Shaiba na Utba walimwambia Addas kwamba, ole wako, angalia asije akakuondoa katika dini yako ambayo ni bora kuliko dini yake. Wapenzi wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa mwanadamu asiye na mfano aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Tabia zake nzuri, akhlaki na maadili yake mema viliwaathiri watu wote waliokutana au kuketi naye. Alipinga ubaguzi wa aina zote, dhulma, kujiona na kujifaharisha. Masahaba zake wamenukuu kwamba siku moja tulipokuwa safarini na Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam tulisimama njiani kwa ajili ya kupumzika. Tulitaka kuchinja mbuzi na kutayarisha nyama yake kwa ajili ya kula. Mmoja wa masahaba alisema, mimi nitamchinja mbuzi. Mwingine alisema, mimi nitapika nyama yake. Na watatu alisema, mimi nitabanika nyama ya mbuzi huyu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliingilia kati na kusema, mimi pia nitachanja kuni. Masahaba walisema kumwambia mtukufu huyo kwamba, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, umechoka sana na haupasi kujitia mashakani, bora upumzike chini ya kivuli cha mti na utuachie sisi kazi hii. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, nyinyi pia mumechoka na si sawa mufanye kazi zote peke yenu na mimi niketi chini bila ya kufanya lolote. Fanyeni kazi zenu na mimi nitakusanya kuni jangwani. Kwa njia hii tutakuwa tumemridhisha Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alisema, hakika Mwenyezi Mungu huchukia kumwona mja wake akijiona bora kuliko wengine. Iwapo nitaketi chini na nyinyi mkafanya kazi peke yenu, nitakuwa nimejiona na kujipa sifa ya kipekee. Wapenzi wasikilizaji, tunamaliza kipindi chetu leo kwa dua ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, aliyesema: Mola wangu mlezi, ewe uliyetandaza ardhi na kulinda mbingu, jalia sala bora kabisa na baraka zako endelevu kwa Mtume Muhammad, mja na mtume wako wa mwisho na mfunguaji wa vilivyofungwa na kufunikwa, mtangazaji wa haki kwa kutumia haki yeye ni mtunza amana yako mwaminifu, mlinda hazina ya elimu yako iliyohifadhiwa, shahidi wako siku ya mwisho, mjumbe wako kwa haki na mtume wako kwa viumbe. Mola Mlezi, mpanulie zaidi makazi yake chini ya kivuli chako, na umzidishie jazaa na malipo mema ya heri katika fadhila zako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Tarani, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Isa Haji akiwa Zanzibar, naona anaturekebisha hapa, anasema Husein Ali Hasan Mwinyi na wala sio ndugu Widun. Uh, asante sana Ali Makajura, ukiwa Tabora, Tanzania e yeah, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Juma J Sagai ukiwa Msoma, Mara, Tanzania, anasema wana macho lakini hawaoni, wana masikio lakini hawasikii, wana mamlaka lakini hayana kazi wala umuhimu kwa wanyonge. Imebaki kusema tu mara hii, mara mara hii mara hili mara lile. Sasa wanasema wana utapiamlo, ni heri wangekaa kimya tu. Inshallah, iko siku Allah atalipa. Asante sana Sagai, ukiwa hapo Mara, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni nkuletee macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania ambapo habari iliyopewa kipaumbele na akthari ya machapisho ya leo ni kuhusu sherehe za kuapishwa Dr Hussein Ali Mwinyi kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika visiwani Zanzibar jana. Gazeti la Habari Leo limetoa nafasi ya kwanza kwa habari hiyo kwa kuandika, Dr Mwinyi asema sasa tuijengi Zanzibar, sherehe za kuapa za fana aman habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho Mboe na Lema mbaroni, viongozi ishirini wa Chadema mahakamani. Habari hiyo ya kukamatwa baadhi ya viongozi wa upinzani inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mtanzania chini ya anwani isemayo Lisu na Mboe mbaroni. Hata hivyo, habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema ni taunda serikali makini asema Mwinyi pelimeandika magari na nyumba vya chomwa moto Lindi na Lipumba aapa kutoshiriki uchaguzi kupigania tume huru. Dakta Mwinyi kuunda serikali ya maridhiano, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe, ambalo pia limeandika vigogo wa Chadema mbaroni, tuhuma za ugaidi, maandalizi kiapo cha JPM ya pamba moto, majengo ya serikali ya chomwa moto, magari yaharibiwa, kisa uchaguzi, na anayetumiwa kupora sanduku la kura asakwa. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza katika gazeti la Majira inasema Dakta Hussein Mwinyi aapishwa urais Zanzibar, wapinzani waliotambua matokeo kufanya nao kazi. Marais wastaafu wakiongozwa na baba yake wahudhuria, ama washuhudia akiapa pemerika. Umoja wa Wanaharakati wa Siasa Tanzania wast walaani waliopanga kuandamana jana moja ya habari inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru ina kichwa kisemacho, kumi na moja wakamatwa na polisi kwa kushawishi maandamano. Pia limeandika CCM yapuliza kipenga cha uspika wa Bunge, naibu spika na mamea Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari ya vuta ni kuvuta juu ya ripoti ya mpango wa maridhiano BBI imetawala katika machapisho ya leo. Standard limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho mlango wa BBI umefungwa kwa mukhtasari. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika kuhusu habari hiyo kuwa wapambe wa Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wamewaambia wame wafuasi wa kambi inayopinga BBI kuwa wamepoteza fursa au walipoteza fursa ya kuwasilisha maoni yao juu ya ripoti hiyo. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inahusu kujisalimisha wakili aliyekuwa akisakwa na ICC. Habari hii inaonekana katika toleo la mtandaoni la Taifa Leo ambalo limeandika wakili Mkenya aliyekuwa akisakwa na mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya ICC amejisalimisha kwa mahakama hiyo jijini The Hague, Uholanzi. Mahakama hiyo ilitoa kibali cha kumkamata wakili Paul Gisheru miaka mitano iliyopita kwa madai kwamba alishawishi mashahidi katika kesi iliyohusu rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Haya, ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na picha inayoonyesha rais Donald Trump wa Marekani na mgombea wa rais wa Demokrat Joe Biden. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema Amerika ya amua. Pia limeandika idadi ya mimba zinazoharibika nchini Kenya yaongezeka Gazeti dada la Daily Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya kujisalimisha wakili aliyekuwa akisakwa na ICC chini ya kichwa kisemacho hili hapa tatizo la ICC kwa Ruto. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo inasema Uhuru kuongoza mazungumzo juu ya ufunguzi wa shule. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyingine, limeakisi habari ya kuachiwa huru mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu baada ya kukamatwa na maafisa usalama tutamatishe. Nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa cha maneno kisemacho majenerali watatu katika kinyang'anyiro cha urais. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina uh, vichwa visemavyo wavuvi walituhumu jeshi kupanga ajali katika maziwa, mgombea wa urais John Katumba Katumba kumradhi abwagwa katika mchujo, Uganda na Sudan kusini za tuhumiana juu ya ufyatuaji risasi na majaribio ya chanjo ya covid nchini Uganda ya kumbwa na kisiki. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tarehe 18 mfungo 6 Rabiulawal mwaka 83 Hijiria, mji wa Madina ulikuwa ukisubiri kwa hamu na shauku kubwa la hadha ya kuchomoza nyota nyingine ing'ayo kutoka kizazi cha Ahlulbeiti wa Bwana Mtume siku hiyo inayosadifiana na siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam, alizaliwa pia Imam Jafari al Sadiq alayhi ssalam. Mtukufu huyo aliishi kwa muda wa miaka 65 ambapo miaka 34 ya uhai wake aliipitisha katika kutekeleza jukumu nyeti la uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu. Zama alizoishi Imam Sadiq alaihi ssalam zinaweza kutajwa kuwa ni zama za mpambano baina ya fikra na kuibuka mapote na madhehebu mbalimbali mbali. kujitokeza kwa hali hiyo kungeweza kuikosesha jamii ya Kiislamu fursa ya kufaidika na mafundisho halisi ya Uislamu na kuwaelekeza watu kwenye mkondo wa upotofu. Hata hivyo, nuru ya uongofu ya shakhsia ya Imam Sadiq alaihi ssalam iliangazia anga ya fikra ya watu waliokuwa na kiu ya kuijua haki kwa namna iliyowashangaza na kuwastaajabisha wale waliokuwa wakijitapa kuwa mabingwa wa elimu na fani. Wapenzi wasikilizaji, sambamba na kukupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wenye baraka wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jaafari Sadika alayhi ssalam, na kukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalumu kitakachozungumzia kwa muhtasari juu ya harakati ya kielimu ya mtukufu huyo. Mojawapo ya sifa za kipekee za Uislamu ni jinsi dini hiyo inavyohimiza na kulipa umuhimu suala la kutafuta elimu na kuwahusia wafuasi wake juu ya kutafakari na kutumia akili. Tunaweza kuthubutu kusema kuwa hakuna dini wala itikadi yoyote ile ambayo imetilia mkazo umuhimu wa kutafuta elimu kwa kiwango ambacho Uislamu umesisitiza na kuwahimiza watu juu ya suala hilo. Mtazamo wa haraka haraka wa aya za Kurani tukufu na hadithi unatosha kumfanya mtu aone ni jinsi gani Mwenyezi Mungu mtukufu na mawalii wa dini walivyowahimiza watu wote na si Waislamu peke yao bali hata wafuasi wa dini nyinginezo watumie akili zao na kutafakari juu ya mambo. Kwa mtazamo wa Uislamu, imani ya kibubusa isiyotokana na tafakuri haina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, na kimsingi, akili ni wenzo unaotusaidia sisi kumjua Mwenyezi Mungu. Thamani ambayo Kurani tukufu iliipa elimu na sisitizo ambalo Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akitoa juu ya suala hilo viliwashajiisha Waislamu wa mwanzoni na kuwafanya wawe na hima na bidii kubwa ya kutafuta na kujifunza elimu. Katika harakati hiyo, Kurani tukufu na sira Bwana Mtume yalikuwa ndiyo marejeo makuu na muhimu zaidi kwa ajili ya kuongeza kiwango cha elimu na utamaduni wa watu katika zama ambazo ulimwengu ulikuwa umegubikwa na giza totoro la ujinga na ujahili. Msingi wa ustaarabu wa Kiislamu uliasisiwa kwa juhudi za Bwana Mtume na kuanza kutoa matunda yake taratibu. Baada ya Bwana Mtume, Ahlulbeiti wa mtukufu huyo, kila mmoja katika zama zake alitoa mchango muhimu katika kuustawisha na kuimarisha ustaarabu huo. Imam Jaafar Sadiq alayhi ssalam aliishi katika zama zilizosadifiana na mageuzi na mabadiliko chungu nzima katika uga wa elimu na utamaduni. Wimbi la wanafikra kutoka maeneo mengine ya dunia walioelekea kwenye ardhi za Kiislamu na kuingia fikra na tamaduni za aina kwa aina katika ardhi hizo ilidhihirisha jinsi harakati ya kielimu ilivyokuwa ikizidi kunawiri na kushamiri katika ulimwengu wa Kiislamu wakati huo. Harakati ya kielimu na kiutamaduni iliyoasisiwa na Bwana Mtume kwa kipindi cha muda wa miaka 23 ilikuwa imeanza kutoa matunda katika nyanja nyingi. Katika kupeleka mbele kazi iliyoanzwa na Mtume na kuendelezwa na mababa zake, Imamu Jaafar Sadiq alianzisha harakati mpya za kielimu za kustawisha zaidi utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu. Katika harakati yake ya kielimu, mtukufu huyo alikuwa na vigezo na vipimo maalumu alivyotumia. Kwa mtazamo wa Imamu Sadik, harakati ya elimu inapasa kusimama juu ya mihimili miwili mikuu ambayo ni ya ibada na utumiaji akili. Kimsingi ni kwamba harakati yoyote ile hufanikiwa kujenga ustaarabu kwa kumwelewa mwanadamu vile alivyo hasa na kutomchukulia kuwa ni kiumbe chenye hali ya aina moja tu. Kwa maana hiyo basi, kama ambavyo kupuuza hali ya kimaanawi na kiroho ya mwanadamu ni sawa na kuifelisha harakati ya kielimu, kuifumbia macho nafasi ya tafakuri na utumiaji akili pia hakutoiletea tija nyingine harakati hiyo ghairi ya hiyo ya kufeli. Ukitalii jumuiya ya aya za Qur'ani tukufu na hadithi, itakubainikia wazi kuwa Uislamu ukiwa ni dini ya mbinguni, sio tu hauna mgongano wowote na elimu, bali kwa namna fulani hilo ni jambo la lazima katika dini hiyo. Rekodi safi na mafanikio ya ustaarabu wa Kiislamu inadhihirisha wazi jinsi wanasayansi na wataalamu wa Kiislamu katika fani mbalimbali mbali walivyokuwa watu wenye imani ya dini na ambao walizichukulia shughuli zao za kielimu kuwa ni sehemu ya ibada. Kwa hakika suala la maadili na akhlaki sambamba na elimu na utumiaji akili ni miongoni mwa nukta kuu za msingi ya ustaarabu wa Kiislamu. Kwa msingi huo, Imam Jafar Sadik, kama alivyokuwa Bwana Mtume, alikuwa akitilia mkazo umuhimu wa kutumia akili na tafakuri sambamba na maadili na umanawi. Kwa mtazamo wa Imam Sadik, elimu inapaswa kuwa kitu kinachokwenda na wakati chenye taathira na kilicho na uwezo wa kukidhi mahitaji kwa sababu hiyo, chuo cha elimu cha mtukufu huyo hakikujifunga na utoaji fani maalum ya elimu, bali kilifundisha elimu na fani za aina zote. Na kwa msingi huo pia yeye mwenyewe Imam Jaafar Sadiq alayhi salam alikuwa ametabahari katika fani zote za elimu zilizokuwepo katika zama hizo, kuanzia kwenye falsafa na fikhi mpaka kwenye fani za unajimu na utabibu, na kisha akazifundisha elimu hizo kwa wanafunzi wake. Kwa hakika, harakati ya kielimu ya Imam Sadiq iliratibu mfumo wenye nidhamu ya ufundishaji uliotoa wataalamu vijana wa fani mbalimbali na kuondoa hali ya utegemezi wa mtu maalumu, kiasi kwamba kuondoka kwa mtaalamu mmoja hakukuwazuia wanafunzi wake aliyowaacha nyuma yake kuendeleza na kuikamilisha fani ya elimu iliyokuwa ikifundishwa na mtaalamu huyo na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana fani nyingi za elimu mbalimbali na za mafundisho ya Kiislamu chimbuko lake linarejea kwa Imam Jafar Sadiq na wanafunzi wake. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Jabir bin Hayyan anayejulikana kama muasisi wa sayansi ya kemia na Ibn Hisham ambaye ni mwanafikra aliyebobea katika elimu ya usul. Ibn Hisham alialifu vitabu 31 na Jabir bin Hayyan ameandika makumi ya vitabu kuhusiana na maudhui mbali mbalimbali, vitabu ambavyo vilitarjumiwa kwa lugha mbalimbali za Ulaya katika zama za karne za kati, yani Middle Ages. Tunaporejea katika zama za karne ya tatu na ya nne Hijiria, tunashuhudia jinsi ustaarabu wa kiislamu ulivyokuwa umefikia kwenye kilele cha ustawi katika masuala ya kiutamaduni na maendeleo ya kielimu ambayo chimbuko lake linarejea katika zama za Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Idili na jitihada kubwa zilizofanywa na Imam Sadiq katika fani za kielimu, kifikhi na kiakhlaqi ndizo zilizopelekea madhehebu na fikhi ya kishia kupambwa na kuwa maarufu kwa jina la mtukufu huyo. Kwa mara nyingine tena ninakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji na hasa Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jafari ja Sadiq alaihi salam, na kumwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufaidika na bahari ya elimu na mafundisho ya kiislamu ya mtukufu huyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe tatu Novemba mwaka 2020. Siku kama hii ya leo miaka 1495 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa kiislamu Alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume, na mama yake Amina binti Wahaba alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Makka na kwenda kwenye pango la Hiraa lililoko karibu na mji mtakatifu wa Maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Alipotimiza umri wa miaka arobaini, malaika Jibril aliteremka kwa mtukufu huyo akiwa katika pango la Hira na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Siku kama hii ya leo, tarehe 17 Rabiul Awal, miaka alfu moja 1359 iliyopita pia alizaliwa mjukuu wa Mtume Muhammad sw wslam wa Imam Jafaru Sadiq alaihi salam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kusambaa elimu mbalimbali. Imam Jafaru Sadiq alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umaya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulamaa katika nyanja mbalimbali. Kwa minasaba hii adhimu, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa mashambulio ya askari wa utawala dhalimu wa Israel dhidi ya Misri, wanajeshi wa utawala huo waliuvamia mji wa Khan Younis katika ukanda wa Gaza huko Palestina na kuwaua kwa umati wakazi wa mji huo. Baada ya kuukalia kwa mabavu, askari hao waliwanyonga askari ishirini na tano wa Kimisri. Unyama wa askari hao wa Israel haukuishia hapo, kwani waliishambulia hospitali ya mkoa wa mji wa khan Yunis na kuwaua kwa umati wa uguzi, madaktari na wagonjwa wote waliokuwa wamelazwa katika hospitali hiyo. Watu wapatao 275 waliuawa katika mashambulio hayo ya askari wa Israel. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita alifariki dunia Generali Jean Bedel Bokassa, mtawala wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Bokassa alichukua madaraka mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi, baada ya kuiondoa madarakani serikali ya David Dacko kwa uungaji mkono wa Ufaransa. Muda hau nasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Waislamu leo wanaadhimisha Maulid na kumbukumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na mjukuu wake Imam Jafar bin Muhammad As-Sadiq alaihi salam. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amewatumia ujumbe marais wa nchi za Kiislamu akiwapongeza kwa mnasaba wa kuadhimisha Maulidi na siku ya kuzaliwa mtume wa mwisho na wa Mwenyezi Mungu na nabii wa rehema, upendo na amani Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa Rais Rajab Tayib Erdogan wa Turuki ametoa wito akitaka dunia ipige vita uadui dhidi ya Uislamu sawa ilivyo katika swala la kupiga vita uadui dhidi ya Uyahudi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema Imarati imetuma mamia ya vijana wa Kisudan kupigana vita huko Libya na Wamarekani wausi wajizatiti kwa silaha Michigan wakiofia ghasia za baada ya uchaguzi wa Marekani. Hii leo tutakomea hapo kwa leo. Mpenzi msikilizaji, tukutane katika matangazo yetu ya mchana inshaallah. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri kwa sasa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 0 6 5 4 8 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.