Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kushadidi migawanyiko ya kisiasa na kijamii nchini Marekani kabla ya uchaguzi wa rais na muhimu utakaofanyika kesho tarehe tatu Novemba baada ya kusikiliza uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum uh, vipindi maalumu kwa hakika. Uh, kipindi cha kwanza kitahusu kuzaliwa uh, na maulidi ya Bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na cha pili ni kuhusu kuzaliwa kwa mjukuu wake Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Kwa minasaba hii miwili ya kuzaliwa Mtume uh, wa nuru Mtume Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na mjukuu wake Imam Jafar Swadiq alaihi salam. Redio Tehran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na watu wa nyumba tukufu ya Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa na makala yaliyo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tulio kuandalieni. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Hussein Ali Mwinyi ameapishwa rasmi kuwa rais wa Zanzibar. Viongozi wa upinzani Tanzania bara wakamatwa. Wa Bangladeshi zaidi ya elfu 50 wameandamana dhidi ya rais wa Ufaransa Macron, wataka uhusiano na Ufaransa uvunjwe. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Tehran haina mzaha juu ya suala la uwepo wa magaidi katika eneo hili. Na mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani CIA anasema ana wasiwasi kuhusu machafuko ya uchaguzi wa kesho wa rais nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Dr Hussein Ali Mwinyi ameapishwa rasmi kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika visiwani humo. Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi wengi wa serikali wakiwemo makamu wa rais Samia Suluhu Hassan na waziri mkuu Kasim Majaliwa. Sherehe hizo zilihudhuriwa pia na marais wastaafu wa awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi na raisi wa awamu ya nne Jakaya Kikwete, akizungumza baada ya kuapishwa rais mpya wa Zanzibar alisema anaahidi kusimamia katiba na kushirikiana na wazanzibari wote kuijenga Zanzibar. Mwinyi ameongeza kwamba uchaguzi umekwisha, kazi sasa ni kuijenga nchi. Amesema kila mmoja wetu ana wajibu wa kushiriki katika mchakato wa maendeleo kwa kufanya kazi halali, na kutambua kwamba mchango wake ni muhimu kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Hayo yamejiri huku ripoti kutoka mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam zikieleza kwamba viongozi kadhaa wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA, akiwemo mwenyekiti wa chama hicho, Freeman Mbowe wamekamatwa na jeshi la polisi na kuwekwa kizuizini. Siku ya Jumamosi, viongozi wa chama cha ACT Wazalendo na CHADEMA walitoa wa tamko la pamoja kuitisha maandamano ya amani yasiyo na kikomo kuanzia hii leo kuhusu sherehe za kuapishwa uh, raisi mpya wa Zanzibar. Mwandishi wetu wa visiwani humo Harith Subeit ametutayarishia ripoti ifuatayo. Rais wa Zanzibar wa awamu ya nane Dr Hussein Ali Mwinyi ameahidi kuongoza Wazanzibari bila ya ubaguzi wa aina yoyote. Mimi Hussein Ali Mwinyi, Naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu kwa Zanzibar na kuitumikia kwa moyo wangu wote, na kwamba nitaihifadhi, nitailinda, nitaitii na kuitetea katiba ya Zanzibar na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na watu wake kwa mujibu wa sheria iliyowekwa, na kuomba Mwenyezi Mungu onisaidie. akizungumza mara baada ya kula kiapo katika uwanja wa amani mjini zanzibar amewapongeza wazanzibari kwa kuitumia haki yao ya kidemokrasia kuwachagua viongozi wanaowataka aidha dr mwinyi amebainisha kuwa lengo lake ni kuijenga zanzibar mpya na kuyaendeleza maridhiano yaliyomo ndani ya katiba ya zanzibar bila kujali tofauti zote za kiitikadi amewataka wananchi kushirikiana katika kuviletea maendeleo visiwa vya unguja na pemba baada ya uchaguzi mkuu wa tarehe 28 oktoba kumalizika Ameahidi kuunda serikali itakayoongozwa kwa misingi ya haki, uwajibikaji, uwazi na usawa kwa wananchi wote bila ya kujali jinsia na maeneo wanayotoka. Natambua wajibu unaoambatana na dhima hii. Wajibu huo ni kuwaongoza wazanzibari kwa misingi ya haki, uadilifu na usawa kwa wananchi wote bila ya kumbagua mtu yoyote kutokana na itikadi yake jinsia dini au eneo wanalotoka. Sote tunathamini sana heshima mliotupa, ambayo ni kielelezo cha upendo wenu kwa Chama cha Mapinduzi, nasi tutahakikisha tunatimiza wajibu wetu ipasavyo, kwa kukutumikieni katika kuziinua hali za wananchi, ili ziwe bora zaidi. Lengo letu ni kuijenga Zanzibar. Zanzibar mpya itajengwa na sisi sote bila kujali tofauti zetu za kiitikadi. Ninawaahidi, niko tayari kuyaendeleza maridhiano yaliyo katika katiba yetu na kushirikiana nanyi kuijenga Zanzibar mpya. Zanzibar ni kubwa na muhimu kuliko tofauti zetu. Hata hivyo, sherehe hizo hazikuwahusisha viongozi wa vyama vya ACT Wazalendo na Chadema, ambao wamedai kuwa uchaguzi huo haukuwa huru na wa haki na kuitisha maandamano nchi nzima kuanzia Jumatatu wiki hii ili kupinga matokeo hayo na kuomba kufutwa kwa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC na tume ya taifa ya uchaguzi NEC. Hata hivyo hadi tunaingia mitamboni hakukuwa na taarifa za kufanyika maandamano hapa Zanzibar, kufuatia vyombo vya ulinzi na usalama kuimarisha ulinzi wa kutosha. Sherehe hizo za kuapishwa kwa rais wa awamu ya nane wa Zanzibar zimehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa vyama vya siasa, viongozi wa dini na baadhi ya mabalozi wanaowakilisha nchi zao hapa nchini. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Asante sana Harith Subet. Watu wasiopungua 50 wameandamana leo nchini Bangladesh, katika maandamano makubwa zaidi kufanyika nchini humo, kulani msimamo wa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wa kuunga mkono kuchapishwa tena vikatuni vinavyomvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mbali na kulani msimamo huo wa Macron, waandamanaji hao wameitaka serikali yao ivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na, na Ufaransa. Maandamano hayo yaliyoanzia kwenye msikiti mkubwa kabisa wa Bangladesh ulioko mji mkuu Dhaka yalisimamishwa na polisi wakati yalipokaribia ubalozi wa Ufaransa nchini humo, ambako ulinzi ulikuwa umeimarishwa. Waandamanaji waliotembea masafa ya zaidi ya kilomita mbili walibeba sanamu la rais wa Ufaransa na jeneza bandia la kiongozi huyo. Polisi ya Bangladesh imekadiria watu wapatao 50 wameshiriki katika maandamano hayo, lakini waandamanaji wake waandaaji wake wanasema wake, idadi ya walioshiriki ni zaidi ya watu laki moja. Waandamanaji waliokuwa wakipaza sauti na kusema, tunapinga kuvunjiwa heshima Mtume Muhammad swawasalam, walichoma moto sanamu la kiongozi wa Ufaransa na kutilia mkazo mwito wa kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Junaid Babu Nagauri, naibu kiongozi wa Hefazati Islam, moja ya harakati kubwa za Kiislamu nchini Bangladesh, ambayo wiki iliyopita iliitisha maandamano mengine makubwa dhidi ya Ufaransa, amemtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Bi Sheikh Hasina aiagize bunge litoe tamko la kuwalaani msimamo wa rais wa Ufaransa. Aidha, Babu Nagori aliwatolea wito wa wafanyabiashara wa Bangladesh kuzitupilia mbali bidhaa za Ufaransa na kautaka pia Umoja wa Mataifa uchukue msimamo dhidi ya Paris. Viongozi wengine wa harakati hiyo wamesema lazima Macron awaombe radhi waislamu duniani. Matamshi ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwamba Uislamu uko kwenye mgogoro duniani kote na msimamo wake wa kuunga mkono kitendo kiovu cha jarida la nchi hiyo la Charlie Hebdo cha kuchapisha tena vikatuni vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad Amani Mwenyezi Mungu alizake, wa wa ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kimewaghadhibisha Waislamu kote ulimwenguni. Maandamano makubwa yamefanyika na yanaendelea kufanyika katika nchi mbalimbali kulaani msimamo huo wa rais wa Ufaransa. Mbali na maandamano, zimeandaliwa kampeni pia za kususia bidhaa za Ufaransa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria onyo iliyotoa Teheran juu ya kuwepo magaidi katika mipaka ya kaskazini mwa nchi na akasisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu haina mzaha wala haitamvumilia mtu yeyote juu ya swala hilo. Said Khatibzadeh ameyasema hayo leo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari uliofanyika kwa njia ya intaneti, ambapo sambamba na kusisitiza kwamba Teheran ingali ina wasiwasi kuhusu kuwepo magaidi katika eneo amesema suala hilo halijaelezwa hazijaelezwa jamhuri ya Azerbaijan na Armenia pekee, bali zimetangaziwa pia nchi zingine za eneo la Asia Magharibi kuhusu mpango iliyopendekeza Iran kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Nagorno Karabakh na jibu lililotolewa na jamhuri ya Azerbaijan na Armenia kuhusiana na mpango huo. Khatibzade amesema ana matumaini kwamba mnamo wiki zijazo itapigwa hatua ya kufikiwa suluhu na kutatuliwa mgogoro huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, amesema ana wasiwasi wa machafuko ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Uh, ana wasiwasi wa machafuko ya uchaguzi na rais wa nchi hiyo Donald Trump kujitangaza mshindi wa uchaguzi mapema. John Brennan amesema katika mahojiano na televisheni ya CNN kwamba hadi sasa hatujawahi kuwa na mtu katika ikulu ya White House kama rais wa sasa Donald Trump, ambaye ni chanzo cha uadui, chuki na machafuko. John Brennan ameongeza kwamba tumejionea pia vitendo vya utumiaji mabavu vilivyofanywa mabarabarani na misafara ya wabaguzi wa rangi wanaomuunga mkono Donald Trump. Kwa mujibu wa Brennan, uamuzi wa Trump wa kutaka kujitangaza mapema mshindi wa uchaguzi wa rais utazidisha mivutano na machafuko nchini Marekani. Mkuu huyo wa zamani wa shirika la ujasusi la CIA ametoa matamshi hayo huku kituo cha uchambuzi wa habari cha Axios kikikiri kikiripoti kwamba Donald Trump amewaeleza wandani wake kadhaa kwamba ikiwa siku ya kufanyika uchaguzi ya tarehe tatu Novemba atajiona kuwa anaongoza katika kura atajitangazia ushindi kabla ya kukamilika zoezi la kuhesabiwa. Kwa mujibu wa ripoti ya Axios, Trump amesema hata kama matokeo ya kura za uwakilishi wa majimbo Electoral College na za majimbo muhimu kama Pennsylvania yatakuwa hayajajulikana, atajitangaza mshindi wa uchaguzi. Ripoti hiyo inatolewa wakati chunguzi kadhaa za maoni zilizofanywa hadi hivi sasa ndani ya Marekani zinaonyesha kwamba mshindani mkuu wa Trump, Joe Biden, anayegombea uraisi kwa tiketi ya chama cha Democratic, ana nafasi nzuri zaidi ya kuibuka mshindi katika kinyang'anyiro hicho na vikosi vya Al Hashdu Shabi ya Iraq vimetangaza kwamba vimeanzisha operesheni ya kutokomeza mabaki ya magaidi wa kundi la kigaidi la Daesh katika mkoa wa Alambar, magharibi mwa nchi hiyo. Idara ya habari ya jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi, Al Hashdu Shabi, imeeleza katika taarifa iliyotolewa leo kwamba vikosi vya brigedi ya saba na brigedi ya pili ya jeshi hilo vikishirikiana na jeshi la taifa la Iraq vimeanzisha operesheni ya kuangamiza mabaki ya wa wapiganaji wa kundi la Daesh mashariki mwa mkoa wa Al Ambar. Siku nne zilizopita vikosi vya Al Hashdu Shabi vilitekeleza operesheni inayofanana na hiyo kaskazini mwa mkoa wa Diala, ili kuwatokomeza magaidi katika eneo la Al Miqdadia na kando kando yake ambapo vilitekeleza pia, viliteketeza ngome za mabaki ya magaidi hao wa kundi la ukufurishaji la Daesh. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho migawanyiko ya kisiasa katika jamii ya Marekani kabla ya uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba. Kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani zimefika ukingoni, ikiwa imesalia masaa machache kabla ya uchaguzi mkuu kumeshuhudiwa majibizano makali baina ya wagombea urais uh, na wafuasi wao, na hata katika baadhi ya maeneo kumeripotiwa kuongezeka mapigano ya mitaani baina ya wafuasi wa kambi mbili hasimu za kisiasa. Wafuasi wa Donald Trump wanaripotiwa kulizingira basi la kampeni la Joe Biden katika jimbo la Texas, katika mfano wa hivi karibuni wa makabiliano ya ana kwa ana baina ya wafuasi wa wagombea hao wawili wa uchaguzi mkuu wa Marekani. Trump ameonyesha wazi kufurahishwa na vurugu ambazo ziliibuliwa na wafuasi wake, na katika ujumbe wa Twitter amewatetea waibua ghasia hao kwa kusema mimi naipenda Texas. Hali kadhalika jarida la Axios limefichua kwamba Trump ana mpango wa kujitangaza mshindi katika baadhi ya majimbo muhimu kuanzia Jumanne usiku. Na iwapo Biden atatangazwa mshindi katika majimbo hayo atawatuhumu wa demokrati kwamba wameiba kura. Kwa mujibu wa aghlabu ya vyombo vya habari na taasisi zinazohusika na uchaguzi wa Marekani, uhasama wa kisiasa uliopo sasa haujawahi kushuhudiwa katika miongo ya hivi karibuni. Kundi la Kimataifa la Migogoro limechapisha ripoti kuhusu hatari ya mgawanyiko mkubwa ndani ya Marekani kutokana na uchaguzi na kuandika mapigano ambayo yatapelekea kuvurugika mchakato wa upigaji kura au zoezi la kuhesabiwa kura yanaweza kushadidi, hasa iwapo Trump atadai ushindi na kuwachochea wafuasi wake waandamane kabla ya kukamilika mchakato rasmi wa kuhesabiwa kura. Uchochezi huo wa Trump wa kudai kuwepo uwezekano wa wizi wa kura ulianza wiki kadhaa zilizopita katika hotuba zake za kampeni. Trump amekuwa akidai mara kwa mara kwamba Joe Biden na wafuasi wake ni wasoshalisti, wanapinga waubepari, wanawapendelea wahamiaji na ni mafisadi, na hivyo iwapo watapata ushindi, si tu kwamba watahatarisha masilahi ya kitaifa ya Marekani, bali pia watapelekea kuangamizwa Ukristo na utambulisho wa kitaifa wa Marekani. Katika upande wa pili, waungaji mkono wa Biden wanasema Trump na wafuasi wake ni mafashisti wabaguzi wa rangi na waibuaji fitina, na hivyo iwapo wataendelea kubakia madarakani, Marekani itasambaratika, kutaibuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini, na hivyo kutoa pigo kubwa kwa hadhi ya kitaifa na kimataifa ya Marekani. Kiwango cha chuki na taasubi baina ya wafuasi wa mirengo yote miwili ni kikubwa kiasi kwamba kuna uwezekano wa uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani ukachochea zaidi migawanyiko iliyopo katika jamii ya nchi hiyo. Migogoro kadhaa imechochea kuzidi kuwa mbaya mgawanyiko wa kisiasa na kijamii huko Marekani. Wamarekani walio wengi, wawe wademokrati au warepublican au wale wenye mielekeo huru, wote kwa pamoja hawana imani na mihimili muhimu ya utawala, yaani ofisi ya rais na bunge la Congress. Usimamizi mbovu na dhaifu katika janga la corona, ukosefu wa ajira na ubaguzi wa rangi mambo ambayo yamepelekea kupungua kiwango cha kustahamiliana kisiasa katika jamii ya Marekani. Ni kwa msingi huo ndiyo kinyume na ilivyo ada, katika miaka ya hivi karibuni nchini Marekani kumeshuhudiwa ghasia wakati wa kampeni za uchaguzi, malumbano baina ya wagombea na hata kuwepo jaribio la kumteka gavana wa moja ya majimbo ya nchi hiyo. Inaelekea kwamba utendaji mbovu wa viongozi wa mihimili ya utawala wa Marekani umepelekea kuwepo mgawanyiko mkubwa wa kisiasa na kijamii, na hivyo kuielekeza nchi hiyo katika mgogoro mkubwa na hatari wa kiusalama. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kama tulivyosema, wapenzi wa wasikilizaji, kesho tarehe 17 na mfunguo 6 rabiul awal ni siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad Al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam na vile vile mjukuu wake Imam Jafaru Sadiq alaihi salam. Kwa mnasaba huo, idhaa Kiswahili Redio Tehran imekutarisheni vipindi maalum, cha kwanza kikiwa ni cha kuzaliwa Mtume na cha pili mjukuu wake Imam Jafaru Sadiq alaihi salam. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa Maulidi na kukumbuka siku ya kuzaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nataraji kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Siku aliyozaliwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anga ya Maka ilimeremeta kwa nyota. Ulikuwa usiku wa shangwe, furaha na vifijo uliokumbushia mitume wote waliotangulia wa Mwenyezi Mungu. Viumbe wa mbinguni waliteremka duniani kuja kukabidhi amana kubwa zaidi waliopewa na Mola Muumba. Ilikuwa imepita miezi minne tangu Bibi Amina binti Wahab alipoingia katika makiwa na msiba wa kufariki dunia mumewe Abdullah bin Abdul Muttalib. Usiku huo bibi Amina alijawa na nuru, makiwa yake yakafika mwisho na upweke wake ukakoma. Muhammad alizaliwa na dunia ikafukizwa kwa uturi kutoka mbinguni. Siku hiyo alizaliwa mwanadamu kamili ambaye baadaye alikuwa kituo kikuu cha wahi na ufunuo kutoka mbinguni. Alikuja kuwaondoa wanadamu katika giza na kuwaelekeza katika nuru na mwanga. Muhammad alivumilia tabu na mashaka mengi ya kuongoza wanadamu waliokuwa wameghariki katika ujinga, kuabudu masanamu, kuzika watoto wa kike wakiwa hai, mauaji na vita visivyokuwa na kikomo na kadhalika. Alistahamili mashaka na matatizo mengi kwa moyo mkunjufu na imara kama jabali, hima kubwa na subira isiyo na kifani. Nam, alistahiki kuwa ruwaza njema na kigezo bora kama inavyosema aya ya 21 ya suratul Ahzab kwamba hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Katika kujipinda na kujikurubisha kwa mola wake Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Alikwea juu na kufikia daraja ambayo hajawahi kufikia wala hataifikia kiumbe yoyote mwingine hata malaika Jibrilu. Pamoja na hayo, aliishi na watu wa kawaida kama mmoja wao, kiasi kwamba ilikuwa vigumu kumtambua na kumtofautisha na watu wengine. Wakati mgeni alipokuwa akiingia kwenye majilisi yake na kuuliza ni nani Muhammad baina yenu, Alikuwa akiinua mkono wake juu kwa unyenyekevu na upole na kusema, Muhammadi ni mimi. Sahaba Anas bin Malik anasimulia kwamba hakuna mtu aliyependwa sana na watu kama Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Pamoja na hayo, wakati alipokuwa akiingia kwenye majilisi, hakuna mtu aliyekuwa akisimama, kwa sababu walijua kwamba hapendi jambo hilo. Hapana shaka yoyote kwamba kufuata kigezo kama hicho kunamfikisha mwanadamu katika kilele cha juu kabisa katika harakati ya kuelekea kwenye utakasifu, saada na ufanisi wa milele. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, anasema hakuna mwanadamu anayeweza kuielewa kikamilifu shakhsia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kutoa picha na taswira inayokaribia na ile ya shakhsia yake. Jambo pekee tunalojua kuhusiana na mteule huyo wa Mwenyezi Mungu na bwana wa mitume wote ni kivuli na mazigazi tu ya nafsi ya shakhsia yake ya kiroho na hakika ya mtukufu huyo. Ayatollah Ali Khamenei anaendelea kusema kwamba hata hivyo, kiwango hicho kidogo sana cha maarifa yetu kuhusiana na shakhsia ya Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na adili zake, kinatosha kwa ajili ya kuielekeza harakati ya Waislamu kwenye ukamilifu na kuifikisha kwenye kilele cha ubinadamu na ukamilifu wa kiumbe huyo, na pili, kinawahamasisha kuwa na umoja na kukusanyika kando kando ya mtukufu huyo. Hivyo basi, tunawahusia Waislamu wote duniani kujikita na kufanyia kazi zaidi shakhsia ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake maisha, sira na maadili ya mtukufu huyo na vilevile vile mafundisho yaliyopokewa kutoka kwake. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kushadidi masaibu ya waislamu katika mji wa Makka kutokana na maudhi na manyanyaso ya washirikina wa Kiquraish, mtume alielekea eneo la Taif lililoko umbali wa karibu kilomita mia moja kutoka Makka asa akapata ahueni kutokana na hali hiyo. Watu wa mji huyo walimkaribisha mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumfanyia stihizai na kumfukuza eneo hilo kwa kumpiga mawe. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye wanahistoria wanasema alikuwa ameandamana na sahaba wake Zaid bin Haritha alielekea katika bustani moja kando kando ya mji huo, na akaketi chini akiwa ameelemewa na uchovu. Aliangalia mbinguni na kusema: ewe Mola mlezi mwenye huruma, ewe ambaye una huruma zaidi kuliko yeyote, wewe ni Mola wa wanaodhulumiwa na Mola wangu unaniacha mikononi mwa nani katika hali hii? Mikononi mwa wageni wanaonikunjia uso na kunighadhabikia, au mikononi mwa maadui uliowakabidhi mambo yangu? Mola wangu mlezi, sitajali lolote madamu wewe hujanikasirikia. Neema zako kwangu ni nyingi sana. Ninajikinga kwa nuru ya wajihi wako inayomulika na kuondoa giza lote. Dua na minong'ono ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mola wake chini ya mti wa mzabibu viliwaathiri sana wamiliki wa bustani hiyo, yaani Utba na Shaiba wana wa Rabia, waliokuwa wakiangalia kwa mbali na kusikiliza maneno ya mtukufu huyo. Walimwita hadimu wao Mnasara aliyojulikana kwa jina la Adasi na kumwambia, Chukua shada la zabibu kutoka kwenye bustani umpelekee bwana yule. Adas alifanya kama alivyoamrishwa na bwana zake. Mtume alichukua punje ya zabibu na kusema bismillahi rrahmani rrahim kabla ya kula zabibu. Adas ambaye alikuwa akisikia maneno hayo kwa mara ya kwanza kabisa, aliangalia kipaji cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kisha akasema, maneno haya uliyosema hayatumiwi baina ya watu wa eneo hili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama alimuuliza, wewe ni mwenyeji wa eneo gani na unafuata dini ipi? Adasa alisema, mimi ni Mkristo na mwenyeji wa Nainawa. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliuliza, unatoka katika mji wa bwana mwema Yunus bin Matta? Adasa alishangaa sana kusikia Mtume akimtaja Yunus na kuuliza, umemjua vipi Yunus bin Matta? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, yeye ni ndugu yangu na alikuwa mtume wa Mwenyezi Mungu kama ambavyo mimi pia ni mtume na mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kusikia maneno hayo, Adas alimsogelea mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kubusu kichwa chake kisha akainama na kubusu miguu yake na akatangaza kusilimu baada ya kuzungumza na mtukufu huyo kwa muda Wakati Adasi aliporejea kwa bwana zake, walimuuliza kwa nini umebusu kichwa, mikono na miguu ya bwana yule? Adasi alisema hakuna mtu yeyote bora zaidi duniani kuliko yeye. Bwana huyu ameniambia mambo ambayo hayajui isipokuwa Nabii Shaiba. Na Utba walimwambia Adas kwamba ole wako, angalia asije akakuondoa katika dini yako ambayo ni bora kuliko dini yake. Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa mwanadamu asiye na mfano aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Tabia zake nzuri, akhlaki na maadili yake mema viliwaathiri watu wote waliokutana au kuketi naye. Alipinga ubaguzi wa aina zote, dhulma, kujiona na kujifaharisha. Masahaba zake wamenukuu kwamba siku moja tulipokuwa safarini na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tulisimama njiani kwa ajili ya kupumzika. Tulitaka kuchinja mbuzi na kutayarisha nyama yake kwa ajili ya kula. Mmoja wa masahaba alisema, mimi nitamchinja mbuzi. Mwingine alisema, mimi nitapika nyama yake. Na watatu alisema, mimi nitabanika nyama ya mbuzi huyu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama aliingilia kati na kusema, mimi pia nitachanja kuni. Masahaba walisema kumwambia mtukufu huyo kwamba ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, umechoka sana na haupaswi kujitia mashakani, bora upumzike chini ya kivuli cha mti na utuachie sisi kazi hii. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama alisema, nyinyi pia mumechoka na si sawa mufanye kazi zote peke yenu na mimi niketi chini bila ya kufanya lolote. Fanyeni kazi zenu, na mimi nitakusanya kuni jangwani. Kwa njia hii tutakuwa tumemridhisha Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hakika, Mwenyezi Mungu huchukia kumwona mja wake akijiona bora kuliko wengine. Iwapo nitaketi chini na nyinyi mkafanya kazi peke yenu, nitakuwa nimejiona na kujipa sifa ya kipekee. Wapenzi wasikilizaji, tunamaliza kipindi chetu leo kwa dua ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, aliyesema: Mola wangu mlezi, ewe uliyetandaza ardhi na kulinda mbingu, jalia sala bora kabisa na baraka zako endelevu kwa Mtume Muhammad, mja na mtume wako wa mwisho na mfunguaji wa vilivyofungwa na kufunikwa, mtangazaji wa haki kwa kutumia haki yeye ni mtunza amana yako mwaminifu, mlinda hazina ya elimu yako iliyohifadhiwa, shahidi wako siku ya mwisho, mjumbe wako kwa haki na mtume wako kwa viumbe. Mola Mlezi, mpanulie zaidi makazi yake chini ya kivuli chako, na umzidishie jaza na malipo mema ya kheri katika fadhila zako. Wassalamu alaykum warahmatullahi la hadha ya kuchomoza nyota nyingine ingayo kutoka kizazi cha Ahlulbeiti wa Bwana Mtume. Siku hiyo inayosadifiana na siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasallam, alizaliwa pia Imam Jafari ja Sadiq alayhi ssalam. Mtukufu huyo aliishi kwa muda wa miaka 65 ambapo miaka 34 ya uhai wake aliipitisha katika kutekeleza jukumu nyeti la uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu. Zama alizoishi Imamu Sadiq alaihi ssalam zinaweza kutajwa kuwa ni zama za mpambano baina ya fikra na kuibuka mapote na madhehebu mbalimbali. Kujitokeza kwa hali hiyo kungeweza kuikosesha jamii ya Kiislamu fursa ya kufaidika na mafundisho halisi ya Uislamu na kuwaelekeza watu kwenye mkondo wa upotofu. Hata hivyo, nuru ya uongofu ya shahsia ya Imam Sadiq alayhi ssalam iliangazia anga ya fikra ya watu waliokuwa na kiu ya kuijua haki kwa namna iliyowashangaza na kuwastaajabisha wale waliokuwa wakijitapa kuwa mabingwa wa elimu na fani. wapenzi wasikilizaji sambamba na kukupeni mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wenye baraka wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jafar ja Sadiq alayhi ssalam, na kukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalumu kitakachozungumzia kwa muhtasari juu ya harakati ya kielimu ya mtukufu huyo. <mucho> Mojawapo ya sifa za kipekee za Uislamu ni jinsi dini hiyo inavyohimiza na kulipa umuhimu suala la kutafuta elimu na kuwahusia wafuasi wake juu ya kutafakari na kutumia akili. Tunaweza kuthubutu kusema kuwa hakuna dini wala itikadi yoyote ile ambayo imetilia mkazo umuhimu wa kutafuta elimu kwa kiwango ambacho Uislamu umesisitiza na kuwahimiza watu juu ya suala hilo. Mtazamo wa haraka haraka wa aya za Qurani tukufu na hadithi unatosha kumfanya mtu aone ni jinsi gani Mwenyezi Mungu mtukufu na mawalii wa dini walivyowahimiza watu wote na si Waislamu peke yao, bali hata wafuasi wa dini nyinginezo watumie akili zao na kutafakari juu ya mambo. Kwa mtazamo wa Uislamu, imani ya kibubusa isiyotokana na tafakuri haina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, na kimsingi akili ni wenzo unaotusaidia sisi kumjua Mwenyezi Mungu. Thamani ambayo Qurani tukufu iliipa elimu na sisitizo ambalo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akitoa juu ya suala hilo viliwashajiisha Waislamu wa mwanzoni na kuwafanya wawe na hima na bidii kubwa ya kutafuta na kujifunza elimu katika harakati hiyo, Kurani tukufu na sira bwana mtume yalikuwa ndiyo marejeo makuu na muhimu zaidi kwa ajili ya kuongeza kiwango cha elimu na utamaduni wa watu katika zama ambazo ulimwengu ulikuwa umegubikwa na giza totoro la ujinga na ujahili. Msingi wa ustaarabu wa kiislamu uliasisiwa kwa juhudi za bwana mtume na kuanza kutoa matunda yake taratibu. Baada ya Bwana Mtume, Ahlulbaiti wa mtukufu huyo, kila mmoja katika zama zake alitoa mchango muhimu katika kustawisha na kuimarisha ustaarabu huo. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam aliishi katika zama zilizosadifiana na mageuzi na mabadiliko chungu nzima katika uga wa elimu na utamaduni. Wimbi la wanafikra kutoka maeneo mengine ya dunia walioelekea kwenye ardhi za kiislamu na kuingia fikra na tamaduni za aina kwa aina katika ardhi hizo ilidhihirisha jinsi harakati ya kielimu ilivyokuwa ikizidi kunawiri na kushamiri katika ulimwengu wa Kiislamu wakati huo. Harakati ya kielimu na kiutamaduni iliyoasisiwa na Bwana Mtume kwa kipindi cha muda wa miaka 23 ilikuwa imeanza kutoa matunda katika nyanja nyingi. Katika kupeleka mbele kazi iliyoanzwa na mtume na kuendelezwa na mababa zake, Imam Jafar Sadiq alianzisha harakati mpya za kielimu za kustawisha zaidi utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu. Katika harakati yake ya kielimu, mtukufu huyo alikuwa na vigezo na vipimo maalumu alivyotumia. Kwa mtazamo wa Imam Sadik, harakati ya elimu inapasa kusimama juu ya mihimili miwili mikuu ambayo ni ya ibada na utumiaji akili. Kimsingi ni kwamba harakati yoyote ile hufanikiwa kujenga ustaarabu kwa kumwelewa mwanadamu vile alivyo hasa na kutomchukulia kuwa ni kiumbe chenye hali ya aina moja tu. Kwa maana hiyo basi, kama ambavyo kupuuza hali ya kimaanawi na kiroho ya mwanadamu ni sawa na kuifelisha harakati ya kielimu, kuifumbia macho nafasi ya tafakuri na utumiaji akili pia hakutoiletea tija nyingine harakati hiyo ghairi ya hiyo ya kufeli. Ukitalii majumui ya aya za Qurani tukufu na hadithi, itakubainikia wazi kuwa Uislamu, ukiwa ni dini ya mbinguni, sio tu hauna mgongano wowote na elimu, bali kwa namna fulani hilo ni jambo la lazima katika dini hiyo. Rekodi safi na mafanikio ya ustaarabu wa Kiislamu inadhihirisha wazi jinsi wanasayansi na wataalamu wa Kiislamu katika fani mbalimbali walivyokuwa watu wenye imani ya dini na ambao walizichukulia shughuli zao za kielimu kuwa ni sehemu ya ibada. Kwa hakika suala la maadili na, na akhlaqi sambamba na elimu na utumiaji akili ni miongoni mwa nukta kuu za msingi ya ustaarabu wa Kiislamu. Kwa msingi huo Imamu Jafar Sadiq kama alivyokuwa Bwana Mtume alikuwa akitilia mkazo umuhimu wa kutumia akili na tafakuri sambamba na maadili na umanawi. Kwa mtazamo wa Imam Sadiq, elimu inapaswa kuwa kitu kinachokwenda na wakati chenye taathira na kilicho na uwezo wa kukidhi mahitaji. Kwa sababu hiyo chuo cha elimu cha mtukufu huyo hakikujifunga na utoaji fani maalum ya elimu, bali kilifundisha elimu na fani za aina zote na kwa msingi huo pia yeye mwenyewe Imam Jafar Sadiq alayhi salam alikuwa ametabahari katika fani zote za elimu zilizokuwepo katika zama hizo, kuanzia kwenye falsafa na fikhi mpaka kwenye fani za unajimu na utabibu, na kisha akazifundisha elimu hizo kwa wanafunzi wake. Kwa hakika harakati ya kielimu ya Imam Sadiq iliratibu mfumo wenye nidhamu ya ufundishaji uliotoa wataalamu vijana wa fani mbalimbali na kuondoa hali ya utegemezi wa mtu maalumu kiasi kwamba kuondoka kwa mtaalamu mmoja hakukuwazuia wanafunzi wake aliyowaacha nyuma yake kuendeleza na kuikamilisha fani ya elimu iliyokuwa ikifundishwa na mtaalamu huyo. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana fani nyingi za elimu mbalimbali na za mafundisho ya Kiislamu chimbuko lake linarejea kwa Imam Jaafar Sadiq na wanafunzi wake. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Jabir bin Hayyan, anayejulikana kama muasisi wa sayansi ya kemia na Ibn Hisham, ambaye ni mwanafikra aliyebobea katika elimu ya usul. Ibn Hisham alialifu vitabu 31 na, na Jabir bin Hayyan ameandika makumi ya vitabu kuhusiana na maudhui mbalimbali mbali. vitabu ambavyo vilitarjumiwa kwa lugha mbalimbali za Ulaya katika zama za karne za kati, yani middle ages tunaporejea katika zama za karne ya tatu na ya nne hijiria, tunashuhudia jinsi ustaarabu wa kiislamu ulivyokuwa umefikia kwenye kilele cha ustawi katika masuala ya kiutamaduni na maendeleo ya kielimu ambayo chimbuko lake linarejea katika zama za Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Idili na jitihada kubwa zilizofanywa na Imam Sadiq katika fani za kielimu, kifiqhi na kiakhlaqi ndizo zilizopelekea madhehebu na fikhi ya kishia kupambwa na kuwa maarufu kwa jina la mtukufu huyo. Kwa mara nyingine tena ninakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, na hasa Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, na kumwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufaidika na bahari ya elimu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 16 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na Novemba 2 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, swala ya kwanza ya Ijumaa iliswaliwa na Mtume Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, baada ya mtukufu huyo kuhama kutoka Maka. Baada ya kuwasili katika eneo la Bani Salim bin Auf lililokuwa likijulikana kwa jina la Quba karibu na Madina, wakati wa dhuhuri, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa hotuba na kusimamisha swala ya Ijumaa mahala hapo. Wanahistoria wanasema kwamba hiyo ilikuwa swala ya kwanza ya Ijumaa katika dini ya Uislamu. Hatua hiyo pia inauonyesha umuhimu wa ibada hiyo ya kiroho na kisiasa ambayo Bwana Mtume aliamua kuitekeleza mara tu baada ya kuwasili karibu na mji wa Madina. Vilevile inaelezwa kwamba mahala paliposwaliwa swala ya kwanza ya Ijumaa na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baadaye palijengwa msikiti ambao bado upo hadi hii leo. Siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Novemba mwaka 1917 lilitolewa tangazo la James Balfour. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza, na liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tangazo hilo pia liliipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kile wezalo kufanikisha jambo hilo. Miaka 84 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurushia matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London nchini Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulianza kabla ya hapo, yaani mwaka 1920. Na siku kama ya leo miaka 56 iliyopita Saud bin Abdul Aziz mfalme wa Saudi Arabia aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdul Aziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saud bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wana familia wa kizazi cha Al Saud na maulamaa wa Kiwahabi. Wakati mfalme Saudi alipokwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, Faisal aliwapa wafuasi wake ndani ya kizazi cha Al Saudi nyadhifa muhimu, kama uongozi wa gadi ya Taifa, na kwa njia hiyo akawa amedhibiti nchi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia na Faisal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri kwa mnasaba wa kuzaliwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasalam na mjukuu wake Imam Jafar as-Sadiq Alaihi salam, kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Dr Hussein Ali Hassan Mwinyi ameapishwa leo kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika visiwani humo. Hi leo watu wasiopungua elfu hamsini wameandamana leo nchini Bangladesh katika maandamano makubwa zaidi kufanyika nchini humo, wakilaani msimamo wa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wa kuunga mkono kuchapishwa tena vijikatuni vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Msemaji wa wizara Mse ya mambo ya nje ya Iran ameashiria onyo lililotolewa na Teheran juu ya kuwepo magaidi katika mipaka ya kaskazini mwa nchi na amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu haina mzaha wala haitamvumilia mtu yoyote juu ya ya suala hilo. Mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani CIA amesema ana wasiwasi wa machafuko ya uchaguzi na rais wa nchi hiyo Donald Trump kujitangaza mshindi wa uchaguzi mapema. John Brennan amesema katika mahojiano na televisheni ya CNN kwamba hadi sasa hakujawahi kuwa na mtu katika ikulu ya White House kama rais wa sasa Donald Trump ambaye ni chanzo cha chuki, uadui na machafuko. Na vikosi vya Alhashdu Shabi nchini Iraq vimetangaza kwamba vimeanza operesheni ya kutokomeza mabaki ya magaidi wa kundi la kigaidi la Daesh katika mkoa wa Al Ambar, magharibi mwa nchi hiyo. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huu wa habari unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa mara nyingine tena tunakupeni mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maulidi na kuzaliwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Usiku mwema na kwaherini.