Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Amjambo um, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika miza ya matangazo mchana wa leo Jumatatu Novemba 2 ambayo ni sawa na tarehe kumi na sita Rabiulawal alfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola Mumba, Mola Karima kwa kutupa uhai, amin ya rabbil alamin. Wapendwa wasikilizaji, na kama ilivyo ada ya desturi, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia Redio Maarifa yenye makao yake Tanga, Tanzania na ukichuni katika 99.7 utapata Kigoma, midha ya Kiswahili Redio Teherani inapatikana na Mtwara o inapatikana Mtwara, Kigoma ni katika 97 nukta tisina tisa nukta saba na mwanza ni katika mia moja nukta tisa. Vipindi kwa leo tutakuwa na kipindi cha wiki ya umoja na maadili bora, macho yetu magazetini, leo katika historia. Uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu utatupia jicho wa usisitizo la rais mteule wa Bolivia la kuunga mkono kadhia ya Palestina. Tovuti yetu ya redio ni pastoday com slash sw. Nambari yetu ya whatsapp ni ile ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 9896356547 yourmedium com ukiingia. Okay, katika ukurasa wetu huo utapata video na sauti. Tunakaribisha maoni yako pia. Barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib ir na mbayo na katika satelaiti na intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi za IRB World Service na Pas Today, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM kama nilivyowaambia, na mnaweza kukatumia aplikesheni yetu ya IRB World Service miti mia saa sita kamili kwa wakati wa Teheran. Tegeni sikio. Vichwa vya habari: watu 12 wameuawa katika shambulio la magaidi wa Boko Haramu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mkuu wa baraza la uongozi Sudani ameanza ziara kiduru huko Ethiopia, na kisha kutembelea nchi nyingine za eneo Marekani sasa inaishinikiza Somalia kuanzisha uhusiano na Israel na harakati ya Hamas ya Palestina yasisitiza kuharakisha kufikiwa ramani ya njia ya kitaifa, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni habari kamili. Wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haramu jana Jumapili walikishambulia kijiji kimoja karibu na eneo la Chibok kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu kumi na mbili na kujeruhi wengine saba. Magaidi wa Boko Haramu waliiba pia vyakula mbalimbali vya wakazi wa kijiji hicho na kuchoma moto nyumba zao. Kundi la kigaidi la Boko Haramu lilishika silaha mwaka elfu mbili na tisa kwa lengo la kile ilichokitaja kuwa kuwa huru eneo la kaskazini mwa Nigeria, na kuanzia hapo likaanza kueneza jinai na mashambulizi yake huko Niger, Chad na kaskazini mwa Cameroon. Tangu mwaka elfu mbili na tisa hadi sasa, kundi hilo limeua watu zaidi ya elfu ishirini na kusababisha raia wengine zaidi ya milioni mbili pia kuwa wakimbizi huko Nigeria, Cameroon, Niger na Chad. Kushindwa kukabiliana na kundi hilo la kigaidi serikali za nchi ambapo kundi hilo linafanya hujuma na mashambulizi hususan ni huko Nigeria kumefanya swala la kuendesha mapambano dhidi ya kundi hilo kuwa gumu. Mkuu wa baraza la uongozi la Sudani amewasili nchini Ethiopia katika awamu ya kwanza ya ziara yake ya kiduru katika nchi kadhaa za Kiafrika. Shirika la habari la Sudan Suna limeripoti kuwa Abdul Fatah al Buruhani ameelekea Adisababa, mji mkuu wa Ethiopia, ili kuzungumzia swala la uhusiano wa pande mbili na kujipenyeza wanamgambo wa Kiethiopia huko Sudan. Akiwa mjini Adisababa, Al Buruhani na waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed watachunguza mzozo wa bwawa la Annahdha na namna ya kufikia mapatano kuhusu matumizi ya maji ya bwawa hilo. Viongozi hao aidha watajadili swala la mipaka ya pamoja na kuanza kuchora alama za mipaka ili kuzuia kujipenyeza wanamgambo wa Ethiopia katika ardhi ya Sudan. Abdu Fatah al Burhani amefuatana na waziri wa mambo ya nje, mkurugenzi wa intelijensia ya umma na mkuu wa idara ya intelijensia ya kijeshi ya Sudan katika ziara yake nchini Ethiopia. Mkuu wa baraza la uongozi la Sudani baadaye ataelekea Chad, Uganda na Sudan Kusini katika safari yake hiyo ya kiduru. Itakumbuka kuwa Misri, Sudani na Ethiopia zinahitilafiana kuhusu haki ya kustafidi na kugawana maji ya mto Nile. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Vyombo vya habari nchini Somalia vimeripoti kuwa Marekani inaishinikiza nchi hiyo ianzishe uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Baadhi ya duru za kuaminika zimeripoti kuwa serikali ya Somalia iko chini ya mashinikizo ya kisiasa na matakwa ya serikali ya Trump ilianzishe uhusiano rasmi na Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Rais Mohamed Farmajo wa Somalia amepinga mashinikizo hayo ya Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani Ijumaa iliyopita alitangaza kuwa Sudani na utawala wa kizayuni wa Israel zimeanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia. Hivi karibuni pia Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na Bahrain zilifikia mapatano na Israel ya kuanzisha uhusiano kamili baina yao kufuatia juhudi za Marekani zenye lengo la kufanikisha mchakato wa kuanzisha uhusiano baina no ya tawala za nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni Mapatano hayo yote yamekosolewa na kupingwa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Tawala za nchi za Kiarabu zinafanya juhudi za kuanzisha uhusiano na Israel katika hali ambayo, kwa miaka kadhaa sasa, utawala huo wa ghasibu unayakalia kwa mabavu maeneo mengi ya Waarabu na Waislamu, mbali na kuwakandamiza wa Palestina. Mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ametaka kuharakishwa kufikiwa ramani ya njia ya kitaifa ya Palestina. Khalili Ismail Al Haya amesema Kuds, msikito wa Al Aksa na wananchi wa Palestina wanakabiliwa na vitisho na wapo hatarini kutokana na uungaji mkono wa Marekani kwa maghasibu wa Kizayuni. Kwa sababu hiyo amesema kuna udharura mkubwa wa kuharakisha mchakato kufikia wa kufikia ramani ya njia ya kitakaifa ya kitaifa inayokubaliwa na wapalestina wote. Al Haya amesema harakati za Hamas na Fatah zimefanya mashauriano ili kufikiwa mapatano kati ya makundi ya Palestina na kwamba Hamas na taasisi zilizo chini yake katika ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na nje ya Palestina zina uamuzi wa kimkakati kwa ajili ya kushiriki pamoja kisiasa na kufikia ramani ya njia ya kitaifa. Viongozi wa Hamasi na Jihadi Islami za Palestina katika vikao vyao vya huko nyuma walisisitiza umuhimu wa umoja wa Palestina na kukamilisha mapatano ya kitaifa na kuafiki kivitendo maamuzi yaliyochukuliwa katika kikao cha makatibu wakuu kuu wa makundi ya Palestina. Na mgombea wa kiti cha urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic amekosoa hali ya mambo ya nchi hiyo hivi sasa wakati wa uongozi wa hasimu wake wa chama cha Republican Donald Trump. Joe Biden, mgombea wa chama cha Democratic katika uchaguzi wa rais wa Marekani, ametuma jumbe kadhaa katika ukurasa wake wa Twitter akikosoa hali ya mambo ya nchi yake chini ya uongozi wa rais Donald Trump. Katika ujumbe wake wa kwanza Biden amekosoa hali ya mambo ya sasa nchini Marekani na kusema, na hapa ninamnukuu, naahidi kuwa nitahitimisha ghasia za Trump na kupatia ufumbuzi hali hiyo ya mambo. Aidha, katika ujumbe wake wa pili mgombea huyo wa kiti cha urais wa chama cha Demokratik amesema zaidi ya wananchi wa Marekani karibu wananchi wa Marekani karibu laki mbili na nusu wameaga ya dunia kwa maradhi ya COVID-19, na rais Trump ameshindwa kuchukua hatua kudhibiti maafa hayo. Jo Biden amesisitiza pia juu ya umuhimu wa afya na tiba kwa kusema, mimi nitakulindeni kama ninavyolinda familia yangu. Jo Biden ametuma jumbe hizo huku mchuano kuelekea uchaguzi wa rais nchini Marekani ukizidi kupamba moto kati yake na Trump. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu sisitizo la rais mteule wa Bolivia la kuunga mkono kadhia ya Palestina baada ya chama cha mrengo wa kushoto nchini Bolivia kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais nchini humo. Luis Arce raisi mteule wa nchi hiyo amesisitiza juu ya himaya na uungaji mkono wa nchi yake kwa kadhia ya Palestina katika majukwaa na duru zote za ndani na za kimataifa. Akizungumza na balozi wa Palestina nchini Bolivia, rais mteule Luis Arce ambaye anatarajiwa kuapishwa Novemba nane mwezi huu amesisitiza kuwa nchi yake itatumia duru zote za ndani na za kimataifa kuiunga mkono kadhia ya Palestina, na kwamba serikali ya La Paz itashirikiana na Palestina katika nyanja zote. Uchaguzi wa rais nchini Bolivia ulifanyika tarehe 18 ya mwezi uliopita Oktoba, ambapo Luis Arce, mgombea wa chama cha Movement for Socialism, yaani harakati kwa ajili ya ujamaa, ambaye ni mtu wa karibu wa Evo Morales, rais wa zamani wa nchi hiyo, aliibuka mshindi baada ya kujikusanyia asilimia hamsini na mbili ya kura. Morales na chama chake kwa miaka mingi wamekuwa wakiunga mkono malengo matukufu ya Palestina na wakati huo huo kukosoa vikali siasa za kidhalim za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Palestina. Ukweli wa mambo ni kuwa siasa zilizo dhidi ya ukoloni na dhidi ya ubepari za viongozi wa mrengo wa kushoto wa Amerika ya Latini, akiwemo Ivo Morales, zimepelekea nchi za mrengo wa kushoto za eneo hilo daima zikabiliwe na mashinikizo ya wazi na yasiri ya Marekani kiasi kwamba wanajeshi nchini Bolivia wakiungwa mkono na Marekani walifanya mapinduzi baridi na kumwondoa madarakani Morales. Kwa miezi kadhaa sasa Jeanine Anez Chavez anashikilia uongozi wa nchi kama rais wa muda, ambapo anaendesha siasa za uhafidhina na kufurutwada, kinyume na Morales. Rais wa muda wa Bolivia ameinyoshea mkono wa urafiki Marekani na kuwa mfuasi wa siasa za Washington. Venezuela ni nchi nyingine ya eneo la Amerika ya Latini, ambayo nayo inafungamana na malengo na siasa zilizo dhidi ya ukoloni. Kutokana na msimamo wake huo, nchi hiyo imekuwa ikiandamwa na njama tofauti za Marekani zenye lengo la kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro. Weledi wa mambo wanaamini kuwa kuporomoka vyama vya mrengo wa kushoto katika eneo la Amerika ya Latini kutafungua njia ya Marekani na waitifaki wake katika eneo hilo. Marekani inahitaji himaya na uungaji mkono wa mataifa mbalimbali kwa ajili ya muitifaki wake wa karibu, yaani utawala haramu wa Israel. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana kuunga mkono siasa za Israel ni miongoni mwa mambo yanayohesabiwa kuwa mihimili muhimu ya Marekani hususan kuhusiana na mataifa ya ya Amerika ya Latini na Barani Afrika, kuhamishiwa ubalozi wa Marekani huko Baitul Mukadas kutoka Tel Aviv na vilevile vile kufanya juhudi za kuwekwa uhusiano wa kawaida baina ya Waarabu na Israel ni miongoni mwa siasa muhimu za Washington ambazo zimekuwa zikipigiwa upatu katika miaka ya hivi karibuni kwa ajili ya kutoa himaya na uungaji mkono kwa utawala wa kizayuni wa Israel, ambapo katika safari hii kunahitajika himaya ya mataifa Mbali mbali. Hata hivyo, sera na siasa hizi zimekuwa zikilaaniwa na kupingwa vikali na akthari ya watu huru duniani pamoja na mataifa ya Amerika ya Latini, hususan mataifa ya mrengo wa kushoto katika eneo hilo. Mataifa ya eneo hilo ambayo akthari yake yamepitia tajriba ya wakoloni, dhulma na ukandamizaji kwa miaka mingi, sasa yamezipa kipaumbele sera za kupinga dhulma na kutetea uadilifu na kulifanya hilo kuwa muhimili wa siasa zake. Kwa msingi huo, daima mataifa hayo yamekuwa yakitetea na kuunga mkono malengo matukufu ya Palestina. Edward Corrigan, mwanasheria na wakili wa kimataifa wa Canada, anasema wazi kuwa kukusubiwa ardhi za wapalestina ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kwamba Israel imegeuka na kuwa utawala wa ubaguzi wa rangi. Ni katika hali ambayo baadhi ya mataifa eneo na yaliyo na ukuruba na Israel na ambayo yameshuhudia kwa karibu dhuluma na ukandamizaji wa wazayuni dhidi ya wapalestina yamefumbia macho dhuluma hizo na kutanguliza mbele maslahi yao. Unaendelea kutegea sikio ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza umoja salli wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu kinachokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki ya umoja sambamba na kusherehekea kuzaliwa mbora wa viumbe bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa endeleni kuwa nami basi hadi tamati ya kipindi kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Umoja na mshikamano wa waislamu na ulazima wa wao kuungana na kuwa kitu kimoja ni miongoni mwa mambo yaliyohusiwa na kusisitizwa katika mafunzo na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu na kitabu kitukufu cha Quran katika aya ya kumi ya suratul Hujurat, Qurani tukufu inalizungumzia suala hilo kwa kusema hakika, waumini ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. Imam Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye alikuwa na shakhsia ya kidini kisiasa, kiirfani na kimaanawi na mmoja wa wafuasi bora wa madrasa ya Qur'an na ya mafundisho ya Ahlul Bayti alayhim ssalam, alikuwa akiamini kwamba umoja wa Waislamu ndio utakaouletea ustawi na fanaka ulimwengu wa Kiislamu. Kwa hakika, suala la umoja wa Waislamu ni moja nukta za msingi iliyokuwa ikimshughulisha kiongozi huyo kwa muda mrefu na hakuwahi kughafilika nayo hata mara moja. Imam Khomeini alikuwa akiamini kuwa umoja wa waislamu na kuwa kitu kimoja wafuasi wa, wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu kutawapa nguvu Waislamu, na hiyo ni hatua muhimu sana kwa ajili ya kutatua matatizo na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Katika uono mpana wa kiongozi huyo, umoja wao waislamu utawafanya wawe umma mmoja na mithili ya ngome imara utawawezesha kukabiliana na uchu na hulka ya kutotosheka ulio nayo ulimwengu wa uistikbari na kuweza kueneza mafundisho ya uokovu ya uislamu duniani baada ya kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu ya iran mnamo mwezi februari mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa ukereketwa wa maadui na washindwa wa mapinduzi hayo wa kuchochea tofauti na mifarakano baina ya wananchi wa Iran uliongezeka. Walifanya njama nyingi za kuchochea mifarakano ya kikabila na kidini ili kupotosha mkondo na mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Kutangazwa siku zenye baraka zinazosadifiana na kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni wiki ya umoja ambao ni ubunifu wa hekima uliofanywa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Ilikuwa ni hatua iliyochukuliwa kukabiliana na moto wa kuufarakanisha umma uliowashwa na maadui. Katika ujumbe maalumu aliotoa muasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alikipa kipindi cha kuanzia mwezi 12 mfungo 6 Rabiul Awal, ambayo ni tarehe aliyozaliwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kulingana na walivyopokea masuni hadi mwezi 17 Rabiul Awwal ambayo ni tarehe aliyozaliwa mbora huyo wa viumbe kulingana na walivyopokea mashia jina la wiki ya moja. Ujumbe huo muhimu wa Imam Khomeini ulitangazwa tarehe 28 Novemba mwaka 1981. Kuanzia wakati huo na kuendelea, katika kipindi cha masiku hayo ndani ya Iran katika ulimwengu wote wa Kiislamu huwa inafanyika mikutano na makongamano ya Kiislamu pamoja na sherehe mbalimbali mbali za kuadhimisha kuzaliwa Mtume mtukufu wa Allah. Ni jambo linaloweza kuwastaajabisha wengi wakibaini kuwa kuna mambo mengi zaidi ya kidini yanayowaunganisha pamoja Masuni na Mashia, ikiwa ni pamoja na imani yao kwa Mungu mmoja, mtume mmoja, kitabu kimoja cha Quran pamoja na hukumu nyingi za sharia za dini, mbali na kuwa kwao na kibla kimoja na itikadi yao ya umoja kuhusu siku ya Kiama na kufufuliwa. Lau kama wiki ya umoja itaadhimishwa kwa mshikamano na mashirikiano makubwa baina ya nchi za Kiislamu, njama zote zinazofanywa na maadui zitazimwa na kusambaratishwa. Mijumuiko na makongamano ya umoja yanayofanywa katika masiku hayo ni fursa nzuri ya kuimarisha udugu na upendo na ni mahali mwafaka pa kufikiria njia za kutatua migogoro ya ulimwengu wa Kiislamu. Kwa masikitiko, hivi sasa baadhi ya nchi za Kiislamu na hasa Saudi Arabia inayojitangaza kuwa mtumishi wa haram mbili tukufu za Maka na Madina zilizobeba nembo kuu za Kiislamu ikiwemo Al-Kaaba na haram ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, imekuwa mshirika na mfuataji mkuu wa siasa za kiuadui na kihasama za utawala ghasibu wa Israel na za viongozi wa serikali ya Marekani. Laiti kama nchi za kiislamu zingeishika barabara kamba ya umoja na zikawa na mshikamano na kuwa kitu kimoja, suala muhimu na la msingi la ulimwengu wa kiislamu yaani Palestina lingetatuliwa kwa urahisi, na migogoro ya Yemen, Iraq, Bahrein, Siria na mingineyo isingejitokeza. Laiti kama Waislamu wangekuwa na umoja na ushirikiano baina yao, na nchi zote za Kiislamu zikachukua maamuzi na misimamo ya pamoja, waistikbari na mabeberu wa dunia wangekumbana na nguvu na ngome imara ya Waislamu, na wala wasingethubutu tena kupora hazina adhimu ya mafuta pamoja na utajiri mwingine wa nchi za Kiislamu, kwa kuzingatia utajiri mkubwa zilionao nchi za Kiislamu. Lau kama ungeanzishwa mfumo mmoja wa fedha na sarafu ya kigeni baina ya nchi hizo, leo hii mlingano wa nguvu za kiuchumi duniani ungekuwa katika hali nyingine, na wala utajiri wa dunia usingekuwa unazinufaisha nchi chache tu za kiistikbari. Tangu mwito wa kulingania umoja baina ya waislamu ulipoanza kutangazwa katika Irani ya kiislamu tumekuwa tukishuhudia makongamano na mikutano mbalimbali inayofanyika katika wiki ya umoja kwa kuwakutanisha pamoja waislamu wake kwa waume kutoka nchi mbalimbali za Kiislamu duniani. Moja ya matunda ya wiki ya umoja ni kujumuika pamoja na kuchukua maamuzi yenye mwelekeo mmoja wafuasi wa madhehebu tofauti za Kiislamu. Mijumuiko na mikutano hiyo imewafanya watengwe na kuwekwa kando wale wenye wa misimamo ya ukufurishaji na kufurutu mpaka. Moja ya makongamano hayo muhimu ni mkutano wa kimataifa wa Kiislamu unaofanyika kila mwaka hapa mjini Tehran. Mkutano huo unaofanyika kwa kauli mbiu ya umoja na kuwakutanisha pamoja shakhsia zaidi ya mia tatu wa kisiasa, kiutamaduni, kidini na kijamii kutoka nje ya Iran umeweza kuimarisha moyo wa umoja baina ya maulama wa Kishia na Kisunni duniani kote. Hata shahsia wengi watajika ulimwenguni, wakiwemo wanafikra Waislamu kutoka nchi za Ulaya pamoja na wale wenye misimamo ya kupinga uistikbari na uzayuni, wamekuwa na shauku ya kushiriki katika mkutano huo wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu. Madukuduku ya ulimwengu wa kiislamu yanalenga kuwahami na kuwaunga mkono wanyonge na wanaodhulumiwa duniani. Na leo hii ughasibu wa Israel na haki ya wapalestina imewadhihirikia walimwengu wote, kiasi kwamba sauti za kupigania uadilifu za wafuasi wa kweli wa dini zote zinapazwa na kusikika kila pembe ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukuageni huku tukimwomba Mwenyezi Mungu ajaalie katika masiku haya yaliyopambika kwa baraka za kuzaliwa mtume wa mwisho na mbora wa manabii Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alaihi waalihi wasalam, yapatikane mazingira ya kuimarika umoja na mshikamano zaidi Ai sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Kurunzi ya macho yetu magazetini jumatatu ya leo mchana huu wa tarehe pili Novemba inaanza kumulika huko nchini Tanzania, ambako matoleo yote ya magazeti ya leo ya, ya nchi hiyo yameakisi habari ya rais Magufuli kukabidhiwa cheti cha ushindi wa kiti cha urais baada ya kupata ushindi wa kishindo. Mwananchi wa Tanzania limeandika John Pombe Magufuli atuma salamu kwa wapinzani, asema uchaguzi umekwisha, yuko tayari kushirikiana nao, alisisiza huu ni muhula wa mwisho. Dr Mwinyi kukamata usukani leo. Serikali ya ombo kufundisha elimu magonjwa shuleni. Nalishika Mwananchi na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo Kipindi cha mwisho. John Pombe Magufuli ni msisitizo wa kauli yake kuwa hataongeza muda madarakani, asema wapinzani wamewasaidia kujua watanzania wanataka nini. Neki asema ataapishwa Novemba kumi na tano jijini Dodoma. Dr Mwinyi na mwanzo mpya wa Zanzibar. Mbaroni kwa kumua aliyemfukuza harusini. Na Chadema wagoma kuzika wanachama wakamatwa baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti ya Nipashe zinasema John Pombe Magufuli ni na deni kwa Watanzania, maandalizi ya kuapishwa yakamilika, viongozi wa kimataifa kuhudhuria, D Mwinyi kuapishwa leo, wengi wana magonjwa ya akili bila kujijua, mbunge mteule wa Kaf afunguka, vyama tisa vyalilia kupatiwa ruzuku na polisi yatoa onyo kuandamana na litubia jicho. Gazeti la Habari Leo na baadhi ya habari zake zinasema John Pombe Magufuli asema asanteni, Neki aokoa bilioni sitini na tatu, uchaguzi mkuu, watalii mia tano thelathini na moja wafika Zanzibar kutoka Urusi, viongozi wa dini wataka dola idhibiti wachochea vurugu, na maelfu kushuhudia Daktari Mwinyi akiapa. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Uganda na habari iliyopewa uzito na gazeti la Daily Monitor inahusiana na patashika nguo kuchanika iliyotokea jana baina ya polisi na kiongozi wa upinzani Bobi Wine katika mazishi ya mchungaji Yiga. Polisi ililazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuutawanya mkusanyiko uliokuwa ukifuatana na Bobi Wine. Aidha limeandika tume ya uchaguzi Uganda imeandaa sheria kali huku uandikishaji wa wagombea wa kiti cha urais ukitarajiwa kuanza leo. Limeakisi pia ajenda za Rais Museveni katika uchaguzi ujao hapo mwakani akilenga kubakia madarakani kwa miaka arobaini. Mkasa wa mwanafunzi wa miaka kumi na sita kujiua kwa kunywa sumu baada ya kukabiliwa na sakata la kumtia mimba mwanafunzi mwenzie wa miaka kumi na tano imeakisiwa pia na gazeti hili. New Vision nalo kwa upande wake limeakisi kwanza zoezi la uandikishaji wagombea kiti cha urais leo na kuandika sheria kali za uandikishaji wa wagombea. Limeandika pia jeshi la Uganda, UPDF, limewahakikishia usalama wa wagombea wa waniaji wa kiti cha rais, huku zoezi la uandikishaji likianza leo na kumalizika kesho. Habari ya kipigo cha timu ya soka ya Manchester United iliyocheza jana kutoka kwa wabeba bunduki wa London, Arsenal, cha bao moja kwa karai, imeakisiwa katika safu ya michezo ya gazeti hili. Nahitimisha nchini Kenya, nikianza na gazeti la Daily Nation ambayo limeandika utafiti unaonyesha kuwa gharama za matibabu katika hospitali binafsi kwa wagonjwa wa Covid 19 ziko juu mno na Wakenya walio wengi hawawezi kuzimudu. Daily Nation linadokeza kuwa gharama za siku moja kwa mgonjwa anayelazwa katika chumba cha uangalizi maalumu, yani ICU, zinafikia hadi shilingi laki moja na elfu ishirini za Kenya. Limeandika pia kuwa idadi ya vifo vya korona imeongezeka huku maambukizo yakifikia elfu hamsini na sita kwa mujibu wa wizara ya afya ya Kenya. Watu kumi na saba waliaga dunia kwa korona katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita. Sudani, Misri na Ethiopia zanza tena mazungumzo kuhusiana na kadhia ya bwawa la mto Nile ni habari nyingine iliyopewa nafasi katika gazeti hili la The Nation. Gazeti la Standard kwa upande wake limeakisi matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta ambaye amesema serikali yake inafikiria kutekeleza amri nyingine ya kutotoka nje kwa ajili ya kukabiliana na kasi ya maambukizo na vifo vya korona ambavyo vinaongezeka katika nchi hiyo. Taifa Leo lenyewe limeandika hatari ya zidi korona ikiwa elfu moja na kumi na tatu Hofu ya kumba wengi huku idadi ya wanaofariki kutokana na, kutoka na, na COVID-19 ikiendelea kuongezeka. Milango ya mjadala kuhusu BBI imefungwa. Ruto aambiwa. Upinzani Tanzania wadai wafuasi 30 walionaswa wametoweka. na Obama ampigia debe Biden katika uchaguzi wa kesho. <mucho> Sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia, tutaanza na maadili bora tutakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Maadili bora. Wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi tena katika kipindi chetu hiki cha maadili bora, nikitumai kuwa hivi sasa muko tayari kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyowatayarishieni katika kipindi chetu cha leo. Naombeni muwe mwe nami hadi mwisho wa kipindi. Tunapo yatupia jicho maisha ya ndoa ya watu mbalimbali mbali, mara nyingi tunashuhudia kuwa waume waliokuwa watukufu waliishi pamoja na wake waliowema na waliotakasika. Tunapo yachambua na kuyahakiki maisha ya watu watukufu na wateule, tunabainikiwa na ukweli huu kuwa sifa za kujitolea na kufikiriana ndizo zinazotawala ndani ya maisha ya ndoa ya watukufu hao kujitolea huko na moyo wa upendo vinadhihirishwa na wake ambao huzistawisha familia zao kwa uwezo wao wote, na kutokana na malezi mazuri na wanayoyapata watoto wao hutayarisha uwanja mzuri unaochangia pia katika saada na fanaka ya waume zao. Jina la Alama Tabatabai, mwanafalsafa mashuhuri na mfasiri mkubwa wa Qurani, limeshawahi kupenya kwenye masikio ya wengi miongoni mwetu. Mwanazuoni huyo mkubwa wa za zama hizi ameandika vitabu vingi katika elimu za dini na masuala mbalimbali. Tafsiri ya Qurani tukufu inayojulikana kwa jina la Almizan ni kumbukumbu adhimu na yenye thamani kubwa iliyoachwa na alimu huyo mkubwa. Maisha ya ndoa na ya kifamilia ya mwanazuoni huyo mkubwa, kama yalivyokuwa maisha yake ya kielimu, yanatoa darsa na mafunzo yenye thamani kubwa ambayo ndani yake mume na mke wanaishi pamoja kwa lengo la kufikia daraja ya saada na ukamilifu. Katika darsa zake makhususi alizokuwa akitoa, kwa mara kadhaa hayati Alama Tabatabai alikuwa akiwasimulia wanafunzi wake wa karibu juu ya mchango wenye thamani kubwa wa mkewe katika mafanikio ya kielimu na kimaadili ya Alama mwenyewe na hata kufanikiwa kwake katika kuandika tafsiri yake mashuhuri yenye juzuu ishirini ya Almizan, anakuelezea kuwa kumetokana na msaada mkubwa uliotolewa na mkewe, na mara nyingine alikuwa akimsifia mkewe huyo. Mwanafalsafa huyo mashuhuri Alama Tabatabai alikuwa na itikadi ya dhati kuhusiana na masuala ya Kiislamu na akieleza kuwa katika Uislamu mwanamke ana nafasi sawa na mwanamme katika hukumu za kiibada na haki za kijamii, na kwamba naye pia kama alivyo mwanamme anayo haki ya kufanya kazi yoyote isipokuwa katika hali ambazo hazilaiki maumbile na roho ya mwanamke. Alama Tabatabai anasema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu kuolewa au kuwa mke Hakutii dosari yoyote uhuru wa mwanamke katika irada yake na amali zake za binafsi, na hivyo siyo sawa kuzitumia sifa hizo kuwa ni sababu ya kumnyima mwanamke uhuru wake. Akitafsiri aya ya ishirini na moja ya suratu Rum, Alama Tabatabai anaandika kuwa, hivyo basi kila mmoja kati ya mwanamke na mwanamme kwa nafasi yake si mkamilifu, bali kila mmoja anamuhitajia mwenzake na ni kujumuika pamoja kwa wawili hao ndiko kunakofanya kitu kimoja kizima na kikamilifu, na kutokana na sifa hiyo ndiyo utulivu unapatikana katika maisha ya wawili hao, kwani kila kitu chenye kasoro na upungufu huwa kinatamani kufikia kwenye ukamilifu. Uislamu aidha umetoa uhuru kwa mwanamke kwa namna iliyo bora kabisa mwanamke huyo huru anachagua kufanya kazi yoyote iliyo halali na kazi yake inathaminiwa na kuheshimiwa kijamii kwa kufuata maarifa na utambuzi aliyokuwa nao kuhusiana na mafundisho ya mbinguni. Mwanafalsafa huyo mkubwa alikuwa akichunga kikamilifu misingi ya kisheria, ahlaki na upole katika kuamiliana na kusuhubiana na mkewe katika ratiba zake za kila siku. Alama Tabatabai alikuwa akitenga wakati maalum kwa ajili ya familia yake, na hivyo baada ya masaa saba ya kazi alikuwa akiketi na kuzungumza na watu wa nyumba yake. Katika kuelezea suala hilo, Alama Tabatabai alisema, na hapa ni namnukuu: wakati wa kukaa na kuzungumza na watu wangu wa nyumbani ndio wakati bora kabisa kwangu mimi, wakati huo huondoa machafu yote niliyo nayo. Wapenzi wasikilizaji, kwa mtazamo wa Uislamu, mke na mume, kila mmoja ni mshirika halisi katika maisha ya mwenzake. Kwa kufuata msingi huo, Alama Tabatabai alikuwa akimheshimu mkewe kuwa ndiyo mwenye nyumba na amhusika kamili wa masuala ya ndani ya nyumba, naye mkewe huyo mwenye busara alikuwa akipanga na kuratibu kwa mpangilio masuala ya ndani ya nyumba na hata masuala ya ratiba za nyendo za mumewe kiasi kwamba Alama Tabatabai alikuwa akitekeleza shughuli za kazi zake za kielimu na utafiti kwa utulivu na moyo uliopoa. Binti wa Alama Tabatabai anasimulia kwa kusema, baba alikuwa akiamiliana na mama kwa heshima kubwa na kwa urafiki daima. Walikuwa wakihusubiana utadhani kwamba ni watu waliokuwa na kiu ya kuonana. Baba yangu alikuwa akilinasibisha kila tendo zuri na mama na akisema kuwa tokea siku tuliyoana, mimi na mke wangu tumekuwa wamoja, na nyoyo zetu zimekuwa ni kitu kimoja, pamoja na upole, moyo laini na heshima isiyo na kifani aliyokuwa nayo akimwekea mkewe. Hata hivyo, Alama Tabatabahii alikuwa hana mzaa hata chembe katika masuala ya ibada yaliyowahusu watu wake wa nyumbani kwake. Alikuwa akiwasisitiza watu wa nyumbani kwake wasimamishe sala katika wakati wake wa mwanzo. Isitoshe ni kuwa yeye mwenyewe akisoma Qurani kwa sauti kubwa, ili kujenga athari ya kiroho na kimaanawi katika nyoyo za watoto wake. Mwanazoni huyo alikuwa akimsifia mkewe kwa sababu ya imani kubwa aliyokuwa nayo, uchamungu na kujitolea kwake. Upendo, uchangamfu na mfungamano wa nyoyo uliokuwepo kati ya Alama Tabatabai na mkewe ulikuwa ni mkubwa na wa hali ya juu Kiasi kwamba wakati mkewe alipofariki, kuondokewa na mkewe huyo kulimfanya Alama Tabatabai augulike mno. Mwamfalsafa huyo mkubwa alimweleza mmoja wa wanafunzi wake kuwa kifo ni jambo la haki na sisi sote tutafikwa na mauti. Hata hivyo, kuungulika kwangu kunatokana na moyo safi na upendo aliyokuwa nao mke wangu. Hakuna wakati hata mmoja ambapo mke wangu alifanya jambo fulani ikatokezea walau kidogo kujisemea ndani ya moyo wangu kuwa ya laiti yasingelifanya jambo hilo. Wasikilizaji wapenzi, natumaini kuwa mumefaidika vya kutosha na yale yote niliyoandalieni kwa leo, nikitaraji na kuziombea dua ndoa na familia zenu ziwe na zitawaliwe na upendo na masikilizano, kufikiriana na maelewano, na wageni kutoka hapa studio kwa kusema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 16 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na Novemba 2 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, swala ya kwanza ya ijumaa iliswaliwa na Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, baada ya mtukufu huyo kuhama kutoka Maka. Baada ya kuwasili katika eneo la Bani Salim bin Auf lililokuwa likijulikana kwa jina la Quba karibu na Madina, wakati wa dhuhuri, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoa hotuba na kusimamisha swala ya Ijumaa mahala hapo. Wanahistoria wanasema kwamba hiyo ilikuwa swala ya kwanza ya Ijumaa katika dini ya Uislamu. Hatua hiyo pia inauonyesha umuhimu wa ibada hiyo ya kiroho na kisiasa ambayo Bwana Mtume aliamua kuitekeleza mara tu baada ya kuwasili karibu na mji wa Madina. Vilevile inaelezwa kwamba mahala paliposwaliwa swala ya kwanza ya Ijumaa na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baadaye palijengwa msikiti ambao bado upo hadi hii leo. Siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Novemba mwaka 1917 lilitolewa tangazo la James Balfour. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza, na liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tangazo hilo pia liliipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila wezalo kufanikisha jambo hilo. Miaka 84 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurushia matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London nchini Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulianza kabla ya hapo, yaani mwaka 1920. Na, na siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, Saud bin Abdulaziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdulaziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saud bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wana familia wa kizazi cha Al Saud na maulamaa wa Kiwahabi wakati mfalme Saudi alipokwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Faisal aliwapa wafuasi wake ndani ya kizazi cha Al Saud nyadhifa muhimu kama uongozi wa gadi ya taifa, na kwa njia hiyo akawa amedhibiti nchi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia, na Faisal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Adamu Katembo kutoka Kampala, Uganda. Ameandika, hao wa Saudia ndio wanaomvunjia heshima Bwana Mtume zaidi na zaidi. Je, watawezaje sasa kuwakosoa Wafaransa? Shukran sana Adam Katembo, msikilizaji wetu kutoka Kampala, Uganda, kwa swali hilo ambalo umeliuliza. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mwanamgambo wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Boko Haram Jana Jumapili, walikishambulia kijiji karibu na eneo la Chiba kwa kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu 12 na na kujeruhi wengine saba. Mkuu wa baraza la uongozi la Sudan amewasili nchini Ethiopia katika awamu ya kwanza ya ziara yake ya kiduru katika nchi kadhaa za Kiafrika. Abdu Fatah al Burhani ameelekea Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, ili kuzungumzia swala la uhusiano wa pande mbili na kujipenyeza wanamgambo wa Kiethiopia huko Sudan. Vyombo vya habari nchini Somalia vimeripoti kuwa Marekani inaishinikiza nchi hiyo ianzishe uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Baadhi ya duru za kuaminika zimeripoti kuwa serikali ya Somalia iko chini ya mashinikizo ya kisiasa na matakwa ya serikali ya Trump ili ianzishe uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel. Mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mkawamo wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ametaka kuharakishwa kufikiwa ramani ya njia ya kitaifa ya Palestina. Na mgombea wa kiti cha urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic, Joe Biden, amekosoa hali ya mambo ya nchi hiyo hivi sasa wakati wa uongozi wa hasimu wake wa chama cha Republican, Donald Trump. Na kwa mutasari wa habari, ndiyo tumefikia ukingoni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani kwa mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao wameweza kutioni matangazo na kuyapata mubashar, na washukuru pia wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na wageni kutoka katika studio zetu hapa Teheran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Asanteni na kwaherini.