Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai ubuheri ubukheri wa afya umekuwa na mchana mwema, na natumai pia usiku wako unakuendea vyema karibu katika matangazo haya ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Novemba mosi mwafaka na tarehe 15 Rabiulawal 1442 hijria. Na udhaa wako kuliendesha jahazi hili usiku wa leo ni mimi Husein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekendelea taarifa ya ya habari za dunia tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia thoban kwa mnasaba wa wiki ya Umoja. Tutakuwa pia na makala ya malizi bora, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plus 9893565487 Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Ni saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na Mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Magufuli akabidhiwa cheti cha ushindi wa urais huku akiahidi kuwatumikia Watanzania wote. Rais wa Indonesia akosoa undumakuwili wa magharibi kuhusu uhuru wa kujieleza. Na kuna wasiwasi wa kuibuka ghasia huku siku ya uchaguzi ikikaribia huko nchini Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Ukiwa Tanga, Tanzania, tunasikika kupitia kasi mawimbi 105.3. Habari kamili. Rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli hatimaye amepokea cheti cha ushindi wake katika uchaguzi wa urais uliokamilika matokeo yake. Jaji mstaafu na mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Semistocles Kaijage aliwakabidhi Rais Magufuli na makamu wake Samia Suluhu Hassan viti hivyo Kufuatia ushindi mkubwa wa chama tawala cha CCM katika uchaguzi ambao umepingwa na vyama vikuu vya upinzani. Akizungumza baada ya kukabidhiwa cheti hicho, Rais Magufuli amesema kwamba ushindi aliopata ni deni kubwa kwa Watanzania, huku akiwashukuru wapinzani wake kwa kumpatia ushindani mkubwa. Kiongozi huyo amesema kwamba upinzani huo umesaidia katika kufahamu ni nini Watanzania wanataka. Amesema na hapa na nukuu: nawashukuru pia na kuwapongeza kwa kukubali matokeo na kuja kushiriki hafla hii. Hii ni ishara ya kukomaa kwenu kisiasa, hongereni sana. Mwisho wa kunukuu. Magufuli amewashukuru wa Tanzania kwa kukipa ushindi chama chake cha mapinduzi CCM katika nafasi ya urais, ubunge na kule Zanzibar katika nafasi ya uwakilishi na nafasi ya udiwani amebainisha kuwa na hapa na nukuu tena, kupata asilimia themanini na nne nukta nne ni imani kubwa sana kwa Watanzania, na nasema kwa dhati, nina deni kubwa sana kwa Watanzania. Imani yao nitatimiza kwa kufanya kazi sana, usiku na mchana. Siasa sio vita, siasa sio ugomvi. Sisi sote ni Watanzania. Napenda kuahidi nitashirikiana nanyi katika kuhakikisha tunasukuma mbele gurudumu la maendeleo ya nchi yetu tanzania kwanza mambo mengine baadaye mwisho kunukuu haya yanajiri wakati ambao vyama vya upinzani nchini tanzania vya chadema na act wazalendo vimesema kuwa havitambui matokeo ya uchaguzi vyama hivyo vimeitisha maandamano hapo kesho mbali na hayo rais joko widodo wa indonesia amekosoa nduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusu uhuru wa maoni na kujieleza na kusema uhuru wa maoni ambao unavunjia heshima matukufu ya kidini haukubaliki. Rais wa Indonesia pia amelaani kauli ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na kusema mtawala huyo amewatusi Waislamu wote duniani. Ameongeza kuwa kauli ya Macron inaweza kuibua migongano baina ya wafuasi wa dini mbalimbali mbali duniani katika kipindi hiki ambacho dunia inahitaji umoja ili kukabiliana na janga la korona amesema uhuru wa maoni haupaswi kutumiwa kama au kwa njia ambayo inavunjia heshima matukufu ya kidini. Hali kadhalika amelaani vikali hujuma za kigaidi ambazo zilijiri Paris na nis Nice, Ufaransa, na kusema Indonesia inatoa wito wa umoja na kustahimiliana kidini kwa ajili ya kujenga dunia bora. Rais wa Indonesia amebainisha masikitiko yake kuwa Macron amenasibisha hujuma za kigaidi na Uislamu na kusema hilo ni kosa kubwa. Amefafanua kwa kusema ugaidi ni ugaidi, magaidi ni magaidi, ugaidi hauna uhusiano wowote na dini yoyote ile. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Indonesia imetangaza kuwa balozi wa Ufaransa nchini humo ametahadharishwa kuhusu kitendo cha Macron cha kuvunjia heshima Uislamu. Rais Macron wa Ufaransa anaendelea kukosolewa na Waislamu kimataifa kutokana na matamshi yake ya kuhutusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Matamshi hayo yameibua maandamano ya kumlaani, huku kukianzishwa kampeni ya kutaka bidhaa zote za zo Ufaransa zisusiwe. Kwengineko, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix amesema ahadi za kurejesha amani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zinapaswa kutimizwa kikamilifu. Amesema hayo baada ya kukamilisha ziara yake nchini humo akiwa ameandamana na kamishna wa amani na usalama wa Umoja wa Afrika Balozi Smail Chergoi na rais wa Tume ya Jumuiya ya Kiuchumi wa Afrika Mashariki Balozi Gelbato Dapidare Verisimo. Ujumbe huo ulikutana na rais wa jamhuri, viongozi wa kidini, wawakilishi wa mashirika ya kiraia na makundi yenye silaha. Utekelezaji wa makubaliano ya amani ilikuwa moja ya mada kuu ya ziara hiyo. Makundi yaliyotia saini mkataba wa amani yameelezea kutoridhika kwao mara kadhaa. Siku mbili zilizopita, makundi hayo yalitoa hati nyingine inayoelezea kile wanachoamini kinazuia utekelezaji wa mkataba huo wa amani: kutofanya, kutofanya kazi kwa vyombo vya utekelezaji, uamuzi wa upande mmoja viongozi na wawakilishi wa makundi yenye silaha wanaolengwa au kudharauliwa. La Croix anakiri kuwa kumekuwepo ucheleweshaji katika baadhi ya mambo yaliyoafikiwa, haswa kuunda kwa vitengo au kuundwa kwa vitengo maalum vya usalama wa pamoja, ambavyo vinapaswa kuunda kuundwa, kumradhi, kwa sehemu moja na wapiganaji wa zamani na vikosi vya ulinzi na usalama, kulingana na mkataba wa amani naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia operesheni za kulinda amani amesema kuwa ahadi zilizotolewa bado zinahitaji kutimizwa kikamilifu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kabisa kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Halikadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Ukiwa Tanga unaweza kutusikiliza kupitia 105.3. Mwanza ni mia moja nukta tisa Ukiwa Kigoma unaweza kutupata kupitia tisini na tisa nukta saba na Mtwara ni mia moja na nne nukta moja Tukisonga mbele, bara Ulaya sasa linakabiliana na wimbi la pili la maambukizi ya Covid kumi na tisa au korona, huku hali ikitabiriwa e, kuendelea kuwa mbaya katika wiki kadhaa zijazo. Nchini Hispania, wananchi wameandamana katika miji mbalimbali baada ya serikali kutangaza hali ya hatari kwa muda wa miezi sita ili kukabiliana na janga la korona. Sheria hiyo ya hali ya hatari inawapa maafisa wa serikali za kieneo uwezo wa kutekeleza sheria za kutotoka nje na kuzuia safari ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, amelani machafuko yaliyosababishwa na maandamano hayo na kusema serikali yake haitastahamili maandamano ya wanaoibua ghasia. Hadi sasa watu 35878 wamepoteza maisha kutokana na korona nchini Hispania. Sheria kali za kuzuia maambukizi ya korona pia zimeanza kutekelezwa upya Ujerumani, Ufaransa, Ubelgiji, Austria na Uingereza. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema nchi hiyo itaweka vikwazo vikali kwa wakazi wake wiki ijayo, kama sehemu ya kuzuia ongezeko la maambukizi yanayoongezeka ya virusi vya korona. Haya yanajiri wakati ambapo Uingereza imefikia maambukizi milioni moja ya virusi hivyo hapo jana. Maduka yasiyouza bidhaa za lazima pamoja na maeneo ya starehe yatafungwa kuanzia Alhamisi hadi Desemba pili kwa mujibu wa jarida la Wall Street Journal, kwa wastani watu elfu moja mia tatu sabini wanapoteza maisha kila siku katika nchi za Umoja wa Ulaya na Uingereza kutokana na korona. Ripoti hiyo imeongeza kuwa nchini Marekani, kwa wastani watu mia nane wanapoteza maisha kila siku kutokana na maradhi hayo hatari ya kuambukiza. Tusalie huko kwa Marekani, kuna wasiwasi mkubwa kuwa kutaibuka machafuko na ghasia nchini Marekani baada ya upigaji kura siku ya Jumanne. Olivia Catby Smith, mkurugenzi mwenza wa taasisi ya Democratic Socialist amenukuliwa na gazeti la Washington Post akisema mrengo wa kulia wa Warepublican hauko tayari kuachia ngazi na hivyo kuna uwezekano wa kuibuka ghasia. Amesema watu wenye misimamo mikali katika kambi mbili hasimu za kisiasa wanaweza kukabiliana mjini Portland, jimboni Oregon, mji ambao umekuwa medani ya ghasia na nembo ya mgawanyiko wa kisiasa Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani amekuwa akihimiza chuki katika mikutano yake ya kisiasa huku ununuzi wa bunduki ukivunja rekodi nchini humo. Hivi sasa katika mitandao ya kijamii ya Marekani kuna tetesi kuwa yumkini vita vya wenyewe kwa wenyewe vikaibuka nchini humo iwapo ghasia zitaibuka na kuchukua mkondo tofauti baada ya uchaguzi wa Novemba tatu. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa makabiliano baina ya wanamgambo wa mrengo wa kulia na wanaharakati wa kijamii kote Marekani, haswa wakati wa maandamano ya kupinga ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi. Huku uchaguzi nchini humo utakaofanyika Jumanne ukikaribia, uchunguzi wa maoni uliochapishwa na Washington Post unaonyesha kuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha Demokrat, Joe Biden, anaongoza kitaifa kwa zaidi ya pointi tisa mbele ya rais Donald Trump wa chama tawala Republican. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kukosolewa mwenendo wa sera za chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa. Kushadidi utendaji ulio dhidi ya Uislamu barani Ulaya, hususan nchini Ufaransa katika majuma ya hivi karibuni, sio tu kwamba kumewakasirisha Waislamu ulimwenguni kote, bali hata viongozi na wanasiasa wa nchi hiyo wameonyesha radi ya mali zao kwa hatua hiyo. Ukosoaji wa chuki dhidi ya Uislamu umeshadidi kufuatia hatua ya jarida la Charlie Hebdo la kuchapisha tena vikatuni vinavyomvunjia heshima Bwana Mtume Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hatua ya Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo ya kutetea kitendo hicho kichafu. Kuhusiana na jambo hilo, François Hollande, rais wa zamani wa Ufaransa, ametahadharisha kuwa magaidi hawapaswi kuchanganywa na Waislamu na kwamba magaidi wanafuatilia swala la kuanzisha vita vya kidini kufanywa mashambulio ya kigaidi na kushambuliwa maeneo ya kidini kama makanisa kumekuwa kisingizio cha viongozi wa Ufaransa cha kushadidisha misimamo yao ya chuki dhidi ya Uislamu na kuzifanyia dhihaka itikadi za Waislamu barani Ulaya, hususan nchini Ufaransa, sambamba na kuongeza mashinikizo dhidi ya Waislamu kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na misimamo ya kufurutu ada. Hii ni katika hali ambayo uchunguzi wa kimahkama wamethibitisha katika matukio mengi juu ya kutokuwa na ukweli wowote madai hayo, kama ambavyo shambulio la kigaidi katika mji wa Avignon kusini mashariki mwa Ufaransa, ambapo polisi mmoja aliuawa, imefahamika kuwa lilitekelezwa na harakati ya mrengo wa kulia wa kutetea Ulaya, mshambuliaji akiwa na silaha baridi. Sambamba na kumtishia mfanyabiashara mmoja wa Kimoroko na maafisa wa polisi katika barabara moja mjini Avignon, aliwashambulia pia katika hali ambayo viongozi wa Ufaransa hususan na Rais Emmanuel Macron wamechukua misimamo dhidi ya Waislamu na wamo mbioni kukuza chuki dhidi ya Waislamu. Makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali barani Ulaya hususan no Ufaransa, yakipinga utendaji wa viongozi pamoja na anga ya kisiasa na kiuchumi inayotawala hivi sasa barani humo, yamejiimarisha na hivi sasa yanatumia uwepo wa Uislamu kama kisingizio cha kuhalalisha mapungufu na matatizo ya sasa ya viongozi wa Paris. Masoda Shajare, mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya kiislamu nchini Uingereza, anasema Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameamua kuushambulia waziwazi wazi wazi Uislamu kwa kusema Uislamu uko katika mgogoro, katika hali ambayo ukweli wa mambo ni kuwa sera za Ufaransa na wanasiasa wa Ulaya wenye mtazamo sawa na wake ndio ambao wamo katika mgogoro. Kutokana na ufisadi huu Macron hana budi kuelekeza nguvu zake kuliko wakati mwingine wowote katika swala la ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu, ili kwa njia hiyo aweze kujipatia kura za makundi na watu wa mrengo kulia wenye misimamo ya kufurutu ada. Msimamo wa Macron na serikali yake unaendelea katika hali ambayo kushadidi misimamo ya chuki dhidi ya Uislamu na kuendelea kutusiwa na kuvunjiwa heshima Uislamu na Waislamu hususan Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam. Kivitendo hilo limepelekea kuongezeka ukosefu wa amani na uchochezi dhidi ya makundi ya kufurutu ada na kuyasukuma yakatekeleze vitendo vya ugaidi. Ahmad Tayib, shekhe mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha Misri, ameitaka jamii ya kimataifa ipasishe sheria ambayo itatambua kuwa chuki dhidi ya Uislamu na kueneza chuki baina yao na dhidi ya wengine ni kosa na uhalifu, na watakaokiuka sheria hiyo waadhibiwe. Aidha, amewataka Waislamu kufungamana na mbinu na mikakati ya amani na njia za kisheria katika kutetea dini na mtume wao mtukufu. Ukweli wa mambo ni kuwa Faransa badala ya kukubali kubeba dhima ya yaliyopelekea kutokea anga hii kutokana na kusaidia kueneza ugaidi Asia Magharibi kushiriki katika vita na kuleta ukosefu wa amani katika eneo na vilevile vile katika eneo la Sahel Afrika, filhali wamo mbioni kukuza misimamo ya kufurutu ada kwa kutumia visingizio visivyo na msingi wowote na kuchukua hatua kama za kuwafukuza Waislamu na kufunga misikiti. Licha ya kushadidi choke dhidi ya Uislamu na kutetea vitendo vichafu vya kumvunja heshima Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam kwa kisingizio cha uhuru wa kutoa maoni kunakofanywa na viongozi wa Ufaransa na baadhi ya viongozi wa Ulaya, lakini inaonekana kuwa mbinu hii sio tu kwamba haikubaliwi na shakhsia na watu huru ulimwenguni, bali ukweli ni kuwa utendaji huu unafanyika kwa minajili ya kufunika na kuficha mambo na kujaribu kuhalalisha hatua na siasa zisizo na busara za Wamagharibi. Okay. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema baada ya salamu, ni dhahiri kuwa Ufaransa inatekeleza uchokozi na kuondolewa na damu ujamaa wao wa miaka mingi. Asante sana ukiwa hapo Geita, Tanzania. Asante sana pia Sherali Fazel ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania, anasema hujuma na chuki dhidi ya dini yoyote ni tabia ya kinyama. Kuelimishana ndio binadamu kamilifu. Enyi wanadamu, sote kwa pamoja tunayo nyenzo na wasomi kwa kuelimika. Aibu kwa wanadamu kutojielimisha, kutoa tamko lolote ambalo uhakika wake ni ndogo. Anasema enyi wanadamu, tujirudini katika ubinadamu wetu, ndio maelewano na amani kwetu sote. Asante sana Sherali Fadhil, ukiwa hapo Dar es Salam, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuingie katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi, kisha mimi nitarejea hapa nyuma ya bomba kusoma baadhi ya maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maula ya salli wa sallim daima Umoja wa Kiislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu kinachokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki ya umoja sambamba na kusherehekea kuzaliwa mbora wa viumbe Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya kipindi, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Umoja na mshikamano wa Waislamu na ulazima wa wao kuungana na kuwa kitu kimoja ni miongoni mwa mambo yaliyohusiwa na kusisitizwa katika mafunzo na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu na kitabu kitukufu cha Quran. Katika aya ya kumi ya Surat Lhujurat, Qurani tukufu inalizungumzia suala hilo kwa kusema, hakika waumini ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. Imam Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye alikuwa na shakhsia ya kidini, kisiasa, kiirfani na kimaanawi na mmoja wa wafuasi bora wa madrasa ya Qur'an na ya mafundisho ya Ahlulbeiti alayhim salam, alikuwa akiamini kwamba umoja wa Waislamu ndio utakaouletea ustawi na fanaka ulimwengu wa Kiislamu. Kwa hakika suala la umoja wa Waislamu ni moja ya nukta za msingi iliyokuwa ikimshughulisha kiongozi huyo kwa muda mrefu na hakuwahi kughafilika nayo hata mara moja. Imam Khomeini alikuwa akiamini kuwa umoja wa Waislamu na kuwa kitu kimoja wafuasi wa, wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu kutawapa nguvu Waislamu, na hiyo ni hatua muhimu sana kwa ajili ya kutatua matatizo na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Katika uono mpana wa kiongozi huyo, umoja wao Waislamu utawafanya wawe umma mmoja na mithili ya ngome imara, utawawezesha kukabiliana na uchu na hulka ya kutotosheka ulio nayo ulimwengu wa uistikbari na kuweza kueneza mafundisho ya uokovu ya Uislamu duniani. Baada ya kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu ya Iran mnamo mwezi Februari mwaka 1979, ukereketwa wa maadui na washindwa wa mapinduzi hayo wa kuchochea tofauti na mifarakano baina ya wananchi wa Iran uliongezeka. Walifanya njama nyingi za kuchochea mifarakano ya kikabila na kidini ili kupotosha mkondo na mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Kutangazwa siku zenye baraka zinazosadifiana na kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kuwa ni wiki ya umoja ambao ni ubunifu wa hekima uliofanywa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Ilikuwa ni hatua iliyochukuliwa kukabiliana na moto wa kuufarakanisha umma uliowashwa na maadui. Katika ujumbe maalumu aliotoa muasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alikipa kipindi cha kuanzia mwezi 12 mfungo 6 Rabiul Awal ambayo ni tarehe aliyozaliwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kulingana na walivyopokea Masuni hadi mwezi 17 Rabiul Awal, ambayo ni tarehe aliyozaliwa mbora huyo wa viumbe kulingana na walivyopokea Mashia. Jina la wiki ya mmoja Ujumbe huo muhimu wa Imam Khomeini ulitangazwa tarehe 28 Novemba mwaka 1981. Kuanzia wakati huo na kuendelea, katika kipindi cha masiku hayo ndani ya Iran katika ulimwengu wote wa Kiislamu, huwa inafanyika mikutano na makongamano ya Kiislamu pamoja na sherehe mbalimbali mbali za kuadhimisha kuzaliwa Mtume mtukufu wa Allah. Ni jambo linaloweza kuwastajabisha wengi wakibaini kuwa kuna mambo mengi zaidi ya kidini yanayowaunganisha pamoja Masuni na Mashia, ikiwa ni pamoja na imani yao kwa Mungu mmoja, mtume mmoja, kitabu kimoja cha Quran pamoja na hukumu nyingi za sharia za dini, mbali na kuwa kwao na kibla kimoja na itikadi yao moja kuhusu siku ya kiama na kufufuliwa. Lau kama wiki ya umoja itaadhimishwa kwa mshikamano na mashirikiano makubwa baina ya nchi za Kiislamu, njama zote zinazofanywa na maadui zitazimwa na kusambaratishwa. Mijumuiko na makongamano ya umoja yanayofanywa katika masiku hayo ni fursa nzuri ya kuimarisha udugu na upendo na ni mahali mwafaka pa kufikiria njia za kutatua migogoro ya ulimwengu wa Kiislamu. Kwa masikitiko, hivi sasa baadhi ya nchi za Kiislamu na hasa Saudi Arabia inayojitangaza kuwa mtumishi wa haram mbili tukufu za Maka na Madina zilizobeba nembo kuu za Kiislamu ikiwemo Alkaaba na haram ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, imekuwa mshirika na mfuataji mkuu wa siasa za kiuadui na kihasama za utawala ghasibu wa Israel na za viongozi wa serikali ya Marekani. Laiti kama nchi za Kiislamu zingeishika barabara kamba ya umoja na zikawa na mshikamano na kuwa kitu kimoja, suala muhimu na la msingi la ulimwengu wa Kiislamu, yaani Palestina, lingetatuliwa kwa urahisi na migogoro ya Yemen, Iraq, Bahrain, Siria na mingineyo isingejitokeza. Laiti kama Waislamu wangekuwa na umoja na ushirikiano baina yao na nchi zote za Kiislamu zikachukua maamuzi na misimamo ya pamoja, waistikbari na mabeberu wa dunia wangekumbana na nguvu na ngome imara ya Waislamu, na wala wasingethubutu tena kupora hazina adhimu ya mafuta pamoja na utajiri mwingine wa nchi za Kiislamu, kwa kuzingatia utajiri mkubwa zilionao nchi za Kiislamu. Lau kama ungeanzishwa mfumo mmoja wa fedha na sarafu ya kigeni baina nchi hizo, leo hii mlingano wa nguvu za kiuchumi duniani ungekuwa katika hali nyingine, na wala utajiri wa dunia usingekuwa unazinufaisha nchi chache tu za kiistikbari. Tangu mwito wa kulingania umoja baina ya Waislamu ulipoanza kutangazwa katika Irani ya Kiislamu, tumekuwa tukishuhudia makongamano na mikutano mbalimbali inayofanyika katika wiki ya umoja kwa kuwakutanisha pamoja waislamu wake kwa waume kutoka nchi mbalimbali za kiislamu duniani. Moja ya matunda ya wiki ya umoja ni kujumuika pamoja na kuchukua maamuzi yenye mwelekeo mmoja wafuasi wa madhehebu tofauti za kiislamu. Mijumuiko na mikutano hiyo imewafanya watengwe na kuwekwa kando wale wenye wa misimamo ya ukufurishaji na kufurutu mpaka. Moja ya makongamano hayo muhimu ni mkutano wa kimataifa wa kiislamu unaofanyika kila mwaka hapa mjini Tehran. Mkutano huo unaofanyika kwa kauli mbiu ya umoja na kuwakutanisha pamoja shahsia zaidi ya mia tatu wa kisiasa, kiutamaduni, kidini na kijamii kutoka nje ya Iran umeweza kuimarisha moyo wa umoja baina ya maulamaa wa kishia na kisunni duniani kote. Hata shahsia wengi watajika ulimwenguni, wakiwemo wanafikra Waislamu kutoka nchi za Ulaya pamoja na wale wenye misimamo ya kupinga uistikbari na Uzayuni, wamekuwa na shauku ya kushiriki katika mkutano huo wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu. Madukuduku ya ulimwengu wa Kiislamu yanalenga kuwahami na kuwaunga mkono wanyonge na wanaodhulumiwa duniani, na leo hii ughasibu wa Israel na haki ya Wapalestina imewadhihirikia walimwengu wote, kiasi kwamba sauti za kupigania uadilifu za wafuasi wa kweli wa dini zote zinapazwa na kusikika kila pembe ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukuageni huku tukimwomba Mwenyezi Mungu ajaalie katika masiku haya yaliyopambika kwa baraka za kuzaliwa mtume wa mwisho na mbora wa manabii Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yapatikane mazingira ya kuimarika umoja na mshikamano zaidi Ni wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi tena katika kipindi chetu hiki cha maadili bora, nikitumai kuwa hivi sasa muko tayari kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyowatayarishieni katika kipindi chetu cha leo. Naombeni mwenami nami hadi mwisho wa kipindi. Apo yatupia jicho maisha ya ndoa ya watu mbalimbali mbali. Mara nyingi tunashuhudia kuwa waume waliokuwa watukufu waliishi pamoja na wake waliowema na waliotakasika. Tunapoyachambua na kuyahakiki maisha ya watu watukufu na wateule, tunabainikiwa na ukweli huu kuwa sifa za kujitolea na kufikiriana ndizo zinazotawala ndani ya maisha ya ndoa ya watukufu hao kujitolea huko na moyo wa upendo vinadhihirishwa na wake ambao huzistawisha familia zao kwa uwezo wao wote, na kutokana na malezi mazuri na wanayoyapata watoto wao hutayarisha uwanja mzuri unaochangia pia katika saada na fanaka ya waume zao. Jina la Alama Tabatabai, mwanafalsafa mashuhuri na mfasiri mkubwa wa Qurani, limeshawahi kupenya kwenye masikio ya wengi miongoni mwetu. Mwanazuoni huyo mkubwa wa za zama hizi ameandika vitabu vingi katika elimu za dini na masuala mbalimbali. Tafsiri ya Qurani tukufu inayojulikana kwa jina la Almizan ni kumbukumbu kumbu adhimu na yenye thamani kubwa iliyoachwa na alimu huyo mkubwa. Maisha ya ndoa na ya kifamilia ya mwanazuoni huyo mkubwa, kama yalivyokuwa maisha yake ya kielimu, yanatoa darsa na mafunzo yenye thamani kubwa ambayo ndani yake mume na mke wanaishi pamoja kwa lengo la kufikia daraja ya saada na ukamilifu. Katika darsa zake mahususi alizokuwa akitoa, kwa mara kadhaa hayati Alama Tabatabai alikuwa akiwasimulia wanafunzi wake wa karibu juu ya mchango wenye thamani kubwa wa mkewe katika mafanikio ya kielimu na kimaadili ya Alama mwenyewe na hata kufanikiwa kwake katika kuandika tafsiri yake mashuhuri yenye juzuu ishirini ya Almizan. Anakuelezea kuwa kumetokana na msaada mkubwa uliotolewa na mkewe, na mara nyingine alikuwa akimsifia mkewe huyo. Mwanafalsafa huyo mashuhuri Alama Tabatabai alikuwa na itikadi ya dhati kuhusiana na masuala ya Kiislamu na akieleza kuwa katika Uislamu mwanamke ana nafasi sawa na mwanamme katika hukumu za kiibada na haki za kijamii, na kwamba naye pia kama alivyo mwanamme anayo haki ya kufanya kazi yoyote isipokuwa katika hali ambazo hazilaiki maumbile na roho ya mwanamke. Alama Tabatabai anasema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu kuolewa au kuwa mke hakutii dosari yoyote uhuru wa mwanamke katika irada yake na amali zake za binafsi, na hivyo sio sawa kuzitumia sifa hizo kuwa ni sababu ya kumnyima mwanamke uhuru wake. Akiitafsiri aya ya ishirini na moja ya Suratu Rum, Alama Tabatabai anaandika kuwa hivyo basi, kila mmoja kati ya mwanamke na mwanamme kwa nafasi yake si mkamilifu bali kila mmoja anamuhitajia mwenzake na ni kujumuika pamoja kwa wawili hao ndiko kunakofanya kitu kimoja kizima na kikamilifu. Na kutokana na sifa hiyo ndiyo utulivu unapatikana katika maisha ya wawili hao, kwani kila kitu chenye kasoro na upungufu huwa kinatamani kufikia kwenye ukamilifu. Uislamu aidha umetoa uhuru kwa mwanamke kwa namna iliyo bora kabisa mwanamke huyo huru anachagua kufanya kazi yoyote iliyo halali na kazi yake inathaminiwa na kuheshimiwa kijamii, kwa kufuata maarifa na utambuzi aliyokuwa nao kuhusiana na mafundisho ya mbinguni. Mwanafalsafa huyo mkubwa alikuwa akichunga kikamilifu misingi ya kisheria, ahlaki na upole katika kuamiliana na kusuhubiana na mkewe katika ratiba zake za kila siku. Alama Tabatabai alikuwa akitenga wakati maalum kwa ajili ya familia yake, na hivyo baada ya masaa saba ya kazi alikuwa akiketi na kuzungumza na watu wa nyumba yake. Katika kuelezea suala hilo, Alama Tabatabai alisema, na hapa ninamnukuu: wakati wa kukaa na kuzungumza na watu wangu wa nyumbani ndiyo wakati bora kabisa kwangu mimi. Wakati huo huondoa machafu yote niliyo nayo Penzi wasikilizaji, kwa mtazamo wa Uislamu, mke na mume kila mmoja ni mshirika halisi katika maisha ya mwenzake. Kwa kufuata msingi huo, Alama Tabatabai alikuwa akimheshimu mkewe kuwa ndiyo mwenye nyumba na mhusika kamili wa masuala ya ndani ya nyumba, naye mkewe huyo mwenye busara alikuwa akipanga na kuratibu kwa mpangilio masuala ya ndani ya nyumba na hata masuala ya ratiba za nyendo za mumewe kiasi kwamba Alama Tabatabai alikuwa akitekeleza shughuli za kazi zake za kielimu na utafiti kwa utulivu na moyo uliopoa. Binti wa Alama Tabatabai anasimulia kwa kusema, baba alikuwa akiamiliana na mama kwa heshima kubwa na kwa urafiki daima. Walikuwa wakihusubiana utadhani kwamba ni watu waliokuwa na kiu ya kuonana. Baba yangu alikuwa akilinasibisha kila tendo zuri na mama na akisema kuwa tokea siku tuliyoana mimi na mke wangu tumekuwa wamoja na nyoyo zetu zimekuwa ni kitu kimoja, pamoja na upole, moyo laini na heshima isiyo na kifani aliyokuwa nayo akimwekea mkewe. Hata hivyo, Alama Tabatabai alikuwa hana mzaa hata chembe katika masuala ya ibada yaliyowahusu watu wake wa nyumbani kwake. Alikuwa akiwasisitiza watu wa nyumbani kwake wasimamishe sala katika wakati wake wa mwanzo. Isitoshe ni kuwa yeye mwenyewe akisoma Qurani kwa sauti kubwa ili kujenga athari ya kiroho na kimaanawi katika nyoyo za watoto wake. Mwanazoni huyo alikuwa akimsifia mkewe kwa sababu ya imani kubwa aliyokuwa nayo, uchamungu na kujitolea kwake. Upendo, uchangamfu na mfungamano wa nyoyo uliokuwepo kati ya Alama Tabatabai na mkewe ulikuwa ni mkubwa na wa hali ya juu kiasi kwamba wakati mkewe alipofariki, kuondokewa na mkewe huyo kulimfanya Alama Tabatabai augulike mno. Mwanafalsafa huyo mkubwa alimweleza mmoja wa wanafunzi wake kuwa kifo ni jambo la haki na sisi sote tutafikwa na mauti. Hata hivyo, kuungulika kwangu kunatokana na moyo safi na upendo aliyokuwa nao mke wangu. Hakuna wakati hata mmoja ambapo mke wangu alifanya jambo fulani ikatokezea walau kidogo kujisemea ndani ya moyo wangu kuwa ya laiti yasingelifanya jambo ya hilo. Wasikilizaji wapenzi, natumaini kuwa mmefaidika vya kutosha na yale yote niliyoandalieni kwa leo, nikitaraji na kuziombea dua ndoa na familia zenu ziwe na zitawaliwe na upendo na masikilizano, kufikiriana na maelewano. Na wageni kutoka hapa studio, kwa kusema kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tano mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo miaka 148 iliyopita Muhammad Qazvini, mwanafasihi, mhakiki na mwanahistoria wa Kiiran alizaliwa mjini Tehran. Alifanikiwa kuwa na ufahamu wa misingi ya fasihi na teolojia akiwa katika rika la ubarubaru na kuinukia kwake, akitumia kipaji chake alistafidi na elimu ya baba yake. Kipindi fulani Muhamad Kazvini alielekea barani Ulaya na kufanikiwa kupata kopya vitabu vya hati ya Kifarsi katika majumba ya makumbusho barani humo. Msomi huyo hakuwa nyuma pia katika fani ya uandishi wa vitabu. Hatimaye Muhamad Kazvini aliaga dunia mwaka 1360 hijiria na amezikwa katika mji wa Rei ulioko kusini mwa Teheran. Siku kama ya leo miaka 98 iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kamal Ataturk baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthmania. Kamal Ataturki aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutoa uongozi na hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamal Ataturki kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. Hivyo mwanzoni alitenganisha baina ya utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Uislamu na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu suala hilo liliharakisha kuporomoka kwa utawala wa kifalme wa uthmania uliodumu kwa kipindi cha miaka mia sita baada ya kuporomoka utawala huo uliundwa utawala wa jamhuri na wa kisekulari hapo tarehe 29 oktoba 1923 na katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmed Bin Billa. Baada ya kupita miaka 132 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Waislamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Baada ya kutangazwa uhuru wa Algeria, Ahmed Ben Bella alikuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Haim, ana. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Muda naona unakwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji. Ah, naona hata siwezi kusoma muja hapa labda nisome ujumbe mmoja tu hapa kutoka kwake Juma Idiisa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema baada ya salamu, ama kwa hakika ayafanyayo rais wa Ufaransa ni sawa na mtu asiye na dini. E Mwenyezi Mungu, tunakuomba umwonyeshe rais huyu fedhuli njia ya kweli na ya haki, na mwishowe aje kuwa Mwislamu. Anatakiwa aikumbuke China alipo ilipo udhihaki Uislamu, na mwisho wa siku rais wa China aliingia msikitini baada ya mtikisiko wa korona. Asante sana Jumaidi Isa kwa ujumbe wako huo, ukiwa Masawi Kondoa Tanzania. Moja kwa moja, mpenzi msikilizaji, ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli hatimaye amepokea cheti cha ushindi katika uchaguzi wa rais, ambapo ameahidi kuwatumikia Watanzania wote. Rais Joko Widodo wa Indonesia amekosa hunduma kuili wa nchi za magharibi kuhusu uhuru wa maoni na kueleza kwamba uhuru wa maoni ambao unavunjia heshima matukufu ya kidini haukubaliki. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix amesema ahadi za kurejesha amani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zinapaswa kutimizwa kikamilifu. Bara la Ulaya sasa linakabiliana na wimbi la pili la maambukizi ya covid-19 wa korona, huku hali ikitabiriwa kuendelea kuwa mbaya katika wiki kadhaa zijazo, na kuna wasiwasi mkubwa kuwa kutaibuka machafuko na ghasia nchini Marekani baada ya upigaji kura siku ya Jumanne. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo hayo usiku. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.