Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho matamshi yaliyotolewa na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah akikosoa hujuma na chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi siku za siku, wiki ya umoja baina ya Waislamu na maadhimisho na sherehe ya Maulidi na kuzaliwa kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya kipindi hicho maalumu tutasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo. Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii na vilevile makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Dunia imeendelea kulani matamshi yaliyotolewa na rais wa Ufaransa akimvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Saudi Arabia imeruhusu umra kwa mahujaji kutoka nje ya nchi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema, Tehran haitastahamili uwepo wa magaidi karibu na mipaka yake na Waalgeria leo wanapiga kura ya kupasisha katiba mpya inayobana kipindi cha urais. Na sasa ni habari kamili. Wimbi kali la kulaani matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na kuvunjiwa heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam wa nchini humo limeendelea kushuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Rais Joko Widodo wa Indonesia amesema kwamba nchi yake inapinga vikali ukatili uliofanyika Paris nchini Ufaransa na katika mji wa Nis, lakini pia inalaani vikali matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron akivunjia heshima Uislamu na itikadi za Waislamu kote duniani. Rais wa Indonesia amesema matamshi hayo ya Macron yumkini akazusha mpasuko baina ya wafuasi wa dini tofauti, na kwamba uhuru wa kujieleza unaovunjia heshima, hadhi, utukufu, thamani na nembo za kidini hauwezi kamwe kukubalika na unapaswa kusitishwa. Joko Widodo amesisitiza kwamba ni makosa makubwa kuhusisha dini na vitendo vya kigaidi na kwamba magaidi hawana mfungamano na dini yoyote. Wakati huo huo, Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amesema kwamba wale wanaotetea vitendo viovu dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu au kiongozi wa nchi kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na kujieleza wanavuruga na kuharibu maana ya demokrasia. Erdogan amesema kwamba hatua yoyote ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, inaulenga umma wa Kiislamu, na kwamba kushadidi uhasama dhidi ya Uislamu katika baadhi ya nchi ikiwemo Ufaransa ni ushahidi wa kuendelea kuwepo fikra potofu zilizoitumbukiza Ulaya katika maafa ya mara kwa mara. Katika upande mwingine, askofu mkuu wa mji wa Toulouse nchini Ufaransa Robert Jean Louis Legar amesema kwamba anapinga uhuru unaobeza na kudhalilisha dini. Na vile vile anapinga kitendo cha kuchapisha vibonzo kama vile vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad. Matamshi hayo ya askofu mkuu wa Tolozi yametolewa baada ya hujuma iliyopelekea kuuliwa watu watatu katika kanisa la mji wa Nice na baada ya kuuliwa mwalimu aliyewaonesha wanafunzi wake darasani vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Askofu Robert Jean Louis Legar amesisitiza kwamba haijuzu kuruhusu watu kuchezea shere na kuzivunjia heshima dini za Mwenyezi Mungu. Juzi, uh, pia Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau alijitenga tena na mienendo ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ya kuhalalisha na kutetea matusi na kuvunjiwa heshima itikadi na matukufu ya Kiislamu kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na amesisitiza kwamba uhuru huo una mipaka yake. Waziri mkuu wa Kanada amesema kwamba gaidi aliyetekeleza hujuma ya kigaidi katika mji wa Nisi huko Ufaransa hawakilishi dini ya Uislamu wala Waislamu, na kwamba watu wote wanapaswa kukiri uhakika huo. Serikali ya Saudi Arabia imewaruhusu mahujaji kutoka nje kuingia nchini humo kwa ajili ya kutekeleza ibada ya Umra baada ya kufungwa mwezi Machi mwaka huu kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Televisheni rasmi ya Saudi Arabia imetangaza kwamba awamu ya tatu ya kuanza tena ibada ya Umra ilianza usiku wa Jumamosi ya jana na kwamba mahujaji na wa ndani na nje ya nchi wataruhusiwa kufanya ibada ya Umra ziara na swala ndani ya msikiti wa Maka. Awamu hiyo ya tatu inaruhusu kuanza hatua kwa hatua ibada ya umra ya watu elfu ishirini na watu elfu sitini kutekeleza ibada ya swala kila siku ndani ya Masjid ul Haram, sambamba na kulinda sheria za kukabiliana na virusi vya korona. Taarifa iliyotolewa na wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia ilitangaza jana kwamba kundi la kwanza la mahujaji kutoka nje ya Saudi Arabia litawasili nchini humo leo Jumapili. Jumamosi ya jana pekee, Saudi Arabia ilisajili kesi 402 za maambukizi ya virusi vya korona na 19 miongoni mwao wameaga dunia. Hadi sasa watu 5402 wameaga dunia nchini Saudi Arabia kutokana na virusi vya korona. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ametahadharisha kuhusu suala la kuhamishiwa na kuwepo magaidi katika eneo la Nagorno Karabakh. Muhammad Jawad Zarifu, ambaye mapema leo alikuwa akizungumza na televisheni ya taifa ya Iran kuhusiana na machafuko na ukosefu wa amani unaosababishwa na kuhamishwa magaidi, hususan mabaki ya kundi la Daesh katika eneo la Karabakh, na vilevile vile mashauriano ya jinsi ya kukabiliana na magaidi hao. Amesema Iran inajua vyema kwamba magaidi wanashiriki katika vita vya eneo hilo na kwamba Tehran inasisitiza kwamba suala hilo halitakuwa na maslahi kwa upande wowote. Zarifu amesema katika mazungumzo ya karibuni, Iran iliwajulisha maafisa wa jamhuri ya Azerbaijan, Armenia, Rasia na Uturuki suala la kupelekwa na kuwepo makundi ya kigaidi katika eneo la Karabakh na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu haitastahamili haita jambo hilo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameashiria mpango uliopendekezwa na jamhuri ya Kiislamu kwa ajili ya amani ya eneo la Nagorno Karabakh na kusema mpango huo wa amani wa Iran hauhusiani na suala la kusitishwa vita kwa muda pekee, bali unajumuisha masuala mengi, ikiwa ni pamoja na kuondoka majeshi vamizi katika maeneo yaliyovamiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Zaidi ya waalgeria milioni 24 leo wanashiriki katika zoezi la kuipigia kura katiba mpya ya nchi hiyo inayobana kipindi cha uongozi wa rais wa nchi na kulipa bunge na mahakama mamlaka makubwa zaidi hatua hiyo inakuja yapata mwaka mmoja baada ya kuchaguliwa rais wa sasa wa nchi hiyo Abdul Majid Tebon, na miaka miwili baada ya kuanza harakati ya wananchi iliyomwondoa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Abdul Azizi Buteflika. Wakati wa kuapishwa kwake Desemba mwaka jana, rais Abdul Majid Tebon aliahidi kufanya mabadiliko ya katiba, akisisitiza kwamba katiba mpya itapunguza madaraka ya rais na kukomesha utawala wa mtu mmoja. Katiba mpya ya Algeria inasisitiza kwamba rais wa nchi atatawala kwa awamu zisizozidi mbili. Katiba hiyo pia inalipa madaraka zaidi bunge na mahakama za Algeria na vilevile vile inaliruhusu jeshi la nchi hiyo kutekeleza majukumu yake nje ya nchi, hii ikiwa ni mara ya kwanza kabisa katika historia ya nchi hiyo na wananchi wa Palestina wamefanya maandamano wakitangaza uungaji mkono wao kwa mateka Mpalestina anayeshikiliwa katika korokoro za utawala haramu wa Israel, Mahir al Ahras. Waandamanaji hao wametoa wito wa kuachiwa huru mara moja mateka huyo ambaye anafanya mgomo wa kula kwa karibu siku mia moja zilizopita. Waandamanaji hao pia wametoa nara na zinazoulani utawala haramu wa Israel na hatua yake ya kuendelea kumshikilia Mahir al Ahras licha ya hali yake mbaya ya kiafya, mkuu wa tume ya masuala ya mateka wa Palestina, Kadri Abubakar, amesema Mahir al Akhras amepoteza uwezo wake wa kuona na kusikia kutokana na mgomo wa kula, akipinga unyanyasaji wa utawala haramu wa Israeli. Siku chache zilizopita, pia ripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina aliutaja utawala wa kizayuni aliutaka utawala wa kizayuni umwachie huru Mpalestina Mahir Al Akhras haraka iwezekanavyo. Michael Link, ripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, amesema kuwaweka kizuizini wa Palestina ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya nne ya Jeneva, na akasisitiza kwamba Israel inapaswa kuyaheshimu makubaliano hayo. Na hu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho matamshi ya katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrullah akikosoa hujuma ya Ufaransa na rais wake dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, juzi usiku alitoa hotuba akijibu matamshi ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhusu uhusiano baina ya Uislamu na ugaidi, na amekosoa uhuru wa kujieleza unaokusudiwa na Ufaransa. Nukta ya kwanza iliyokosolewa na Said Hassan Nasrullah ni kwamba mienendo ya mtu mmoja au hata kundi fulani haiwezi kuhusishwa na dini iwe ni dini ya Kiislamu au Kikristo. Ukweli ni kwamba katika miongo miwili ya karibuni Waislamu wamedhurika na kuathiriwa sana na ugaidi kuliko mfuasi mwingine wa dini yoyote. Sababu kuu ya jambo hilo ni uungaji mkono wa madola ya Magharibi kwa makundi ya kigaidi. Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Marekani, na rais wa sasa wa nchi hiyo Donald Trump wamekiri wazi wazi kwamba Marekani ndiyo iliyoasisi kundi la kigaidi la Daesh na baadhi ya makundi mengine ya kigaidi. Katika kipindi cha miongo miwili ya karibuni, mamia ya maelfu ya watu katika nchi za Kiislamu wamekuwa wahanga wa mashambulizi na jinai za makundi hayo ya kigaidi yanayofadhiliwa na nchi za Magharibi, na bado makundi hayo yanatekeleza hujuma na mauaji katika nchi za Waislamu. Licha ya kubainika ukweli huu, hakuna muislamu aliyezungumzia ugaidi wa Kikristo. Huu ni ukosoaji wa kwanza kutoka kwa Said Hassan Nasrullah kuhusu matamshi ya kifedhuli ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Nukta nyingine muhimu hapa ni kwamba Francois Hollande, rais wa zamani wa Ufaransa, naye amekosoa matamshi ya kiongozi wa sasa wa nchi hiyo, Emmanuel Macron, na kueleza kwamba si sawa kuwahusisha magaidi na dini ya Uislamu. Magaidi wanataka kuibua vita kati ya dini mbalimbali mbali nchini Ufaransa, amesisitiza rais huyo wa zamani wa Ufaransa. Nukta ya pili katika matamshi ya Said Hassan Nasrullah ni kwamba matukio ya kigaidi yanayoshuhudiwa katika nchi kama Ufaransa ni matokeo ya siasa za nchi hizo mkabala wa ugaidi na makundi ya kigaidi. Said Hassan Nasrullah amebainisha uhakika kadhaa katika uwanja huo ikiwemo nchi za Ulaya kuwezesha safari za raia wao huko Siria na Iraq, au nchi hizo kuyafadhili makundi hayo ya kigaidi kisiasa, kipropaganda, kifedha na kadhalika. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa mtazamo wa katibu mkuu wa Hezbollah ya Lebanon, magaidi, ugaidi uh, ulikuwa, ulikuwa ni wenzo unaoungwa mkono na nchi za Magharibi ikiwemo Ufaransa katika eneo la magharibi mwa Asia kwa ajili ya kufikia malengo yao, na hadi sasa nchi hizo zinaendelea kufanya hivyo hivyo, yaani kuyafadhili makundi ya kigaidi yanayotumiwa na nchi hizo za magharibi, ili kufikia malengo ya nchi hizo za kibepari. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi chetu maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa wiki ya umoja baina ya Waislamu, Wiki ya umoja wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Tumo katika siku tukufu za sherehe za kuadhimisha maulidi na kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waislamu wa kisuni wanategemea baadhi ya riwaya katika kuamini kwamba Mtume mtukufu alizaliwa tarehe 12 mfunguo sita Rabiul Awal, huku Waislamu wa Islamu madhehebu ya Shia wana riwaya nyingine nyingi zinazofanya waamini kuwa mtukufu huyo alizaliwa tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awal. Kipindi cha kati ya tarehe hizo mbili kilitangazwa na Imam Ruhullah Khomeini mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa wiki ya umoja wa Kiislamu ili kuleta umoja na mfungamano kati ya Waislamu bila kujali madhehebu zao. Kipindi hiki maalumu, wapenzi wa wasikilizaji, kinakujieni kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja, ambapo kitazungumzia mtindo wa maisha wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika familia. Tafadhalini, kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya zilizokuwa sifa muhimu za mitume wa mwenyezi Mungu ni utunzaji wa amana. Hii ni kutokana na kuwa wajumbe hawa wa Allah walikuwa na jukumu la kuwafikishia watu dini ya mwenyezi Mungu na kuchunga siri za mola Muumba. Utunzaji amana alihi wa Bwana alihi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulianza kudhihiri tangu akiwa katika arika la ubarubaru na ujana wake watu wote walikuwa wakilitambua hilo na daima walikuwa wakimzungumzia. Sifa hii ndiyo iliyokuwa chimbuko la mtume kuziteka nyoyo za watu na kuwafanya wasilimu na kuingia katika dini tukufu ya Kiislamu. Ukweli, uaminifu na utunzaji wa amana alihi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam unatufanya sisi tusiwe na shaka yoyote katika kumfanya mbora huyo wa viumbe kuwa ni ruwaza njema na kiigizo cha maisha yetu. Hapana shaka kuwa kufanya utafiti na uchunguzi kuhusiana na namna walivyoishi mawalii wa Mwenyezi Mungu, mwamala na maingiliano yao na watu wengine ni jambo ambalo litatufanya sisi tujiunganishe na chanzo adhimu cha maarifa ya Mwenyezi Mungu na hilo kutufanya tustafidi na kunufaika na saada dunia na akhera, kwa kuzingatia kwamba mwanadamu ameumbwa na Mwenyezi Mungu. Hapana shaka kuwa muumba huyo amemwandalia mwanadamu huyu ratiba bora kabisa kwa ajili ya kuelekea katika ukamilifu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya Suratul Ahzab: hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu wanayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Mtindo wa maisha alihi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika maneno na vitendo umekamilika na kujumuisha kila kitu kiasi kwamba Mwenyezi Mungu anawataka wanadamu wamfanye mtume huyu kuwa ruaza na kiigizo chao katika maisha, na watu wote wanaweza kuunda na kuratibu mtindo wao wa maisha kwa mujibu wa maneno sira na mwenendo wa Bwana Mtume rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Kwa hakika tabia njema na maadili bora ya Bwana Mtume ni ya kupigiwa mfano, ambapo Mwenyezi Mungu analitambulisha hilo kama njia na kigezo cha mwanadamu. habibul bari abul athari habibul bari Wapenzi wasikilizaji, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akiugawa wakati na muda wake katika makundi matatu: muda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, yani kwa ajili ya ibada, swala na tahajjud sehemu nyingine ya muda wake kwa ajili ya familia yake ambapo alikuwa akikaa nao na kuzungumza nao sambamba na kuwadhaminia mahitaji yao ya lazima yakiwemo ya kiroho na kihuba, na sehemu ya tatu ya muda wake alikuwa akiutenga kwa ajili yake na watu na kuutumia kwa ajili ya kuwatatulia shida na hawaiji zao. Kwa hakika jengo la familia, msingi wake imara ni huba na mapenzi ndani ya familia hiyo. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya Suratur Rum kwamba na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu, ili mpate utulivu kwao, na amejalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya, bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Familia ambayo ndani yake kuna huba, mapenzi na huruma, mapungufu mengi yaliyopo katika familia hiyo hufidiwa, nyoyo za wana familia hukurubiana, na kwa muktadha huo kupatikana nishati na uchangamfu ndani ya familia hiyo. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema kila ambaye imani yake ni kamili zaidi huonyesha mapenzi kwa mkewe. Bwana Mtume alikuwa akiwataka wanaume waamiliane na wake zao kwa mapenzi, huruma na uadilifu. Alikuwa akisema mtu ambaye ameamua kumwoa mwanamke anapaswa kumthamini na kumwenzi. Aidha, imenukuliwa katika kauli yake mashuhuri kwamba kauli ya mwanaume kumwambia mwanamke ninakupenda katu haiondoki katika moyo wa mwanamke. Aidha, historia imenukuu na kuelezea jinsi Bwana Mtume alivyokuwa akimpenda mkewe, yaani Bibi Khadija alaihi salam. Ukweli huo ulibainishwa na Abu Talib alaihi salam katika hotuba ya aqidi aliposema, Khadija na Muhammad wanapendana. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akimwona Bibi Khadija kuwa amekamilisha sifa na hivyo anastahiki kuwa mkewe. Na daima katika kipindi chao cha maisha ya ndoa, Mtume alikuwa akiamiliana na Bibi Khadija kwa heshima, huruma na mapenzi makubwa. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam katu hakumlinganisha Bibi Khadija na mwanamke yeyote yule ya, Mbora huyo viumbe amenukuliwa akimwambia Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalaam, ewe Ali, kumtumikia mke ni kafara ya madhambi makubwa, na kitendo hicho kinashusha ghadhabu za Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam analitambua suala la mume kutumia muda fulani na kukaa na familia yake kwamba ni bora zaidi kuliko kufanya itikafu na ibada katika msikiti mtakatifu wa Madina. Mbora huyo wa viumbe alikuwa akizingatia mno suala la kula chakula pamoja na familia yake, na alikuwa akisema, mwanaume yeyote ambaye atatandika kitanga cha chakula na akamtaka mke wake na wanawe waanze kula chakula kwa kutaja jina la Mwenyezi Mungu Yani, bismillah na kumaliza kula kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, yani Alhamdulillah. Mwenyezi Mungu atawashushia rehma na maghufira madhali hawajakunja na kuondoa kitanga chao cha chakula. Aidha, tukisoma historia tunakuta kwamba wakati Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam na Imamu Ali alaihi salam walipomtaka mtume azigawanye baina yao kazi zao za kila siku, mtume alisema kazi za ndani atafanya Fatima na kazi za nje atafanya Ali. Wapenzi wasikilizaji, pamoja na kuwa kazi za ndani kikawaida zinamhusu mwanamke na kazi za nje ni za mwanaume, hii haina maana kwamba mwanaume katu hapaswi kumsaidia mkewe kazi za ndani na badala yake akae tu na kusubiri mkewe afanye kazi zote za ndani na kisha mwandalie kila kitu. Bila shaka, kuna wakati mke anahitajia ushirikiano, iwe ni wa kikazi au wa kifikra, na katika hali kama hii mume anapaswa kumsaidia mkewe. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba kuanza wiki ya Umoja, ambapo leo tulitupia jicho sehemu tu ya mtindo maisha ya bwana mtume sallallahu alayhi waalihi wa alihi wasallam katika familia, sina budi kukomea hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, nayewajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kilichokuwa hewani uh, kilikuwa kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho na kusherehekea maulidi ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad al Amin al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini. Leo linaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la The Star on Sunday limeandika Kenya yasajili idadi kubwa ya maambukizi ya korona kwa siku baada ya watu 395 kukutwa na virusi vya korona. Vyama vikuu vya upinzani Tanzania vimetaka kurudiwa uchaguzi. Ruto asema vyombo vya sheria havipasi kutumiwa dhidi ya wapinzani, asema kwamba polisi wamekuwa wakiwatisha na kuwakandamiza wale wote wanaopinga mitazamo yao. Serikali imezuia kutumiwa jina la kibiashara la Spot pesa na wananchi wa Ivory Coast wapiga kura katika uchaguzi mkuu huku wapinzani wakisusia zoezi hilo. Gazeti la Standard leo Jumapili limeandika waitifaki wa Raila na Uhuru wa kataa wito wa Ruto wa kufanyika mazungumzo ya kujadili ripoti ya BBI kabla ya kura ya maoni inayotarajiwa. Gavana wa zamani wa Nairobi Evans Kidero amesema kwamba anajutia hatua yake ya kutofanya siasa za kutosha wakati wa ugavana wake, hatua iliyomfanya apoteze nafasi hiyo mwaka 2017. Naibu rais William Ruto ametishia kupinga mapendekezo ya marekebisho ya katiba yaliyozinduliwa ya hivi karibuni, iwapo wale wanaounga mkono mapendekezo hayo hawatasikiliza ombi lake la kufanya majadiliano ili kuepuka kura ya maoni ya mabishano. Na vilevile limeandika kwamba uh, rais Uhuru ameteua wastaafu kushikilia nyadhifa za ubalozi nchini Tanzania. Anaanza na gazeti la Mtanzania Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo JPM avunja rekodi ya watangulizi wake. Magufuli mwaka 2015, kura milioni 8.46, sawa na asilimia 58.6; mwaka 2020, kura milioni 12.5, sawa na asilimia 84.4. Mbali na habari hii kuu, Mtanzania pia limeandika asilimia 80 ya magari ya mitumba yanayouzwa Afrika ni hatari, na homa ya uchaguzi, Chadema ACT wakataa matokeo, vyama 9 vya kubali. Karibu magazeti yote ya leo nchini Tanzania yamepambwa na habari kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu, huku gazeti la Mwananchi likiwa na habari zinazosema Chadema ACT wakataa uchaguzi mkuu, wataka uchaguzi mkuu urudiwe watangaza kuto yatambua matokeo yote yaliyotangazwa na NEC na ZEC. Wataka kushinikizwa ziundwe tume iundwe tume mpya ya uchaguzi kusimamia marudio. Sura mpya mia moja sabini wabunge wa majimbo wabunge na majimbo. Baada ya siku nne, polisi wakiri kumshikilia Mazurui wagombea urais wa vyama tisa watangaza kushirikiana na JPM na Airbus ya tua Dodoma kwa mara ya kwanza. Ni baadhi tu ya habari zilizoandikwa katika gazeti hilo la Mtanzania. Katika upande wa gazeti la Nipashe, linatupasha kwamba polisi Zanzibar wakiri kumshikilia kigogo wa juu wa ACT Wazalendo. Ndege kubwa ya aina yake ya tua Dodoma kwa mara ya kwanza. Machinga wanavyoweka rehani maisha ya watembea kwa miguu. Kila baada ya sekunde 24 kifo kinatokea, yadaiwa kuwa chanzo cha ajali za barabarani. Viongozi wagombea upinzani watoa tamko rasmi kupinga matokeo, na JPM kukabidhiwa hati hii leo. Ni habari za gazeti la Nipashe. Na gazeti la Sunday Vision la nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la macho yetu magazetini hii leo. Limeandika kwamba serikali imefikiria kuanza masomo ya madarasa ya chini, na imesema kwamba katika muda wa mwezi mmoja itakagua shule zote, ikiwa ni katika maandalizi ya kuanza masomo kwa wanafunzi wa madarasa hayo. Vilevile limeandika kwamba wafuasi wa chama tawala NRM wameahidi kulikomboa jiji la Kampala kutoka kwa wapinzani. Chuo kikuu cha Makerere kimeanzisha kituo cha mafunzo ya utafiti chenye thamani ya shilingi bilioni 2.9. Na kesi ya maambukizi ya korona nchini Uingereza uh, zapindukia milioni moja. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika Wiki. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika, ukiwemo uchaguzi mkuu wa Tanzania. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na Dkt. magufuli ahifadhi kiti cha rais huku Dkt. mwinyi akitangazwa rais mpya wa zanzibar huku upinzani ukilia rafu nchi za afrika zalaani kauli ya rais macron wa ufaransa ya kuunga mkono kuvunjiwa heshima mtume muhammad sallallahu alaihi wasallam na wahajiri 140 wafa maji katika pwani ya senegal pamoja na matukio mengine karibu Tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo NEC imemtangaza dr John Pombe Magufuli wa chama tawala CCM kuwa mshindi wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kupata kura zaidi ya milioni kumi na mbili na laki tano, akifuatiwa na Tundu Lissu wa chama cha upinzani CHADEMA aliambulia kura karibu milioni mbili. John Magufuli ameibuka mshindi wa kiti hicho kwa awamu ya pili kwa ushindi wa asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa. Akitoa tangazo hilo Ijumaa hii mwenyekiti wa nek Jaji Semistocol Skaijage amesema Dkt Magufuli ndiye mshindi halali wa uchaguzi wa rais uliofanyika Jumatano hii. Tume ya Taifa ya Uchaguzi inamtangaza Mheshimiwa Dkt John Pombe Joseph Magufuli Mgombea wa kiti cha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi CCM, ambaye amepata kura nyingi halali kuliko wagombea wa wengine, amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na mheshimiwa Samia Suluhu Hassan amechaguliwa kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania naye kupitia chama cha Mapinduzi CCM katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka huu. Hata kabla ya Magufuli kutangazwa mshindi, mshindani wake mkuu katika uchaguzi huo, Tundu Lisu, ambaye NEC inasema amepata asilimia 13 ya kura, alipinga matokeo hayo, akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengwe na uchakachuaji wa matokeo hatukubaliani na chochote ambacho kimefanyika na matokeo yoyote. Ni Watanzania ndio walioibiwa haki yao ya kuchagua viongozi wao. Tumesema mara nyingi sana katika kampeni hizi kwamba hatutakubali chochote ambacho sio uchaguzi huru wa haki na unaokubalika ambao ni credible. Ushindi wa CCM haukuishia bara tu, ulisambaa hadi visiwani. Tume ya Taifa ya Uchaguzi Zanzibar ZEK imemtangaza Dr Hussein Mwinyi wa Chama cha Mapinduzi kuwa rais mteule wa Zanzibar baada ya kupata ushindi wa kura laki tatu na themanini elfu sawa na asilimia 76.27 ya kura akifuatiwa na Malim Saif Sharif Hamad wa chama cha ACT Wazalendo aliyepata kura tisini na sita elfu sawa na asilimia 19.87. Akitangaza matokeo hayo mwenyekiti wa ZEK Jaji Hamid Mahmud Hamid alisema kuwa wagombea urais walikuwa 17 na waliopiga kura ni karibu laki tano sawa na asilimia 88 ya wapiga kura laki tano na sitini na sita elfu waliojiandikisha. Jaji Hamid amesema kura zilizoharibika zilikuwa elfu kumi mia tisa arobaini na nne sawa na asilimia mbili nukta moja. Baada ya kutangazwa mshindi Dr Hussein Mwinyi alisema amepokea ushindi kwa mikono miwili na kwamba anashukuru kuwa wananchi walio wengi wamemchagua yeye na chama chake CCM kwa miaka mitano ijayo. Natamka kuwa nimepokea kwa mikono miwili na moyo mkunjufu ridhaa ya wazanzibari waliojitokeza jana kuamua kupitia sanduku la kura juu ya chama gani na mgombea gani apewe ridhaa ya kuongoza awamu ya nane ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Aidha, nitumie fursa hii kuwapongeza wagombea wenzangu wote tulioshiriki uchaguzi huu. Nikiri kuwa nimejifunza mengi kutoka kwenu. Nitatumia yale mazuri yenu mlioshauri na mliyoyaahidi, maana lengo letu ni kujenga Zanzibar na Zanzibar mpya itajengwa na sisi sote bila kujali tofauti zetu za kiitikadi. huku hayo ya kiarifi wa mgombea urais Zanzibar kwa tiketi ya ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad pamoja na mgombea mwenza Profesa Omar Fakir wiki hii walikamatwa na kisha muda mfupi baadaye wakaachiwa huru kwa dhamana. Inaarifiwa kuwa wawili hao walikamatwa walipokuwa wakijiandaa kwenda katika eneo la mzunguko wa michenzani kwa ajili ya maandamano, muda mfupi baada ya kuzungumza na waandishi wa habari kuhusu mwenendo wa uchaguzi, wakisisitiza kuwa hawakuridhishwa na mchakato wake. Uangalizi wa kimataifa kutoka taasisi ya EISA wamesema mazingira ya uchaguzi wa mwaka huu hayakuwa ya uwazi na uvumilivu ukilinganisha na ya miaka ya huko nyuma. Wamesema miongoni mwa kasoro zilizokuwepo katika uchaguzi ni wagombea kukamatwa na kuwekwa rumande na matumizi ya mabomu ya machozi. Katika hatua nyingine, kamanda wa kanda maalum Dar es Salaam Lazaro Mambosasa amesema jeshi hilo halitoruhusu maandamano yoyote mtaani kwani kilichotangazwa na tume ni maamuzi ya Watanzania. Kipindi cha kampeni ambacho tulikuwa staarabu sana kuhakikisha kwamba tunawapa nafasi ya kunadi sera zao kimekwisha, na sasa tuko katika kutekeleza dhima na madhumuni ya jeshi la polisi ambayo ni kulinda maisha ya watu na mali, lakini ni pamoja na kuwalinda viongozi wa tume ambao wanaendelea kukamilisha zoezi la kutangaza matokeo kwenye majimbo. Nitoe onyo, wananchi mnaokaa Dar es Salaam, wapuuzeni. Anayetaka kuingia mtaani aingie yeye, kama ana mke amtangulize mke wake kama ni mme atangulie yeye tane, naye tumejipanga na hatuna mjadala katika hili. Tunachotaka kuhakikisha Watanzania wote wanaokaa Dar es Salaam mko salama. Jeshi limesimama kuhakikisha kwamba hakuna mtu atakayeachiwa afanye lile analolifikiria. Katika uchaguzi huo mkuu wa Tanzania, upinzani umepoteza viti vingi vya ubunge na udiwani, huku wabunge watajika wa Chadema kama Freeman Mboya wa Hai Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu wa Mbeya mjini na Zito Zuberi Kabwe wa Kigoma kupitia ACT Wazalendo wakitolewa tonge mdomoni. Mbali na hayo ya uchaguzi wa Tanzania, wiki hii mashirika, taasisi, viongozi, wanaharakati na Waislamu kwa ujumla katika nchi za Afrika wameungana na ulimwengu wa Kiislamu kulaani matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Faransa ya kuunga mkono wanaomvunjia heshima Mtume zimgo, wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya SUPKEM limelaani vikali kitendo cha Macron cha kuunga mkono vitendo hivyo vya kudhalilishwa Mtume Mtukufu wa Uislamu kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza katika kikao na waandishi wa habari wiki hii katika msikiti wa Jamia jijini Nairobi. Mwenyekiti wa baraza hilo Hassan Olenado amesema ni unafik na undumakuwili wa hali ya juu kwa Macron kudai kuwa nchi hiyo inaheshimu uhuru wa maoni katika hali ambayo ni kosa la jinai kukashifu kile kinachodaiwa kuwa ni mauaji ya Mayahudi ya Holocaust. Mashehe na viongozi wengine humo wa Kiislamu nchini humo wamemtaka rais Uhuru Kenyatta pamoja na viongozi wengine na inchi wa ndani na nje ya nchi wamshinikize Macron awaombe radhi waislamu kote duniani kwa mienendo yake hiyo na marais wa ulimwengu mzima wamwambie au wamwandikie barua rais Macron wa Ufaransa, wamweleze ya kwamba Waislamu ulimwenguni tunamwamrisha aweze kuomba msamaha ulimwengu mzima kwa mabilioni ya Waislamu. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Libya Muhammad Al Qublawi amelaani vikali matamshi hayo ya Macron na kusema kwamba yametolewa kwa malengo ya, ya kisiasa na kichama na kumtaka aombe radhi wa Waislamu. Al Qublawi ameongeza kuwa Tripoli inapenda kumkumbusha rais wa Ufaransa taarifa ya mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya iliyotolewa mwaka 2018 iliyosisitiza kuwa kumvunjia heshima mtume wa Waislamu si sehemu ya uhuru wa kujieleza. Wakati huo huo, wananchi wa Libya wamefanya maandamano mjini Tripoli wakilaani matamshi hayo yaliyotolewa na viongozi wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Wakati huo huo, Shekh mkuu a Al Azhar nchini Misri amekosoa matamshi hayo ya chuki na hujuma ya Rais Macron wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na kutoa wito wa kutungwa sheria inayotambua chuki na uhasama dhidi ya Waislamu kuwa ni uhalifu. Na kwa kutamatisha, wahamiaji wasiopungua waliokuwa na nia kuelekea barani Ulaya wamezama na kufa maji wiki hii kwenye pwani ya Senegal wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipowaka moto na kupinduka. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, limethibitisha habari hiyo na kusema kuwa hiyo ni ajali mbaya zaidi ya boti kuwahi kuripotiwa tangu ulipoanza mwaka huu. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa boti hiyo iliyokuwa imebeba watu mia mbili ilizama saa chache baada ya kutoka mji wa Mbour ulioko karibu kilomita mia moja kutoka Daka, mji mkuu wa Senegal. Na kutokana na ufinywa wakati, mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo kwa leo hadi juma lijalo, panapo majari ya. Jina langu ni Husen Hasan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tano mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na nane iliyopita Muhammad Qazvini, mwanafasihi mhakiki na mwanahistoria wa Kiiran alizaliwa mjini Tehran. Alifanikiwa kuwa na ufahamu wa misingi ya fasihi na teolojia akiwa katika rika la ubarobaro na kuinukia kwake, akitumia kipaji chake alistafidi na elimu ya baba yake Kipindi fulani Muhammad Kazvini alielekea barani Ulaya na kufanikiwa kupata kopya ya vitabu vya hati ya Kifarsi katika majumba ya makumbusho barani humo. Msomi huyo hakuwa nyuma pia katika fani ya uandishi wa vitabu. Hatimaye Muhammad Kazvini aliaga dunia mwaka 1360 Hijiria na amezikwa katika mji wa Rei ulioko kusini mwa Teheran. Siku kama ya leo miaka 98 iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kamal Ataturk baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthmania. Kamal Ataturki aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutwaa uongozi hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamal Ataturki kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. E, hivyo mwanzoni alitenganisha baina ya utawala wa kisultani na cheo cha uhalifa wa Waislamu, na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha uhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu. Suala hilo liliharakisha kuporomoka kwa utawala wa kifalme wa Uthmania uliodumu kwa kipindi cha miaka mia sita. Baada ya kuporomoka utawala huo, uliundwa utawala wa jamhuri na wa kisekulari hapo tarehe 29 Oktoba 1923. na katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmed Bin Bella. Baada ya kupita miaka 132 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Waislamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Baada ya kutangazwa uhuru wa Algeria, Ahmed Ben Bella alikuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wimbi kali la kulaani matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na kuvunjiwa heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, linaendelea kushuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Rais Joko Widodo wa Indonesia, uh, rais uh, Erdogan wa Uturuki na askofu mkuu wa kanisa la Tolos nchini Ufaransa ni miongoni mwa viongozi waliolani matamshi ya Macron ya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Wananchi wa Palestina wamefanya maandamano leo, wakitangaza uungaji mkono wao kwa mateka Mpalestina anayeendelea kushikiliwa katika korokoro ya utawala haramu wa Israel, Maher Al Akhras, licha ya hali yake mbaya ya kiafya zaidi ya Waalgeria milioni 24 leo wanashiriki katika zoezi la kupiga kura, uh, kupitisha katiba ya nchi hiyo inayobana kipindi cha uongozi wa rais wa nchi na kulipa bunge na mahakama mamlaka makubwa zaidi. Hatua hiyo inakuja yapata mwaka mmoja baada ya kuchaguliwa rais wa sasa wa nchi hiyo Abdul Majid Tebboune, na miaka miwili baada ya kuanza harakati ya wananchi iliyomwondoa madarakani rais wa zamani wa Algeria Abdul Aziz Buteflika. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ametahadharisha kwamba suala la kuhamishiwa na kuwepo makundi ya kigaidi katika mipaka ya Iran haliwezi kustahamiliwa na serikali ya Teheran. Na serikali ya Saudi Arabia imewaruhusu mahujaji kutoka nje ya nchi kuingia nchini humo kwa ajili ya kutekeleza ibada ya Umra baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu mchana wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa jengwa ninayekuwageni nikikutakieni, niki siku njema. Asanteni na kwaherini.