Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Ni wakati mwingine tena, wapenzi wa wasikilizaji, tunakutana asubuhi hii katika matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola muumba kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Tunamwomba vilevile Uh, wape maarifa, matabibu na waweze kupata chanjo na tiba mujarab kwa ajili ya maradhi haya fakili, maradhi ya Covid 19 Na kama kawaida wapenzi wasikilizaji, tutaanza kwa taarifa habari, tutakuwa na ripoti yetu, mwandishi wetu wa Kampala, na uchambuzi wa kisiasa. Ni takwa la waandamanaji Thailand, wataka kufanyika marekebisho ya katiba na kuangaliwa upya nafasi ya uongozi ambayo ni ya ufalme. Vipindi tumeandalia kipindi maalumu kwa mnasaba wa wiki maadhimisho ya wiki ya umoja duniani, na tutakuwa na Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali barani Afrika kwa muda wa siku saba. Makala ya leo katika historia iko mahala pake, pamoja na macho yetu magazetini, tukidondoa ama tukitupia jicho, tukiwaletea habari muhimu kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki tovuti yetu ya redio nawasomea ni pastoday.com sw, nenda kafungue kapeluzi na ukipata sauti na video utaingia yua medium.com. Karibuni saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Ni vichwa vya habari. Rais Magufuli wa Tanzania aendelea kupongezwa kimataifa baada ya ushindi katika uchaguzi. walioathiriwa kiuchumi na korona Mombasa wa Kenya kupata msaada wa kifedha. Mwandishi habari Sudani atahadharisha kuhusu taathira za mapatano na Israel. na sasa, Macron alegeza msimamo kuhusu chuki zake dhidi ya Waislamu kufuatia mashinikizo, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni habari kamili. Tunaanza Tanzania, Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania anaendelea kupongezwa kimataifa kutokana na ushindi mkubwa aliopata katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba ishirini na nane. Pongezi hizo zimekuja baada ya tume ya taifa ya uchaguzi NEC kumtangaza mgombea urais wa Tanzania kupitia chama cha mapinduzi CCM, John Pombe Magufuli kuwa ndiye mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Magufuli aliibuka mshindi baada ya kupata ushindi wa kura milioni 12,516,252 sawa na asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa. Tundu Lissu kutoka chama cha upinzani cha CHADEMA ameshika nafasi ya pili kwa kupata kura milioni 1,903,271 ya kura zote zilizopigwa. Jumla ya watu milioni 15,919,050 walipiga kura hizo wakati walipojiandikisha kupiga kura walikuwa milioni ishirini na tisa laki saba elfu hamsini na nne mia sita tisini na sita kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania, NEC. Marais wa nchi jirani za Kenya, Uganda na Burundi walikuwa miongoni mwa viongozi wa kwanza kumpongeza Magufuli kutokana na ushindi wake huo. Katika ujumbe wake wa pongezi, Rais Evaristi Ndeishimie wa Burundi amesema kwa niaba yake na watu wa Burundi anampongeza Magufuli kwa ushindi. Naye rais Yoweri Museveni katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter, amesema nampongeza mheshimiwa Magufuli na Chama cha Mapinduzi kwa kwa ushindi wa kishindo katika uchaguzi. Kwa upande wake rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya amempongeza Magufuli kwa ushindi wake na akasema kuchaguliwa tena Magufuli ni ishara ya upendo na imani walionayo Watanzania wa kwa uongozi wake. Kwa niaba ya watu serikali ya Kenya na mimi mwenyewe nampongeza ndugu yangu Dr John Pombe Magufuli kwa ushindi wake na wa Chama cha Mapinduzi katika uchaguzi uliomalizika, alisema Rais Kenyatta. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP kwa kushirikiana na serikali ya Kenya limezindua mpango wa ugawaji fedha taslimu kwa familia elfu ishirini na nne, mjini Mombasa, Kenya katika makazi yasiyo rasmi ambao maisha yao yamesambaratika kiuchumi kutokana na janga la covid-19 au korona. Mipango ya kudhibiti janga hilo la virusi vya korona, vikiwemo vizuizi vya kusafiri nje na kwa kiasi fulani ndani ya nchi, vimesababisha athari kubwa za kiuchumi haswa kwa watu wa pwani ambao wanategemea pato la kila siku katika sekta zisizo rasmi na utalii, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na WFP mjini mombasa jana. Kaunti ya Mombasa ina asilimia kumi na mbili ya idadi ya wagonjwa wa COVID-19 nchini Kenya, ambayo ni idadi ya pili kwa ukubwa baada ya mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Utalii ulikuwa chanzo kikuu cha mapato katika kaunti ya Mombasa kabla ya janga hilo. Kutokana na matokeo ya kuongezeka kwa maambukizi, sehemu kubwa ya sekta ya utalii ililazimika kupunguza wafanyakazi wake na biashara nyingi zilifungwa kabisa au zinahangaika kuendelea kuwepo. Mnamo tarehe mosi mwezi Septemba mwaka huu ofisi ya kitaifa ya takwimu ya Kenya ilikadiria kwamba Wakenya wapatao milioni moja na laki saba walipoteza kazi zote nchini humo. Kiwango cha ukosefu wa ajira kiliongezeka mara mbili hadi asilimia kumi nukta nne ikilinganishwa na asilimia tano nukta mbili mnamo Machi, wakati maambukizi ya kwanza ya COVID kumi na tisa yalipo Wow. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mwandishi habari na mchambuzi wa Sudan ametahadharisha kuwa matokeo ya mapatano ya kuanzisha uhusiano kati ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel yatapoteza utajiri wa nchi na kuburuzwa. Mustafa Abdussalam jana Jumamosi aliandika makala chini ya anwani semayo chakula mkabala wa mapatano kwamba mapatano hayo ambayo yamelazimishwa na nchi za kibeberu hayatakuwa na natija yoyote ya maana kwa Sudan. Abdusalam amesema mkabala wake, utawala ghasibu wa Israel utafanya kila wezalo kutumia mapatano hayo kwa maslahi yake, hasa ikizingatiwa kuwa kwa miaka kadhaa Tel Aviv imekuwa ikikodolea macho ardhi yenye rutuba, maji ya kutosha na nguvu kazi nafuu ya Sudan. Mwandishi habari na mchambuzi huyo wa Sudani amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni umedhamiria kusafidi na utajiri wa Sudani kwa kutumia maeneo mengi ya nchi hiyo kwa ajili ya kilimo na hivyo kujitosheleza kwa ngano na vyakula vinginevyo. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonekana kuanza kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya Waislamu na sasa amelegeza msimamo wake mkali wa awali wa matamshi yaliyojaa chuki dhidi ya Waislamu. Katika mahojiano na televisheni ya Aljazira, Macron ameonekana kubadili wazi wazi msimamo wake ulio dhidi ya wa Waislamu kwa kusema nadiriki hisia za Waislamu kuhusu vibonzo wenye kumvunjia heshima Mtume Muhammad. Rais huyo wa Ufaransa ameendelea kujitetea kwa kusema, kuna watu pia ambao kwa vitendo vyao wanaopotosha Waislamu. Macron ameendelea kusema kuwa vibonzo husika si mradi wa serikali na ni kazi ya gazeti ambalo alina uhusiano wowote na serikali. Mshauri wa sera za kigeni wa spika wa bunge la Irani ameashiria mauaji ya, ya luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye aliuawa kigaidi kufuatia amri ya rais Donald Trump wa Marekani, na akasema Trump ni gaidi nambari moja duniani. Hussein Amir Abdullahian amesema idara ya mahakama ya Irani imewasilisha kesi kieneo na kimataifa kuhusu mauaji ya shahidi Suleimani. Aidha, amesema hafla za kumkumbuka shahidi Suleimani zimefanyika kote duniani, ikiwemo ndani ya Marekani kwenyewe kuliko kufanyika hafla za kumkumbuka jenerali huyo aliyepata umaarufu kutokana na kuongoza vita dhidi ya magaidi. Na huku uchaguzi mkuu wa Uganda ukiwa umepangwa kufanyika Februari mwakani, tume ya uchaguzi imetangaza masharti mapya kuhusiana na janga la korona. Wapinzani wametilia shaka masharti hayo na, kuse, na kulenga yanalengwa na kusema yanalengwa kuwawekea vizuizi. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Akitangaza mapya kwa wanahabari, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Byabakama amesema kuwa kwa sababu ya masharti ya kuzuia maambukizi ya mafua makali COVID-19, tume hiyo imelazimika kutangaza kuwa atakayefika mbele ya tume hiyo ili kuthibitishwa ama kurasimishwa itambidi awe na cheti cha kuhakiki kuwa hana virusi vipya vya mafua ya korona. Amebainisha kuwa gharama zote za kuwapima wagombea hao ni za serikali. Akasema yeyote aliye na madaktari wake anaweza kuwatumia madhali wawe madaktari walio na kituo mahususi. Kufuatia hayo, wanasiasa kadhaa wamelalamikia hatua hiyo kwa kushauhu kwamba labda kuna mpango wa kuwaondoa baadhi ya wagombea licha ya Bwana Museveni aliye madarakani. Polisi imetumia gesi ya kukamua machozi katika mtaa wa Kiseka kwa kuwatawanya waandamanaji waliopinga masharti mapya ya tume ya uchaguzi. Masharti mengi yamekuwa yakiwekewa dhidi ya wagombezi wa majimbo mbalimbali hususan wale wa upinzani hivi karibuni chama cha NUP kimetatizwa na kukiandikisha rasmi baada ya kufikishwa mahakamani na waliodai kuwa wanachama walioachwa kando wakati chama hicho kilipokuwa kikibadilisha uongozi wake na kukabidhi Kyagulanyi, lakini kesi hiyo ikafukuziliwa mbali mahakamani. Hatua hii lakini ilikisababishia hasara chama hicho kisiasa, kwani kuna wafasi waliohofia kujiandikisha kama wagombezi wa Kabla ya kesi hiyo kukatwa. Zaidi ya hayo, tume hiyo ya uchaguzi ikachelewesha kuidhinisha zile sahihi za kumrasimisha Chagulanyi kama mgombea urais. Licha ya hayo, wanajeshi wa taifa wanaokamata mashabiki wowote wa chama hiki wanaovalia kofia na nguo nyekundu kwa kudai eti hayo ni mavazi yanayofanana na yale ya kijeshi. Hapo awali, chama kingine cha UPC kiliwahi kudai kwamba rangi hiyo nyekundu ni yao kwa hivyo si vizuri itumiwe na NOP. Kufuatia hayo yote, polisi imeomba radhi kwa wananchi ambao wamekandamizwa na mapolisi katika mazingira yasiyoeleweka, lakini vitendo vya kuwashambulia wananchi wanaopatikana katika mikusanyiko ya aina mbalimbali bado vinaendelea. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. <tipa> Shukrani sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema: takwa la waandamanaji Thailand kufanyika marekebisho ya katiba na kuangaliwa upya nafasi ya ufalme. Miezi kadhaa inapita sasa ambapo idadi kubwa ya waandamanaji huko Thailand wanaendelea kumiminika katika mitaa mbalimbali ya nchi hiyo wakitaka waziri mkuu ajiuzulu. Maandamano hayo yanaendelea nchini humo katika hali ambayo Thailand katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ikikabiliana na hali ngumu iliyosababishwa na maambukizi ya korona na matatizo makubwa ya kiuchumi. Siku kadhaa zilizopita maandamano hayo dhidi ya serikali ya Thailand yameripotiwa kuenea hadi katika bunge la nchi hiyo, ambapo wabunge wa mrengo wa upinzani wa pia wametaka waziri mkuu wa nchi hiyo ajiuzulu. Swali hili linauliza kwamba kwa nini katika miaka ya karibuni malalamiko na maandamano ya wananchi katika nchi hiyo inayoendeshwa na mfumo wa kifalme yameshtadi. E, swali jingine ni kwamba wananchi hao wa Thailand wanafuatilia malengo gani katika maandamano yao hayo? Gazeti la Bangkok Post linayochapishwa nchini humo limeandika, maelfu ya waandamanaji wanaofanya maandamano katika mitaa ya Bangkok na katika miji mingine ya nchi hiyo wakitaka kujiuzulu waziri mkuu wa nchi hiyo na pia kufanyika mdahalo wa wazi kuhusu nafasi ya ufalme nchini humo. Kwa mujibu wa sheria inayounga mkono ufalme, ni marufuku kuikosoa familia ya kifalme huko Thailand, na upo uwezekano raia wa nchi hiyo kuhukumiwa jela vifungo vya muda mrefu heshima mfalme au familia yake. Licha ya kuwepo sheria hiyo, Watailandi wanamlalamikia mfalme wa nchi hiyo na familia yake. Hii ni pamoja na kuwa maandamano ya wananchi wa Tailand hayakomei tu nchini humo bali yameenea hadi Japani na Ujerumani. Shirika la habari la DPA la Ujerumani limeripoti kuwa waandamanaji wamekusanyika hata mkabala wa ubalozi wa Ujerumani katika mji huo ikiwa ni ishara ya kudhihirisha mukawama wao na kulalamikia kuwepo mfalme wa nchi yao kwenye jimbo la Bayen. Katika hali ambayo maandamano ya wananchi wa Tailand yameshtadi kwenye miezi ya karibuni, mfalme wa nchi hiyo, Maha Vajira Longkorn, kwa miezi mingi sasa amekuwa akiishi katika hoteli ya kifahari huko Gamish nchini Ujerumani, licha ya kwamba mfalme huyo ana nyumba ya kifahari huko Bayen, lakini hutumia muda wake mwingi akiwa katika hoteli anayoipenda ya Gamish katika kipindi hiki cha maambukizi ya corona, jambo ambalo limeibua hasira na ghadhabu kali za wananchi wa Tailand. Kiujumla, tunapaswa kusema kuwa miezi kadhaa imepita sasa tangu wananchi wengi wa Tailand waanzishe wimbi la maandamano katika mitaa mbalimbali ya nchi hiyo wakitaka kujiuzuru serikali na kuvunjwa bunge. Sehemu kubwa ya waandamanaji ni wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wamekuwa wakipiga nara dhidi ya serikali ya waziri mkuu Prayuth Chanocha, ambaye aliingia madarakani kupitia mapinduzi, wakitaka kuangaliwa upya katiba nchi hiyo. Waandamanaji nchini Thailand wamebainisha takwa lao hilo katika hali ambayo baada ya uchaguzi wa mwaka uliopita mahakama nchini humo iliagiza kuvunjwa chama cha pili kwa ukubwa kinachoipinga serikali na hivyo kuandaa njia ya kuimarika nguvu ya chama tawala nchini humo. Baadhi ya weledi wa mambo wanaamini kuwa katiba hivi sasa ilichangia ushindi wa Prayuth katika uchaguzi wa mwaka jana. Weledi hao wa mambo wanasema kuwa mahakama ya katiba ya Thailand na jeshi ni taasisi mbili zinazohudumia taasisi muhimu ijulikanayo kwa jina la taasisi ya kifalme yenye historia ndefu ya Thailand ambayo ni maarufu kwa jina la ardhi ya dhahabu. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Tunaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maalumu kwa ajili ya kuadhimisha wiki ya umoja, wiki ya umoja wa Kiislamu. Asalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Tumo katika siku tukufu za sherehe za kuadhimisha maulidi na kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Waislamu wa kisuni wanategemea baadhi ya riwaya katika kuamini kwamba Mtume Mtukufu alizaliwa tarehe kumi na mbili mfunguo sita Rabiul Awal, huku Waislamu wa madhehebu ya Shia wana riwaya nyingine nyingi zinazofanya waamini kuwa mtukufu huyo alizaliwa tarehe 17 mfunguo 6 Rabiul Awal. Kipindi cha kati ya tarehe hizo mbili kilitangazwa na Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuwa Wiki ya Umoja wa Kiislamu ili kuleta umoja na mfungamano kati ya wa Waislamu bila kujali madhehebu zao. Kipindi hiki maalumu, wapenzi wa wasikilizaji, kinakujieni kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja ambapo kitazungumzia mtindo wa maisha wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alihi wa katika familia. Tafadhalini kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya zilizokuwa sifa muhimu za mitume wa Mwenyezi Mungu ni utunzaji wa amana. Hii ni kutokana na kuwa wajumbe hawa wa Allah walikuwa na jukumu la kuwafikishia watu dini ya Mwenyezi Mungu na kuchunga siri za Mola Muumba. Utunzaji amana wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulianza kudhihiri tangu akiwa katika rika la ubarubaru na ujana wake. Watu wote walikuwa wakilitambua hilo na daima walikuwa wakimzungumzia sifa hii. Ndiyo iliyokuwa chimbuko la Mtume kuziteka nyoyo za watu na kuwafanya wasilimu na kuingia katika dini tukufu ya Kiislamu. Ukweli, uaminifu na utunzaji wa amana alihi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam unatufanya sisi tusiwe na shaka yoyote katika kumfanya mbora huyo wa viumbe kuwa ni ruwaza njema na kiigizo cha maisha yetu. Hapana shaka kuwa kufanya utafiti na uchunguzi kuhusiana na namna walivyoishi mawalii wa Mwenyezi Mungu, mwamala na maingiliano yao na watu wengine, ni jambo ambalo litatufanya sisi tujiunganishe na chanzo adhimu cha maarifa ya Mwenyezi Mungu na hilo kutufanya tustafidi na kunufaika na saada dunia na akhera, kwa kuzingatia kwamba mwanadamu ameumbwa na Mwenyezi Mungu. Hapana shaka kuwa muumba huyo amemwandalia mwanadamu huyu ratiba bora kabisa kwa ajili ya kuelekea katika ukamilifu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya Suratu Lahzab, hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Mtindo wa maisha alihi wa bwana alihi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika maneno na vitendo umekamilika na kujumuisha kila kitu, kiasi kwamba Mwenyezi Mungu anawataka wanadamu wamfanye Mtume huyu kuwa ruaza na kigizo chao katika maisha, na watu wote wanaweza kuunda na kuratibu mtindo wao maisha kwa mujibu wa maneno, sira na mwenendo wa Bwana Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Kwa hakika, tabia njema na maadili bora ya Bwana Mtume ni ya kupigiwa mfano, ambapo Mwenyezi Mungu analitambulisha hilo kama njia na kigezo cha mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiugawa wakati na muda wake katika makundi matatu: muda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, yaani kwa ajili ya ibada, swala na tahajjud sehemu nyingine ya muda wake kwa ajili ya familia yake ambapo alikuwa akikaa nao na kuzungumza nao sambamba na kuwadhaminia mahitaji yao ya lazima yakiwemo ya kiroho na kihuba. Na sehemu ya tatu ya muda wake alikuwa akiutenga kwa ajili yake na watu, na kuutumia kwa ajili ya kuwatatulia shida na hawaiji zao. Kwa hakika jengo la familia msingi wake imara ni huba na mapenzi ndani ya familia hiyo. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya Suratur Rum kwamba na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu, ili mpate utulivu kwao, na amejalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Familia ambayo ndani yake kuna huba, mapenzi na huruma, mapungufu mengi yaliyopo katika familia hiyo hufidiwa, nyoyo za wana familia hukurubiana na kwa muktadha huo kupatikana nishati na uchangamfu ndani ya familia hiyo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema kila ambaye imani yake ni kamili zaidi huonyesha mapenzi kwa mkewe. Bwana Mtume alikuwa akiwataka wanaume waamiliane na wake zao kwa mapenzi, huruma na uadilifu. Alikuwa akisema, mtu ambaye ameamua kumwoa mwanamke anapaswa kumthamini na kumwenzi. Aidha, imenukuliwa katika kauli yake mashuhuri kwamba Kauli ya mwanaume kumwambia mwanamke ninakupenda katu haiondoki katika moyo wa mwanamke. Aidha, historia imenukuu na kuelezea jinsi Bwana Mtume alivyokuwa akimpenda mkewe, yaani Bibi Khadija alaihi ssalam. Ukweli huo ulibainishwa na Abu Talib alaihi ssalam katika hotuba ya aqidi aliposema, Khadija na Muhammad wanapendana. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akimwona Bibi Khadija kuwa amekamilisha sifa na hivyo anastahiki kuwa mkewe. Na daima katika kipindi chao cha maisha ya ndoa, Mtume alikuwa akiamiliana na Bibi Khadija kwa heshima, huruma na mapenzi makubwa. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam katu hakumlinganisha Bibi Khadija na mwanamke yeyote yule ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam analitambua suala la mwanaume kufanya kazi ndani ya nyumba kuwa ni sadaka mbora huyo viumbe amenukuliwa akimwambia Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ewe Ali, kumtumikia mke ni kafara ya madhambi makubwa na kitendo hicho kinashusha ghadhabu za Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam analitambua suala la mume kutumia muda fulani na kukaa na familia yake kwamba ni bora zaidi kuliko kufanya itikafu na ibada katika msikiti mtakatifu wa Madina. Mbora huyo wa viumbe alikuwa akizingatia mno suala la kula chakula pamoja na familia yake, na alikuwa akisema, mwanaume yeyote ambaye atatandika kitanga cha chakula na akamtaka mke wake na wanawe waanze kula chakula kwa kutaja jina la Mwenyezi Mungu yani bismillahi, na kumaliza kula kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu yani alhamdulillahi, Mwenyezi Mungu atawashushia rehma na maghufira madhali hawajakunja na kuondoa kitanga chao cha chakula. Aidha, tukisoma historia tunakuta kwamba wakati bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam na imamu Ali alaihi ssalam walipomtaka mtume azigawanye baina yao kazi zao za kila siku, mtume alisema kazi za ndani atafanya Fatima na kazi za nje atafanya Ali. Wapenzi wa wasikilizaji, pamoja na kuwa kazi za ndani kikawaida zinamhusu mwanamke na kazi za nje ni za mwanaume, hii haina maana kwamba mwanaume katu hapaswi kumsaidia mkewe kazi za ndani na badala yake akae tu na kusubiri mkewe fanye kazi zote za ndani na kisha mwandalie kila kitu. Bila shaka, kuna wakati mke anahitajia ushirikiano, iwe ni wa kikazi au wakifikra, na katika hali kama hii mume anapaswa kumsaidia mkewe. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba kuanza wiki ya Umoja ambapo leo tulitupia jicho sehemu tu ya mtindo maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika familia. Sina budi kukomea hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili tarehe mosi Novemba linaanza kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la This Town Sunday limeandika Kenya sajili idadi kubwa ya maambukizi ya korona kwa siku baada ya watu elfu moja mia tatu tisini na tano kukutwa na maambukizi. Vyama vikuu vya kumradhi, elfu moja mia tatu tisini na tano kukutwa na maambukizi. Vyama vikuu vya upinzani Tanzania vimetaka kurudia uchaguzi. Ruto asema vyombo vya sheria havipasi kutumiwa dhidi ya wapinzani. Amesema kuwa polisi wamekuwa wakiwatisha na kuwakandamiza wale wote wanaopinga mitazamo yao. E, serikali imezuia kutumiwa jina la kibiashara la sport pesa, na wananchi wa Ivory Coast wapiga kura katika uchaguzi mkuu huku wapinzani wakisusia zoezi hilo. Gazeti la Standard leo Jumapili limeandika waitifaki wa Raila na Uhuru wakataa wito wa Ruto wa kufanyika mazungumzo ya kujadili ripoti ya BBI kabla ya kura ma ya maoni inayotarajiwa. Gavana wa zamani wa Nairobi, Evans Kidero, amesema kuwa anajutia hatua yake ya kutofanya siasa za kutosha wakati wa ugavana wake, hatua iliyomfanya apoteze nafasi hiyo mwaka 2017. Naibu Rais William Ruto ametishia kupinga mapendekezo ya marekebisho ya katiba yaliyozinduliwa hivi karibuni iwapo wale wanaounga mkono mapendekezo hayo hawatasikiliza ombi lake la kufanya majadiliano ili kuepuka kura ya maoni ya mabishano. Na rais Uhuru atateua wastaafu kushikilia nyadhifa za ubalozi nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mtanzania Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo Johni Pombe Magufuli avunja rekodi ya watangulizi wake Magufuli mwaka elfu mbili kumi na tano kura milioni nane nukta nne sita sawa na asilimia themanini hamsini na nane nukta sita. Mwaka elfu mbili na ishirini kura milioni kumi na mbili nukta tano sawa na asilimia themanini na nne nukta nne. Mbali na habari hii kuu, Mtanzania aidha limeandika asilimia themanini ya magari ya mtumba yanayouzwa Afrika ni hatari, na homa ya uchaguzi CHADEMA ACT wakataa matokeo vyama tisa vya kubali. Karibu magazeti yote ya leo Tanzania yamepambwa na habari kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu huko. Gazeti la Mwananchi likiwa na habari e, zisemazo e, CHADEMA ACT wataka uchaguzi mkuu urudiwe. Watanzania watangaza kutoyatambua matokeo yote, watangaza kuto yatambua matokeo yote yaliyotangazwa na NEC na ZEC. Wataka kushinikiza ziundwe tume mpya huru kusimamia marudio. Sura mpya: 170 wabunge wa majimbo. Baada ya siku nne, polisi wakiri kumshikilia Mazurui. Wagombea urais wa vyama tisa watangaza kushirikiana na, na John Pombe Magufuli. Na Airbus yatua Dodoma kwa mara ya kwanza. Gazeti ya Nipashe linasemaje? Limetupasha kuwa Polisi Zanzibar wakiri kumshikilia kigogo wa juu ACT Wazalendo. Ndege kubwa ya aina yake yatua Dodoma kwa mara ya kwanza. Machinga wanavyoweka rehani maisha ya watembea kwa miguu. Kila baada ya sekunde ishirini na nne kifo kinatokea, yadaiwa kuwa chanzo cha ajali za barabarani. Viongozi wagombea upinzani watoa tamko rasmi kupinga matokeo na John Pombe Magufuli kukabidhiwa hati leo. Na gazeti la Sandvision la nchini Uganda ndilo linatokunjia jamvi la macho yetu magazetini. Limeandika, serikali yafikiria kuanza masomo ya madarasa ya chini. Imesema kuwa katika muda wa mwezi mmoja itakagua shule zote, ikiwa ni katika maandalizi ya kuanza masomo kwa wanafunzi wa madarasa hayo. Wafuasi wa chama tawala NRM wameahidi kulikomboa jiji la Kampala kutoka kwa wapinzani. Chuo Kikuu cha Makerele kimeanzisha kituo cha mafunzo na utafiti chenye thamani ya shilingi bilioni mbili nukta tisa. Na kesi za maambukizi ya korona nchini Uingereza zapindukia milioni moja. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka magazeti ya Afrika Mashariki. <muchas> naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani, na tunaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii, ambayo ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali juma hili barani Afrika, pamoja na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika, ukiwemo uchaguzi mkuu wa Tanzania. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na Dkt Magufuli ahifadhi kiti cha rais, huku Dkt Mwinyi akitangazwa rais mpya wa Zanzibar, huku upinzani ukilia rafu. Nchi za Afrika zalaani kauli ya Rais Macron wa Ufaransa ya kuunga mkono kuvunjiwa heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, na wahajiri 140 wafamaji katika pwani ya Senegal pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo nek imemtangaza Dr. John Pombe Magufuli wa chama tawala CCM kuwa mshindi wa urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa kupata kura zaidi ya milioni kumi na mbili na laki tano, akifuatiwa na Tundu Lissu wa chama cha upinzani CHADEMA aliambulia kura karibu milioni mbili. John Magufuli ameibuka mshindi wa kiti hicho kwa awamu ya pili kwa ushindi wa asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa. Akitoa tangazo hilo Ijumaa hii, mwenyekiti wa NEC Jaji Semistocles Kaijage amesema Dr Magufuli ndiye mshindi halali wa uchaguzi wa rais uliofanyika Jumatano hii. Tume ya Taifa ya Uchaguzi inamtangaza Mheshimiwa Dr John Pombe Joseph Magufuli mgombea wa kiti cha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia chama cha Mapinduzi CCM, ambaye amepata kura nyingi halali kuliko wagombea wa wengine, amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na mheshimiwa Samia Suluhu Hassan amechaguliwa kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania naye kupitia chama cha Mapinduzi CCM katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka huu. Hata kabla ya Magufuli kutangazwa mshindi, mshindani wake mkuu katika uchaguzi huo, Tundu Lisu, ambaye NEC inasema amepata asilimia 13 ya kura, alipinga matokeo hayo, akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengwe na uchakachiwaji wa matokeo. Hatukubaliani na chochote ambacho kimefanyika na matokeo yoyote. Ni Watanzania ndio walioibiwa haki yao ya kuchagua viongozi wao. Tumesema mara nyingi sana katika kampeni hizi kwamba hatutakubali chochote ambacho sio uchaguzi huru wa haki na unaokubalika ambao ni credit. Ushindi wa CCM haukuishia bara tu, ulisambaa hadi visiwani. Tume ya Taifa ya Uchaguzi Zanzibar ZEC imemtangaza Dr. Hussein Mwinyi wa Chama cha Mapinduzi kuwa rais mteule wa Zanzibar baada ya kupata ushindi wa kura laki tatu na themanini elfu sawa na asilimia sabini na sita, nukta mbili saba ya kura, akifuatiwa na Mwalimu Seif Sharif Hamad wa chama cha ACT wa Zalendo aliyepata kura tisini na sita elfu sawa na asilimia kumi na tisa nukta nane saba akitangaza matokeo hayo mwenyekiti wa ZEK Jaji Hamid Mahmud Hamid alisema kuwa wagombea urais walikuwa 17 na waliopiga kura ni karibu laki tano sawa na asilimia 88 na ya wapiga kura laki tano na 66 elfu waliojiandikisha. Jaji Hamid amesema kura zilizoharibika zilikuwa 10,944 sawa na asilimia 2.1. Baada ya kutangazwa mshindi Dr. Hussein Mwinyi Alisema amepokea ushindi kwa mikono miwili na kwamba anashukuru kuwa wananchi walio wengi wamemchagua yeye na chama chake CCM kwa miaka mitano ijayo. Natamka kuwa nimepokea kwa mikono miwili na moyo mkunjufu ridhaa ya Wazanzibari waliojitokeza jana kuamua kupitia sanduku la kura juu ya chama gani na mgombea gani apewe ridhaa ya kuongoza awamu ya nane ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Aidha, nitumie fursa hii kuwapongeza wagombea wenzangu wote tulioshiriki uchaguzi huu. Nikiri kuwa nimejifunza mengi kutoka kwenu. Nitatumia yale mazuri yenu mliyoshauri na mliyoyaahidi, maana lengo letu ni kujenga Zanzibar na Zanzibar mpya itajengwa na sisi sote, bila kujali tofauti zetu za kiitikadi. Huku hayo ya kiarifi wa mgombea urais Zanzibar kwa tiketi ya ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad pamoja na mgombea mwenza Profesa Omar Fakir wiki hii walikamatwa na kisha muda mfupi baadaye wakaachiwa huru kwa dhamana. Inaarifiwa kuwa wawili hao walikamatwa walipokuwa wakijiandaa kwenda katika eneo la mzunguko wa Michenzani kwa ajili ya maandamano, muda mfupi baada ya kuzungumza na waandishi wa habari kuhusu mwenendo wa uchaguzi, wakisisitiza kuwa hawakuridhishwa na mchakato wake. Uangalizi wa kimataifa kutoka taasisi ya EISA wamesema mazingira ya uchaguzi wa mwaka huu hayakuwa ya uwazi na uvumilivu ukilinganisha na ya miaka ya huko nyuma. Wamesema miongoni mwa kasoro zilizokuwepo katika uchaguzi ni wagombea kukamatwa na kuwekwa rumande na matumizi ya mabomu ya machozi. Katika hatua nyingine, kamanda wa kanda maalum Dar es Salaam Lazaro Mambosasa amesema jeshi hilo halitoruhusu maandamano yoyote mtaani kwani kilichotangazwa na tume ni maamuzi ya Watanzania. Kipindi cha kampeni ambacho tulikuwa staarabu sana kuhakikisha kwamba tunawapa nafasi kun, ya kunadi sera zao kimekwisha, na sasa tuko katika kutekeleza dhima na madhumuni ya jeshi la polisi, ambayo ni kulinda maisha ya watu na mali, lakini ni pamoja na kuwalinda viongozi wa tume ambao wanaendelea kukamilisha zoezi la kutangaza matokeo kwenye majimbo. Nitoe onyo, wananchi mnaokaa Dar es Salaam, wapuuzeni. Anayetaka kuingia mtaani aingie yeye, kama ana mke amtangulize mke wake kama ni mme atangulie yeye, tane naye, tumejipanga na hatuna mjadala katika hili. Tunachotaka kuhakikisha Watanzania wote wanaokaa Dar es Salaam mko salama. Jeshi limesimama kuhakikisha kwamba hakuna mtu atakaye achiwa afanye lile analofikiria. Katika uchaguzi huo mkuu wa Tanzania, upinzani umepoteza viti vingi vya ubunge na udiwani, huku wabunge watajika wa CHADEMA kama Freeman mboya wa Hai Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu wa Mbeya mjini na Zito Zuberi Kabwe wa Kigoma, kupitia ACT Wazalendo wakitolewa tonge mdomoni. Mbali na hayo ya uchaguzi wa Tanzania, wiki hii mashirika, taasisi, viongozi, wanaharakati na Waislamu kwa ujumla katika nchi za Afrika wameungana na ulimwengu wa Kiislamu kulaani matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ya kuunga mkono wanaomvunjia heshima Mtume alihi wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya SUPKEM limelaani vikali kitendo cha Macron cha kuunga mkono vitendo hivyo vya kudhalilishwa Mtume Mtukufu wa Uislamu kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza katika kikao na waandishi wa habari wiki hii katika msikiti wa Jamia jijini Nairobi. Mwenyekiti wa baraza hilo Hassan Olenado amesema ni unafiki na undumakuwili wa hali ya juu kwa Macron kudai kuwa nchi hiyo inaheshimu uhuru wa maoni katika hali ambayo ni kosa la jinai kukashifu kile kinachodaiwa kuwa ni mauaji ya mayahudi ya Holocaust. Mashehe na viongozi wengine humo, wa Kiislamu nchini humo wamemtaka rais Uhuru Kenyatta pamoja na viongozi wengine na inchi, wa ndani na nje ya nchi wamshinikize Macron awaombe radhi wa islamu kote duniani kwa mienendo yake hiyo. Rais na marais wa ulimwengu mzima wamwambie au wamwandikie barua Rais Macron wa Ufaransa, wamweleze ya kwamba Waislamu ulimwenguni tunamwamrisha aweze kuomba msamaha ulimwengu mzima kwa mabilioni ya Waislamu. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Libya Muhammad Alqublawi amelaani vikali matamshi hayo ya Macron na kusema kwamba yametolewa kwa malengo ya kisiasa na kichama na kumtaka aombe radhi Waislamu. Al Qublawi ameongeza kuwa Tripoli inapenda kumkumbusha rais wa Ufaransa taarifa ya Mahakama ya Haki za Binadamu ya Ulaya iliyotolewa mwaka 2018 iliyosisitiza kuwa kumvunjia heshima Mtume wa Waislamu si sehemu ya uhuru wa kujieleza. Wakati huo huo, wananchi wa Libya wamefanya maandamano mjini Tripoli, wakilaani matamshi hayo yaliyotolewa na viongozi wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Wakati huo huo, Shekhe mkuu a Al Azhar nchini Misri amekosoa matamshi hayo ya chuki na hujuma ya Rais Macron wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na kutoa wito wa kutungwa sheria inayotambua chuki na uhasama dhidi ya Waislamu kuwa ni uhalifu. Na kwa kutamatisha, wahamiaji wasiopungua waliokuwa na nia kuelekea barani Ulaya wamezama na kufa maji wiki hii kwenye pwani ya Senegal, wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipowaka moto na kupinduka. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limethibitisha habari hiyo na kusema kuwa hiyo ni ajali mbaya zaidi ya boti kuwahi kuripotiwa tangu ulipoanza mwaka huu. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa boti hiyo iliyokuwa imebeba watu mia mbili, ilizama saa chache baada ya kutoka mji wa Mbor ulioko karibu kilomita mia moja kutoka Dakar, mji mkuu wa Senegal. Na kutokana na ufinyu wa wakati, mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo kwa leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tano mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 148 iliyopita Muhammad Kazvini, mwanafasihi, mhakiki na mwanahistoria wa Kiiran, alizaliwa mjini Tehran. Alifanikiwa kuwa na ufahamu wa misingi ya fasihi na teolojia akiwa katika rika la ubarubaru na kuinukia kwake, akitumia kipaji chake alistafidi na elimu ya baba yake. Kipindi fulani Muhammad Kazvini alielekea barani Ulaya na kufanikiwa kupata kopya ya vitabu vya hati ya Kifarsi katika majumba ya makumbusho barani humo. Msomi huyo hakuwa nyuma pia katika fani ya uandishi wa vitabu. Hatimaye Muhammad Qazvini aliaga dunia mwaka 1360 Hijiria na amezikwa katika mji wa Rei ulioko kusini mwa Teheran. Siku kama ya leo miaka 98 iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kamal Ataturk baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthumania. Kamal Ataturki aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutoa uongozi na hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamal Ataturki kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini, hivyo mwanzoni alitenganisha baina ya utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Islamu, na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu suala hilo liliharakisha kuporomoka kwa utawala wa kifalme wa uthmania uliodumu kwa kipindi cha miaka mia sita baada ya kuporomoka utawala huo uliundwa utawala wa jamhuri na wa kisekulari hapo tarehe 29 oktoba mwaka 1923 na katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmed Bin Bella. Baada ya kupita miaka 132 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Waislamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Baada ya kutangazwa uhuru wa Algeria, Ahmed Bin Bella alikuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Shukrani sana Sabamu Bendera kwa makala ya leo katika historia. Na sasa tigeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania anaendelea kupongezwa kimataifa kutokana na ushindi mkubwa aliopata katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba ishirini na nane. Pongezi hizo zimekuja baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi neki kumtangaza mgombea urais wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi CCM, John Pombe Magufuli, kuwa ndiye mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Wakati huo wa huo, vyama vikuu vya upinzani ACT Wazalendo na Chadema nchini Tanzania wamekataa kuyakubali matokeo hayo ya uchaguzi. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP kwa kushirikiana na serikali ya Kenya limezindua mpango wa ugawaji fedha taslimu kwa familia elfu ishirini na nne mjini Mombasa, Kenya, katika makazi yasiyo rasmi ambao maisha yao yamesambaratika kiuchumi kutokana na janga la COVID 19. Mipango ya kudhibiti janga hilo la virusi vya korona, vikiwemo vizuizi vya kusafiri nje na kwa kiasi fulani ndani ya nchi, vimesababisha athari kubwa za kiuchumi, hasa kwa watu wa pwani ambao wanategemea pato la kila siku katika sekta zisizo rasmi na utalii. Mwandishi habari na mchambuzi wa Sudani ametahadharisha kuwa matokeo ya mapatano ya kuanzisha uhusiano kati ya nchi hiyo na utawala kizawini wa Israel yatapelekea kupotea utajiri wa nchi na kuburuzwa. Abdus Mustafa Abdu Salam ameandika uh, katika makala yake chini ya nwani semayo chakula mkabala wa mapatano kwamba mapatano hayo ambayo yamelazimishwa na nchi za kibeberu hayatakuwa na natija yoyote ya maana kwa Sudan. Na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonekana kuanza kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya wa Waislamu, na sasa amelegeza msimamo wake mkali wa awali wa matamshi yaliyojaa chuki dhidi ya Uislamu. Katika mahojano na televisheni ya Aljazira, Macron ameonekana kubadili wazi wazi msimamo wake ulio dhidi ya Uislamu, ambapo amesema nadiriki hisia za Waislamu kuhusu vibonzo wenye kumvunjia heshima Mtume Muhammad. Rais huyo amesema kwa kujitetea kuna watu pia ambao kwa vitendo vyao wanaopotosha Waislamu na kwamba vibonzo husika si mradi wa serikali, ni kazi ya gazeti ambayo lina halina uhusiano wowote na serikali. Muhtasari huu wapendwa wasikilizaji, ndio umetukamilishia matangazo haya ya asubuhi kutoka katika studio zetu za Jameja hapa mjini Teheran. Kwaherini.