Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu, na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pass today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM nya redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumamosi, tarehe 14 fungu 6 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 31 Oktoba 2020 Miladi. Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Pakistan ataka ulimwengu wa Kiislamu ukabiliane na kuvunjiwa heshima Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kupitia asasi za kimataifa. <muchos> Wafaransa walitumia mifupa ya wapigania uhuru wa Algeria kutengenezea sabuni. wahamiaji wasiopungua 140 wazama katika pwani ya Senegal. Na waziri wa Sudan asema kuanzisha uhusiano na Israel lilikuwa sharti la kuondolewa nchi hiyo katika orodha ya ugaidi. Na sasa ni habari kamili. Rais Arif Alvi wa Pakistan amewataka viongozi wa ulimwengu wa Kiislamu wasimame kwa ajili ya kulinda heshima ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kukabiliana na suala la kuvunjiwa heshima mtukufu huyo kupitia asasi zote za kimataifa. Rais wa Pakistan, sambamba na kutoa mkono wa heri baraka na fanaka kwa siku hizi za kuadhimisha maulidi ya Mtume, amesema hatua za kichochezi na kikafiri zinazofanyika katika ulimwengu wa Magharibi zimeripua hasira za ghadhabu za waislamu ulimwenguni. Rais Arif Alavi ameeleza kuwa vitendo kama hivyo vinaaibu, vinasababisha chuki na mifarakano na wakati huo huo vinakinzana wazi na moyo wa uratibu na mazungumzo baina ya dini mbalimbali. Kadhalika, rais huyo wa Pakistan amesema bayana kwamba kueneza mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na risala ya Quran ni njia bora kabisa ya kukabiliana na kampeni chafu za chuki dhidi ya Uislamu na hivyo kuonyesha roho halisi ya Uislamu. Kabla ya hapo pia, Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, naye pia alikuwa amekosoa vikali vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu huko nchini Ufaransa. Hatua ya Rais Emmanuel Macron ya kutoa matamshi ya jeuri dhidi ya Uislamu na kutangaza kuwa Ufaransa itaendelea kusambaza katuni zinazomdhalilisha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa limeughadhibisha mno umma wa Kiislamu. Maandamano ya kulaani kitendo hicho yameshuhudiwa katika nchi kadhaa za Kiislamu na Kiarabu kama vile Iran, Pakistan, Iraq na Bangladesh, huku mwito wa kususiwa bidhaa za Ufaransa katika nchi hizo ukishika kasi. Mshauri wa masuala ya historia wa rais wa Algeria amefichua jinai ambazo Faransa ilitenda nchini humo katika enzi za ukoloni. Abdulmajid Shaikhi, mshauri wa rais Abdulmajid Tebun wa Algeria, amefichua kuwa wakati walipo ikoloni nchi hiyo, Wafaransa walikuwa wakitumia mifupa ya wapigania ukombozi kutengenezea sabuni na kusafishia sukari. Shaikhi ameongeza kuwa baada ya kufanya mauaji Wafaransa walikuwa wakisafirisha mifupa ya Waaljeria wa waliouliwa nchini humo na kuipeleka mji wa Marseille huko Ufaransa. Mshauri wa rais wa Aljeria ameeleza pia kwamba Wafaransa wanaizuia Algeria kuzirejesha nchini humo hifadhi za nyaraka na picha za enzi za ukoloni wa Ufaransa nchini humo. Rais wa Aljeria amemwamuru Abdul Majid Shaikhi afanye mazungumzo na maafisa wa Ufaransa kuhusu mafaili ya zama za ukoloni wa nchi hiyo huko Algeria kuanzia 1830 hadi 1962. Kwa miaka minne sasa, Ufaransa na Algeria zimo kwenye mazungumzo ya kujadili mafaili manne ya historia, lakini mazungumzo hayo hadi sasa hayajawa na tija yoyote, ambapo moja ya mafaili hayo linahusu hifadhi ya nyaraka za Algeria ambazo maafisa wa serikali ya Ufaransa hawataki kuzikabidhi kwa nchi hiyo. Wahamiaji wasiopungua mia moja na arobaini waliokuwa na nia kuelekea barani Ulaya wamezama na kufa maji kwenye pwani ya Senegal, wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipo wakamoto na kupinduka. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limethibitisha habari hiyo na kusema kuwa hiyo ni ajali mbaya zaidi ya boti kuwahi kuripotiwa tangu ulipoanza mwaka huu. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa boti hiyo iliyokuwa imebeba watu 200 ilizama saa chache baada ya kutoka mji wa Mbour ulioko karibu kilomita 100 kutoka Dakar, mji mkuu wa Senegal. Video iliyorushwa kwenye vyombo vya habari nchini Senegal inaonyesha boti ya uvuvi ikiokoa baadhi ya watu kwenye pwani hiyo. Katika taarifa yake, shirika la kimataifa la uhamiaji limeeleza kwamba karibu watu sitini waliokolewa katika tukio hilo. Wahamiaji wenye ndoto ya kuingia Ulaya, ambao wengi wao ni kutoka Afrika Magharibi, wameongezeka zaidi ya mara nne tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi karibu elfu kumi na moja ikilinganishwa na kipindi kama hicho cha mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hayo ni kulingana na shirika la kimataifa la uhamiaji. Hata hivyo, sehemu kubwa ya wahamiaji hao haramu huwa hawafiki wanakokwenda, bali huishia kwenye mikono ya magenge ya magendo ya binadamu na kupigwa mnada masokoni kama watumwa, na sehemu nyingine kubwa huzama baharini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia ameashiria mauaji ya umati ya huko nyuma yaliyofanywa na Ufaransa na kusema kuwa Waislamu wana haki ya kukasirika na kuiadhibu Ufaransa. Mahathir Muhammad amesisitiza kuwa yeye anaamini suala la uhuru wa kujieleza, lakini hilo halipaswi kutumiwa kwa ajili ya kuwavunjia heshima watu wengine na kuonyesha vitendo vya utovu wa adabu dhidi ya matukufu yao. Mwanasiasa huyo mkongwe wa Malaysia ameashiria mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Wafaransa huko nyuma na kuandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba bila shaka Waislamu wana haki ya kukasirika na kuchukua hatua za kuiadhibu Ufaransa. Hata hivyo, muda mchache baada ya Mahathiri kuandika ujumbe huo Mtandao wa Twitter ulifuta ujumbe huo kwa madai kwamba unakiuka sheria zake. Mahathir Muhammad ameashiria pia matamshi ya hivi karibuni ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na kumtaja kiongozi huyo kama mwanasiasa mwanagenzi. Wakati huo huo, radiamali mbalimbali na matamko tofauti ya kulaani hatua ya rais wa Ufaransa ya kutetea vitendo vya kuvunjiwa heshima Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam yameendelea kutolewa na shakhsia na viongozi mbalimbali wa kidini na kisiasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan amekiri kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida nchi hiyo na utawala haramu wa Israel lilikuwa sharti la kuondolewa Khartum katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayounga mkono ugaidi duniani. Omar Kamar Din Ismail amefichua kuwa aliafiki suala la kuondolewa Sudan katika orodha ya ugaidi ya Marekani ilifungamanishwe na suala la kuanzisha uhusiano na Israel. Kadhalika ametanabahisha kwamba hadi sasa makubaliano ya Sudan kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel hayajawekwa katika sura ya maandishi. Aidha Omar Kamarudin amedai kwamba hakuna mtu aliyeshinikiza au kuipa maagizo Sudan ili ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa ghasibu wa kizayuni. Vile vile, waziri mshauri waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan ameeleza kuwa kilichosukuma Khartum kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel ni kutaka kuondolewa katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayounga mkono ugaidi, kwani hatua hiyo ilikuwa ikiisababishia nchi hiyo matatizo mengi. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika eneo la Afrika Mashariki kama inavyoletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi amewapongeza waumini wa dini ya Kiislamu waliokosa kwenda kutekeleza ibada ya hija katika mji mtukufu wa Maka nchini Saudi Arabia mwaka jana kwa kubakia na nia yao hadi pale wakati utakaporuhusu kufuatia mripuko wa virusi vya korona vilivyoibuka katika nchi mbalimbali duniani. Balozi Seif ametoa pongezi hizo wakati akizungumza na mahujaji watarajiwa katika ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil Kikwajuni mjini Unguja, katika kikao alichokitumia kuaga rasmi, akikamilisha muda wake wa utumishi wa serikali katika nafasi ya umakamu wa pili wa rais wa Zanzibar ndani ya kipindi cha miaka kumi. Mapema akitoa maelezo ya mtiririko mzima wa mwenendo wa mahujaji hao watarajiwa, waziri wa Katiba na Sheria ya Zanzibar Hamisi Juma Maalim amesema Zanzibar ina taasisi ishirini na tatu zinazosafirisha mahujaji kwenda kutekeleza ibada ya hija nchini Saudi Arabia. Amesema mahujaji watarajiwa elfu moja na mia sita walijiandikisha mwaka jana katika taasisi kumi na tisa ambapo jumla ya mahujaji watarajiwa mia tisa na thelathini na tatu wamewahi kukamilisha gharama za malipo kwa iya safari hiyo ya kidini . Akitoa shukurani katika hitimisho la mkutano huo, katibu mtendaji wa kamisheni ya wakfu na mali ya amana Zanzibar Sheikh Abdallah Talib alimshukuru na kumpongeza makamu wa pili wa rais wa Zanzibar kwa jitihada zake zilizosaidia utaratibu mzuri katika usimamizi wa ibada ya hija. Mufti mkuu wa Zanzibar Fadhilatu Sheikh Saleh Omar Kaabi amewapongeza vijana kwa juhudi walizozichukua za kupinga udhalilishaji na mapenzi ya jinsia moja. Akizungumza mara baada ya mapokezi ya maandamano kwa vijana wazalendo wa Zanzibar wanaopinga ushoga na udhalilishaji huko ofisini kwake Mazizini, amewataka vijana kuacha tabia ya kuiga tamaduni za kigeni ambazo zinaharibu nguvu kazi ya taifa na kukiuka maadili ya dini ya Kiislamu. Aidha, mufti huyo amewaahidi vijana hao kushirikiana nao bega kwa bega kuhakikisha vitendo hivyo vinaondoka nchini na watu wanaishi katika maisha ya kuridhiwa na Mwenyezi Mungu duniani na akhira. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa, amewasisitiza Waislamu kudumisha mashirikiano na upendo ili kumwenzi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Akizungumza katika baraza la maulid kitaifa lililoandaliwa na taasisi ya Nida Textile katika viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam, amesema Uislamu umehimiza umuhimu wa amani, hivyo ni vyema kwa wananchi kudumisha amani hususan katika kipindi hiki cha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi mkuu na kuelekea kuapishwa kwa mshindi wa kiti cha urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na urais wa Zanzibar. Naye mjumbe wa kamati ya maulidi ya taasisi ya Nida Textile Alhaj Saleh Omar amesema wameandaa hafla hiyo ili kuwakutanisha Waislamu kusherehekea mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ameongeza kuwa mjumuiko huo pia umewasaidia Waislamu kuufahamu mwenendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ili baadaye waufuate kwa vitendo. na baraza kuu la Waislamu nchini Uganda limefanikiwa kumiliki televisheni kwa ajili ya kutoa mafundisho ya kiislamu na haraka. Za dini hiyo. Katibu mkuu wa baraza hilo Shehe Ramadhani Mugalu amesema televisheni hiyo ambayo itajulikana kwa jina la Bilali TV itakuwa daraja la kuwaunganisha waumini na misikiti, hususan wakati huu wa janga la korona. Mugali amesema baraza hilo limejaribu kutumia redio na mitandao ya kijamii kutangaza Uislamu katika kipindi hiki cha korona. Ameongeza kuwa baraza kuu la Waislamu nchini Uganda limekuwa na mpango wa kuanzisha televisheni ya kitaifa ya Waislamu na kwamba hatua hiyo imeshika kasi baada ya janga la korona. Hivi sasa kuna redio kadhaa za masafa ya FM ambazo zinamilikiwa na Waislamu kama vile Bilaal FM inayomilikiwa na Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, Sauti ya Afrika inayomilikiwa na Jumuiya kima ya Kimataifa ya Wito wa Kiislamu, na Pal FM yenye mmiliki binafsi. Harith Subeit, Redio Teheran, Zanzibar. Ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeti, ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho: Macron aendeleza vitendo vya kuhujumu Uislamu, Trump aparamia mawimbi. Kushtadi vitendo vya chuki na hujuma dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa, vinavyokwenda sambamba na uungaji mkono wa rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kusema na kujieleza, kumekabiliwa na radiamali mbalimbali, mbali na kuifanya nchi hiyo kubwa ya Ulaya ikabiliwe na wimbi kubwa la hasira. Alhamisi ya juzi ilikuwa siku ya umwagaji damu huko Ufaransa. Katika tukio la awali lililojiri saa tatu asubuhi katika mji wa Nice mtu mmoja aliyekuwa na kisu aliwashambulia watu kadhaa karibu na kanisa la Notre Dame la mji wa Nice ulioko kusini mwa Ufaransa. Kufuatia tukio hilo, polisi wa eneo hilo walithibitisha kuuliwa watu wasiopungua watatu na kujeruhiwa wengine kadhaa. Kabla mauaji hayo, vyombo vya habari vilitoa taarifa ya kupigwa risasi mtu mmoja alikuwa amejizatiti kwa silaha ya kisu katika mji wa Avignon kusini mashariki mwa Ufaransa, na kisha kuuliwa mtu huyo alasiri ya Alhamisi. Pia polisi katika mji wa Lyon ilimkamata mtu mmoja aliyekuwa na silaha baridi, ambaye alisema alikuwa na nia ya kufanya shambulizi kwa kutumia kisu. Polisi ya Saudi Arabia pia imetangaza kuwa imemtia mbaroni raia mmoja wa nchi hiyo ambaye alimshambulia mlinzi wa ubalozi mdogo wa Ufaransa mjini Jida. Silsila ya matukio yote hayo ya umwagaji damu, ambayo ni jibu kwa vitendo vya chuki na uhasama vinavyoendelea kufanyika dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa, yanaonyesha kuwa mwenendo wa kuchukiza na usio wa kimantiki wa Emmanuel Macron wa kuunga mkono kwa pande zote hujuma na uhasama dhidi ya Uislamu ikiwemo hatua ya jarida la Sharl Hibdo ya kuendelea kuchapisha vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kisingizio eti cha uhuru wa kusema, hauna natija nyingine ghari ya kuwachochea Waislamu na kuzidisha mivutano na makabiliano katika jamii ya Ufaransa. Kuendelea mwenendo huu wa sasa kutazidisha machafuko katika nchi hiyo ya Ulaya. Mara hii pia Rais Macron amelitaja shambulio la kisu katika mji wa Nisi kuwa ni shambulizi la ugaidi wa Kiislamu, bila ya kuashiria nafasi yake kuu na misimamo yake dhidi ya dini ya Uislamu iliyochochea na kuhamasisha mashambulizi kama hayo. Amesema Ufaransa haitasalimu amri mbele ya ugaidi katika kulinda thamani zake. Kwa hakika misimamo na mienendo hiyo ya Macron ya kudhihirisha chuki na kuhujumu Uislamu kuunga mkono kuchapishwa vibonzo vinavyomvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu na vilevile uamuzi vile wa wake wa kuwasilisha mswada dhidi ya Uislamu. Yote hayo yamezidisha mivutano na ukosefu wa usalama. Asayid Hadi Burhani, mchambuzi wa masuala ya Asia Magharibi, anasema Ufaransa ni moja kati ya nchi zenye uhuru mkubwa wa kukashifu na kutusi thamani za kiislamu na kupiga vita dini hiyo. Suala hili yaani hujuma dhidi ya Uislamu na hujuma na mashambulizi dhidi ya hujuma hiyo vimeashiriwa pia na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhammad Javad Zarif katika ujumbe wake wa Twitter pale alipoandika, jamhuri ya kiislamu ya Iran inalaani vikali shambulizi la kigaidi lililotokea katika mji wa Nisi nchini Ufaransa, na akaongeza kuwa nafasi ya mzunguko huu batili wa kuzidisha uhasama, kueneza chuki, uchochezi na ukatili inapaswa kuchukuliwa na mantiki na utumiaji wa akili na busara. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran hii ni darsa ya mia nane na sabini na sita na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 13 na 14 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim Kafirun walipowajia mitume mbele yao na nyuma yao, wakawaambia msimwabudu ila Mwenyezi Mungu, wakasema angalitaka mola wetu mlezi, bila shaka angeliwateremsha malaika. Basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia baadhi ya ishara za ujuzi na uwezo wa mwenyezi mungu mbinguni na ardhini. Aya hizi zinawahutubu wanaomkanusha Allah ya kwamba inadi na ukaidi wa kuikataa haki hauna mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Mola, ni kama zilivyokuwa baadhi ya kaumu zilizopita ambazo licha ya kuusikia wito wa mitume wa Allah na kuishuhudia miujiza yao kwa macho yao, lakini ziliamua kukufuru katika kuhalalisha upingaji wao. Watu hao walikuwa wakimwambia mtume wao, kama unataka tukuamini, itabidi utuonyeshe na sisi pia tuwaone hao malaika wanaokuteremkia na kukuletea wahyi lakini kwa kuwa huwezi kulifanya hilo, hatutakuamini wewe mwenyewe wala wito unaolingania. Kwa hivyo tutabaki kwenye ukafiri wetu. Ni wazi kwamba upinzani huo wa kiinadi hupelekea watu kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na vitu vya kimaumbile ambavyo ni dhihirisho la urehemevu wa Allah hugeuka kuwa sababu ya maangamizi ya watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya majukumu ya mitume ni kuwapa maonyo na indhari watu kuhusu mwisho mbaya wa matendo yao maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si adhabu zote zimewekwa kwa ajili ya akhira peke yake. Baadhi ya adhabu huteremshwa papa hapa duniani. Kwa hivyo, tujihadhari, matendo yetu maovu na machafu yasije yakatufanya tuhasirike duniani na akhera. Vile vile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu anatimiza dhima yake kwa watu kupitia mitume wake ili wasije wakatafuta udhuru na kisingizio cha kutetea shirki na ukafiri wao. Utaratibu walioweka Allah ni kutowaadhibu wapinzani na wakanushaji kabla ya kuwatimizia dhima ya kuwafikishia wito wa uongofu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa ujumbe mkuu wa wito wa mitume ulikuwa ni kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Kwa hivyo hakuna mtume yeyote aliyewalingania watu kumwabudu na kumtii yeye <tipos> Awalam yaraw anna Allaha alladhi khalaqahum huwa ashaddu minhum quwwatan wa kanu bi ayatina yajhadun, ama kina Adi walitakabari katika ardhi bila ya haki, na wakasema nani aliye na nguvu kushinda sisi? Kwani wao hawakuona kwamba Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia iliyozitaja kaumu za Adi na Thamudi, kwa kuashiria kukufuru kwao na aina ya adhabu iliyowafika watu. Wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi kusini mwa Saudi Arabia ya leo. Wao walikuwa wapiganaji vita hodari. Na walikuwa na nguvu na utajiri mwingi. Walijenga majengo ya makazi yao kwenye sehemu za miinuko, na walikuwa na ngome madhubuti na makasri mazuri na ya kupendeza. Watu wa kaumu ya Adi walijiona bora kuliko watu wote, na wakadhani hakuna yeyote wa kuwashinda wao. Dhana hiyo iliwatia uasi na ghururi. Kwa hivyo wakati mtume wao Huda alaihi ssalam, alipowalingania wito wa Allah, walimjibu kwa ghururi na kiburi, wewe ni nani hata utuonye sisi kwamba tutashukiwa na adhabu kwa kukaidi amri za Mwenyezi Mungu? Hivi yupo yeyote mwenye nguvu za kutushinda au kutuangamiza sisi? Kwa kweli mvinyo wa nguvu na wingi wa watu wao ulikuwa umeilevya kaumu ya Adi mpaka wakawa hawajali kumwasi, kumpinga na kumkadhibisha Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini walichokuwa wameghafilika nacho ni kwamba Mola aliyewaumba ana nguvu na uwezo mkubwa zaidi ya walio nao wao. Yeye si muumba wao tu, bali pia ni muumba wa mbingu na ardhi na kimsingi ni kwamba nguvu za wanadamu haziwezi kulinganishwa na yeye Mola. Ala kulli hal, adhabu ya hizaya na ya kudhalilisha iliwashukia watu wa kaumu hiyo kutokana na uasi na ukaidi wao. Kwa muda wa wiki nzima, upepo mkali na wa kutisha uliwavumia katika siku za nuksi na ukorofi ukaziteketeza na kuziangamiza nyumba, mashamba na kila kitu cha watu hao waliokuwa wakijiona na kujivuna. Mwisho wake hakukuwa na kilichosalia zaidi ya magofu na mabaki ya makasri yao ya fahari, maisha yao ya starehe na mali zao zilizokithiri. Na hiyo ilikuwa adhabu ya duniani tu. Bila shaka adhabu ya akhira itakuwa ya hizaya na ya kufedhehesha zaidi, na wala hakutakuwa na yeyote wa kuweza kuwasaidia watu hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri na ukanushaji unaofanywa kwa sababu ya kiburi na ghururi una adhabu ya duniani pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na madaraka ni hatari inayomnyemelea kila mtu na kila jamii, na matokeo yake ni kufikwa na hizaya na madhila papa hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika hali zote mbili, vitu vyote vya ulimwengu wa maumbile ni watekelezaji wa amri za Mwenyezi Mungu kwa kufanya lile atakalo ye Mola, iwe ni katika kuteremshiwa watu neema za Allah au kushukiwa na adhabu yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nyakati zinapoteremka rehma za Mwenyezi Mungu ni za kheri na baraka, na nyakati anaposhuka mabalaa na adhabu ya Mola ni za nuhsi na ukorofi <mulia> Naama Thamudi tuliwaongoza lakini walistahabu upofu kuliko uongofu, basi uliwachukua moto wa adhabu ya kuwafedhehi kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma. Wanajaina alladhina amanu wa kanu yattaqun, na tukawaokoa walioamini na wakawa wana mcha Mungu, baada ya kaumu ya Adi. Aya tulizosoma zinazungumzia ulivyokuwa mwisho wa kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya Saudi Arabia, na wao pia walikuwa wakijenga katikati kati ya milima majengo imara na madhubuti, na walikuwa na ardhi zenye rutuba zilizootesha mimea na miti ya kijani kibichi na konde na bustani zilizo nawiri. Kuhusu kaumu ya Thamudi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kaumu hiyo pia tulifikishia uongofu kama tulivyozifanyia kaumu zingine, na tukamtuma Saleh kwa ajili ya kufikisha uongofu huo kwa watu hao. Nabii Saleh aliwaendea watu wake na mantiki na hoja za wazi, pamoja na muujiza utokao kwetu. Lakini badala ya watu wake kuyakubali maneno ya mtume wao, waliyapinga na kuyakadhibisha, wakafadhilisha kuzitia upofu nyoyo zao badala ya kuutambua ukweli na wakakataa kuikubali haki. Kwa kuwa upinzani wa watu wa kaumu hiyo ulitokana na ghururi iliyosababishwa na inadi na ukaidi na si kwa sababu ya ujinga na kutoelewa ukweli. Walifikwa na adhabu kali na ya kudhalilisha papa hapa duniani. Radi ya kutisha iliunguza na kuangamiza mji na maskani yao. Radi hiyo haikuwa ngurumo na umweso tu wa kutisha, bali iliandamana na tetemeko kubwa la ardhi lililobirua kila kitu juu chini na kukiangamiza. Lakini wale walioamini na kutenda mema hawakujumuishwa kwenye adhabu hiyo iliyowashukia makafiri. Mwenyezi Mungu aliwaokoa waja wake hao na adhabu hiyo kali na ya kutisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri ni ishara ya moyo uliopofuka na kung'ang'ania ukafiri na upotofu kuna mwisho mbaya kwa mtu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa rehma au adhabu ya Mwenyezi Mungu inafuata kanuni na utaratibu, na ukweli ni kwamba ni natija na matunda ya amali za mtu mwenyewe. Imani na usafi wa nafsi ndiyo siri ya uokovu, na dhambi na ukafiri ndiyo sababu ya maangamizi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na sabini na sita ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 31 Oktoba inaanza kuangazia magazeti ya nchini Kenya kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ambao umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Mlima Kenya kupata fungu nono katika mgao wa wabunge wapya kupitia BBI. Kwa ufupi ni kwamba endapo mapendekezo yaliyomo kwenye mpango wa maridhiano BBI yatatekelezwa, yakiwemo ya kuanzishwa maeneo bunge mapya sabini, kaunti ya Kiambu ya nyumbani kwao Rais Uhuru Kenyatta itapata fungu kubwa la wabunge. Kwa mujibu wa mpango wa BBI uliozinduliwa na Rais Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga, bunge la Kenya litapanuliwa kwa kuwa na jumla ya wa wabunge mia tatu na sitini wa kuchaguliwa huku nafasi za viti vya kuteuliwa zikifutwa. Fanya hesabu zako sawasawa sawa, Raila amwambia Ruto katika mabishano yao kuhusu mabilioni ya kura ya maamuzi, ni kichwa cha habari kingine hicho kilichopamba ukurasa wa mbele wa Saturday Standard. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linawanukuu walimu wakisema wanafunzi hawavai tena barakoa mashuleni. Habari hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na Saturday Nation kwa kichwa cha maneno mgogoro wa mashule. Katika toleo la mtandaoni, gazeti hilo linatupasha kuwa waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe ametahadharisha kwamba ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona ambayo yamekithiri upya si Kenya pekee bali duniani kote linaweza kusababisha hali mbaya ya afya ya umma na kupelekea kuwekwa upya kafiu. Aligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Matiangi aagiza machifu kucheza rege. Aidha limeandika hofu, korona ikisambaa shule nyingi kote nchini. Toleo la mtandaoni la Taifa Leo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani BBI koma kuingilia IEBC, Ruto amwambia Raila. Naibu rais William Ruto amemtaka kiongozi wa ODM Raila Odinga kukoma kukosoa makadirio ya gharama ya kura ya maamuzi ijayo yaliyotolewa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Akiongea Ijumaa katika uwanja wa michezo ya Kago, eneo bunge la Kangema, kaunti ya Murang'a, Dkt Ruto alimtaka waziri huyo mkuu wa zamani kukoma kupinga makadirio ya IEBC kwamba shughuli hiyo itafyonza shilingi bilioni 14. Hayo akiwa ni ya nchini Kenya. Darubini ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya nchini Uganda, nikianza na Saturday Vision ambalo limepambwa katika ukurasa wake wa mbele na kichwa cha habari, wizara ya fedha yatangaza hali mbaya ya vifaa vya COVID-19. Ni baada ya kupotea vifaa vya kitengo cha wagonjwa mahututi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo nalo pia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, kwa kutupasha kuwa idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo inazidi kuongezeka, ambapo hadi kufikia jana watu 12410 walithibitishwa kuwa na ugonjwa wa covid-19 baada ya watu wengine 229 kubainika kuwa na virusi vya korona. Saturday Monitor limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno jeshi lafuatiliwa tena. Katika toleo la mtandaoni la, mtanda, la Monitor tunakutana na vichwa vya habari visemavyo hofu ya tanda baada ya popo kuvamia Lugazi na Wanauganda milioni mbili i wamwidhinisha Mao kwa ajili ya kugombea urais DP yasema na kwa kumalizia nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa kurasa za mbele za takriban magazeti yote ya leo yanayochapishwa nchini humo zimetawaliwa na habari moja tu, nayo ni ya kutangazwa Rais John Pombe Magufuli mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Oktoba 28. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika JPM mitano tena, bunge la kijani latabiriwa makubwa tanzania limeandika matokeo ya kihistoria kisha linafafanua kuwa tume ya taifa ya uchaguzi yahitimisha kutangaza matokeo ya urais magufuli aongeza kura milioni tatu na laki sita ukilinganisha na alizopata elfu mbili kumi na tano wapiga kura milioni kumi na tatu nukta nane hawakujitokeza majimbo ya upinzani yapukutika kutoka sabini na moja mwaka elfu mbili kumi na tano hadi manane Mwananchi kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, ni Magufuli tena, Tume ya Taifa ya Uchaguzi yamtangaza kuwa mshindi wa kiti cha urais 2020-2025. Lakini mbali na habari hiyo, Mwananchi limeandika katika habari nyingine, mtihani wa ACT kukubali maridhiano Zanzibar. Nalo gazeti la Mtanzania limeandika katika habari isiyohusiana na ushindi wa Magufuli, Mahakama ya Mtakalisu kuendelea na shauri lake. Upenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na nne mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, mwafaka na tarehe 31 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na sabini na nane iliyopita Yazid bin Muawiya aliangamia. Yazidi alikuwa mtawala dhalimu na fasiki, na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi tisa. Katika kipindi cha utawala wake Yazidi mwana wa Muawiya alifanya jinai kubwa na za kutisha. Miongoni mwa jinai hizo ni kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Yaani, Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na maswaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraqi, mwaka 61 Hijiria, miaka 106 iliyopita katika siku kama ya leo. Serikali ya wakati huo ya Iran ilitangaza kutofungamana na upande wowote katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, udhaifu wa kisiasa wa watawala wakati huo, matatizo ya ndani, matatizo ya kivita na kupenda kujitanua kwa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, ni mambo yaliyopelekea nchi hii kwenda kinyume na ahadi yake ya kutofungamana na upande wowote katika vita hivyo. Ni kutokana na hali hiyo ndipo Iran ikajikuta katika hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Uingereza, Urusi ya zamani na jeshi la Uthmania na kuisababishia hasara kubwa. Na tarehe ya 31 Oktoba 1984 yaani siku kama ya leo miaka 36 iliyopita aliuawa Bi Indira Gandhi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa Masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab ambalo lilihesabiwa na Masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Masingasinga ambao wanaunda asilimia mbili ya watu wa India na wengi wao wanaishi katika jimbo la Punjab, walikusanya silaha zao kwenye hekalu hilo kwa shabaha ya kufanya uasi na kutaka kujitenga jimbo hilo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Arif Alawi wa Pakistan amewataka viongozi wa ulimwengu wa kiislamu wasimame kwa ajili ya kulinda heshima ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kukabiliana na suala la kuvunjiwa heshima mtukufu huyo kupitia asasi zote za kimataifa. Rais wa Pakistan, sambamba na kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa siku hizi za kuadhimisha Maulidi ya Mtume, amesema hatua za kichochezi na kikafiri zinazofanyika katika ulimwengu wa Magharibi zimeripua hasira za ghadhabu za waislamu ulimwenguni. Mshauri wa masuala ya historia wa rais wa Algeria amefichua jinai ambazo Faransa ilitenda nchini humo katika enzi za ukoloni. Abdulmajid Sheikhi, mshauri wa rais Abdulmajid Tebon wa Algeria, amefichua kuwa wakati walipo ikoloni nchi hiyo Wafaransa walikuwa wakitumia mifupa ya wapigania ukombozi kutengenezea sabuni na kusafishia sukari. Wahamiaji wasiopungua 140 waliokuwa na nia kuelekea barani Ulaya wamezama na kufa maji kwenye pwani ya Senegal wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipo waka moto na kupinduka. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limethibitisha habari hiyo na kusema kuwa hiyo ni ajali mbaya zaidi ya boti kuwahi kuripotiwa tangu ulipoanza mwaka huu. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia, Mahathir Muhammad, ameashiria mauaji ya umati ya huko nyuma yaliyofanywa na Ufaransa na kusema kuwa Waislamu wana haki ya kukasirika na kuiadhibu Ufaransa. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan, Omar Kamaruddin Ismail, amekiri kwamba Kuanzisha uhusiano wa kawaida nchi hiyo na utawala haramu wa Israel ilikuwa sharti la kuondolewa Khartum katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayounga mkono ugaidi duniani. Na kwa mutasari huo habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.